เทรดเดอร์อิสระ อยากรู้วิธีคิดเปอเซ็นต์รบกวนหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Bochan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เทรดเดอร์อิสระ อยากรู้วิธีคิดเปอเซ็นต์รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือมีเพื่อนจะให้บริหารพอตให้ ควรวางข้อกำหนด และคิดเปอเซ็นต์กำไรยังไงดีครับ
navapon

Re: เทรดเดอร์อิสระ อยากรู้วิธีคิดเปอเซ็นต์รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

โห ยืมจมูกคนอื่นหายใจไม่ดีนะครับ มีสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรหรือเปล่าครับ ระวังเงินสูญนะครับ

ถ้าเลือกหุ้นเองไม่เป็นทำไมไม่ซื้อ LTF หรือ กองทุนรวมล่ะครับ เดี๋ยวนี้มีเยอะแยะ
ไม่ว่าจะกองทุนหุ้นระยะยาว หรือ สั้นๆ พวก ทาเก็ทฟันด์ ก็มีให้เลือก

จะทำแบบนั้นไปเพื่ออะไร
:?: :?: :?:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Bochan

Re: เทรดเดอร์อิสระ อยากรู้วิธีคิดเปอเซ็นต์รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ แต่อยากรู้อ่าคับว่าพวกเทรดเดอร์อิสระเค้าคิดค่าแรงกันยังไง
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

โดยปกติจะคิดเป็น 2 ส่วนครับ
1. ค่าบริหารเงิน อาจจะ 2% ของมูลค่ากอง
2. ส่วนแบ่งกำไร อันนี้ แล้วแต่ตกลงกัน อาจจะ 20% ของกำไรที่ทำได้

ข้อควรระวัง คือ โดนโกงเงินนะครับ หรือ เอาเงินกองไปไล่หุ้นของตัวเอง ความเสี่ยงสูงนะครับ พิจารณาดีๆ
บุณยา
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมคิดอย่างนี้นะครับ ถ้าเราเอาเงินนี้ไปฝากแบงค์จะได้ดอกเบี้ย 3-4 %

ดังนั้น น่าจะแบ่งเป็น 2ส่วนนะ

1. กำไรส่วนแรก 3-4 %

2. กำไรที่ส่วนเกิน ให้ส่วนแบ่งเพื่อน 20-25%

เช่น เงินลงทุน 1000 บาท เมื่อครบกำหนดเวลา (สมมุติว่า 1ปี) เงินลงทุนกลายเป็น 1200 บาท = กำไร 200 บาท

แบ่งกำไรส่วนแรกออกมาก่อน (สมมุติว่า 3%) 1000 * 3% = 30

กำไรส่วนแบ่งให้เพื่อน(สมมุติว่า 20%) 200 - 30 = 170 จะได้ 170 *20 = 34 บาท :P
โพสต์โพสต์