โอ กรรมการ WG ซื้อหุ้นเพิ่ม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

วันที่ 17 ก.ย. 2546 นายสุรินทร์ โอสถานุเคราะห์ ซื้อหุ้น WG เพิ่มตั้ง 500 หุ้นที่ราคา 34 บาทแนะ นานๆจะมีข่าวเกี่ยวกับ WG ซะที หุ้นอะไรเงียบดีจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:P เขากำลังส่งสัณญาณ

ดีใจกับ คุณฉัตรชัย ด้วยครับ

ส่วนหุ้นผมไม่มีกรรมการมาช่วยซื้อเลย
ถ้ามีกรรมการบริษัทผมมาซื้อ500หุ้น
ผมจะยันราคาตรงนั้นไว้เลย
เพราะเขารู้พื้นฐานบริษัทว่าราคาสมควรจะอยู่ตรงไหน :wink:
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 3

แหมน่าจะปล่อยให้ลงไปอีกหน่อย จะได้ซื้อด้วยคน สาเหตุที่ซื้อไม่ใช่อะไร ซื้อเพราะกระแสเงินสดดีเป็นอันหนึ่งในตลาดครับ ตามหลักของคุณฉัตรชัย
chatchai

โพสต์ที่ 4

ซื้อแค่ 500 หุ้นเองพี่ ถือว่าเป็นการส่งสัญญาณได้ด้วยเหรอครับ ราคาวิ่งผมไม่ค่อยดีใจหรอกครับ แต่ถ้ากำไรเพิ่มหรือจ่ายปันผลเพิ่มผมจะดีใจมากเลยครับ (ลูกๆจะได้ค่าขนมเพิ่ม)
Toop_97

โพสต์ที่ 5

คุณฉัตรชัยพอรู้ไหมครับใครทุบ WG วันละ 100 หุ้นมา 2 วันแล้ววันนี้ไม่รู้จะทุบอีกหรือเปล่า
chatchai

โพสต์ที่ 6

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าใคร แต่ก็มีพฤติกรรมแปลกๆนะครับ ขายที่ Bid ที่ละ 100 หุ้น เหมือนให้ราคาติดลบนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

ผมก็อยากได้ จะมีใครขายยกล๊อตไหมครับ WG

อยากได้สักหน่อยไว้ประดับพอท์ตครับ

ตอนนี้ก็ดูแต่เขาซื้อกัน ปันผลสัก2บาทน่าจะได้ปีนี้ ราคา30บาท/หุ้น

ผลตอบแทน5-7% เลยนะครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Toop_97

โพสต์ที่ 8

คุณปรัชญาครับ
ผมว่าช่วงนี้คงซื้อยากน่ะครับ 30 บาทถ้าราวๆ 31.5 - 32 บาทคงพอซื้อได้เมื่อวานผมซื้อที่ 31.75 น่ะ ไม่อีกทีลองถามคุณฉัตรชัยเผื่อคุณฉัตรชัยจะแบ่งให้บ้างครับ.
smartfan

โพสต์ที่ 9

WG มาแปลกจริงๆด้วยค่ะ บางวันก็ทุบลงทีละ 100 หุ้น บางวันอารมณ์ดีก็ลากไปปิดสูงทีละ 100 หุ้นเหมือนกัน ไม่รู้เขากำลังจะทำอะไรกันแน่ แต่ที่แน่ๆสภาพคล่องยังน้อยยยมากอยู่ค่ะ สังเกตในกระดาน NVDR ดูซิคะ ซื้อ-ขายกับเขาวันละ 100, 500, 1000 หุ้นด้วย ทั้งๆที่ market cap ต่ำระดับนี้แล้ว แปลกจริงๆค่ะ ????
Toop_97

โพสต์ที่ 10

คุณฉัตรชัยวันนี้ 100 หุ้น 33 บาทอีกแล้วแปลกๆน่ะช่วงนี้
chatchai

โพสต์ที่ 11

สงสัยจะมีรายย่อยอยากทำราคาปิดครับ ไม่เสียดายค่าคอมเลย

พี่ปรัชญาครับ ผมถามเจ้านายที่บ้านแล้วครับ เค้าอยากถือรอรับปันผลเป็นเงินค่านมลูกนะครับ

ผมเห็นมี Order ตั้งขายเยอะๆ แถวๆ 33.50 - 34.00 นะครับ ไม่รู้ของใครตั้งขายไว้

ถ้าเห็นแถวๆ 30 บาทผมอาจจะซื้อให้แม่ยายเพิ่มครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

ต้นทุนต่ำๆกอดไว้นานๆครับ
เหลือค่านม เหลือค่าขนม เหลือค่าโรงเรียนอีกนะครับ
ผมคงดูอาการไปเรื่อยๆ ไว้มีโอกาสคงได้ซื้อ
คาดว่าไม่เกิน2ปีนี้ละครับ ตอนนี้ซางจั๊บครับ
chatchai

โพสต์ที่ 13

ปีหน้าลูกคนเล็กผมจะเข้าโรงเรียนครับ ผมว่าจะขอปันผลพิเศษหน่อยนะครับ เห็นว่าบริษัทมีเงินสดเหลือเยอะดีครับ แหมได้ซัก 3 บาทก็คงจะดี
แค่ 53.55 ล้านบาท
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 14

chatchai เขียน:ปีหน้าลูกคนเล็กผมจะเข้าโรงเรียนครับ ผมว่าจะขอปันผลพิเศษหน่อยนะครับ เห็นว่าบริษัทมีเงินสดเหลือเยอะดีครับ แหมได้ซัก 3 บาทก็คงจะดี
แค่ 53.55 ล้านบาท

เท่ากับฝากเงินได้ดอกเบี้ย 10% เลยนะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

[list][list=][img][/img][url][quote]

[/quote][/url][/list][/list]
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน:สงสัยจะมีรายย่อยอยากทำราคาปิดครับ ไม่เสียดายค่าคอมเลย
คงมาจาก seamico ครับ เพราะไม่มีขั้นต่ำ :D

ถ้าซื้อหุ้นราคา 500 บาท ก็ค่าคอมประมาณ 1 บาท

พฤติกรรมซื้อทีละ 100 หุ้นนี้ คงจะมีจากที่นี่ที่เดียว

อนุสรณ์
smartfan

โพสต์ที่ 16

พี่ๆที่อยู่ในตลาดนานท่านไหนอ่านเกมส์นี้ออกบ้างคะ? ดิฉันเป็นน้องใหม่ค่ะ อ่านเกมส์แบบนี้ไม่ค่อยเป็นค่ะ รู้แต่เพียงว่ามันแปลกๆอยู่

แต่แหม..พี่ฉัตรชัยกะจะขอปันผลพิเศษ 3 บาทเชียวหรือคะ เขาจะใจดีให้เหร้อออ เพราะข่าวเงียบมากๆ ไม่ส่งเสียงอะไรออกมาเลย ที่จริงไตรมาส 3-4 นี้น่าจะกำไรงามจากค่าเงินที่แข็งขึ้นนะคะ
..

โพสต์ที่ 17

ขอถามคุณ chatchai
WG เป็นบริษัทซื้อมาขายไป สินค้า ทางด้านปิโตร
ในกรณีที่ ราคา สินค้าทางปิโตร ปรับตัวสูงขึ้น
มีผลกระทบต่อ profit margin ของบริษัทหรือเปล่าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 18

WG เป็นบริษัทนำเข้าและจัดจำหน่ายสารเคมีครับ ผมเข้าใจว่าบริษัทคงจะตั้งราคาขายแบบ Cost Plus คือ ต้นทุนเท่าไรก็บวกเปอร์เซ็นต์กำไรเข้าไปครับ เพราะดูจาก Gross Profit Margin คือรายได้จากการขายลบต้นทุนขาย ประมาณ 20% เกือบทุกปีนะครับ
Toop_97

โพสต์ที่ 19

ใช่ครับWG เป็นบริษัทนำเข้าและจัดจำหน่ายสารเคมีอย่างที่คุณฉัตรชัยว่าโดยลูกค้าหลักๆก็พวกอุตสาหกรรมสี,ยาง,เครื่องสำอางค์และพวกหมึกพิมพ์ เป็นต้นโดยปกติการซื้อขายจาก Suppller จะทำกันล่วงหน้าอยู่แล้วซึ่งผลของการแข็งตัวของเงินบาทราคาสินค้าคงยังไม่ปรับลดลงในช่วงนี้ โดยปกติProfit Marginของบริษัทประเภทนี้อยู่ที่~ 5%-20% ขึ้นอยู่กับ Product คุณ Strong แค่ไหนบวกกับ Cost ของสินค้าด้วยครับซึ่งเดี๋ยวนี้มีแข่งขันค่อนข้างสูงมีการ Dump ราคาขายเพื่อแย่งลูกค้าครับ.
tk

โพสต์ที่ 20

พี่ปรัชญาเก็บ wg ได้ไหมครับวันนี้ ปิดที่30บาทครับ
purin

โพสต์ที่ 21

ทำไมมันลงได้ลงดีอย่างนี้ละ่ครับพี่ chatchai :( :( :(
chatchai

โพสต์ที่ 22

ถามผมว่าทำไมลง ผมตอบตามตรง ผมไม่รู้หรอกครับ

แต่ถ้าถามผมว่ากังวลไหม ผมจะบอกว่าไม่กังวลครับ เพราะผมยังไม่มีข้อมูลเพิ่มเติม ราคาลงวันนี้ผมเลยได้ซื้อเพิ่มให้แม่ยายครับ

ไม่ทราบว่าคุณ Toop97 และพี่ปรัชญาได้ซื้อเหรอเปล่าครับ
utto

utto

โพสต์ที่ 23

ตามความเห็นของผม ที่ผู้บริหารซื้อ 500 ไม่มีนัยสำคัญเท่าไร แต่การที่มีคน offer 100 แล้วขาย หรือ bid ต่ำ เป็น sign บางอย่าง ของการทำราคาแล้วเมื่อวานกับวันนี้ ก็เฉลยออกมาแล้วว่าต้องการทุบราคาลง ผมก็แอบเก็บเพิ่มได้อีกหน่อย ในวันนี้เอง ถือเป็นเพื่อนพี่ chatchai ครับ
purin

โพสต์ที่ 24

แล้ว wg จะจ่ายปันผลประมาณวันไหนครับพี่ chatachai แล้วได้ 3 บาทต่อหุ้น
จริงหรือเปล่าครับ จะได้มีกำลังใจถือต่อ
chatchai

โพสต์ที่ 25

ผมว่า 23 พค. นะครับ เพราะได้รับเช็คลงวันนี้มาสองปีแล้ว

ส่วนเรื่องปันผล 3 บาทนั้น ผมมีความคิดว่าในเมื่อบริษัทมีเงินสดเหลือเยดะ และยังไม่สามารถนำเงินไปลงทุนได้

ซื้อหุ้นคืน ทุกวันนี้สภาพคล่องก็ไม่ค่อยมีอยู่แล้ว แถมราคาขึ้นมามากแล้ว ถ้าซื้อราคาก็คงสูง

ก็น่าจะจ่ายเงินปันผลให้ผู้ถือหุ้นเป็นพิเศษ ซึ่งถ้าจ่ายหุ้นละ 3 บาท คิดเป็นเงินเพียง 55 กว่าล้านเท่านั้น

ถ้าปีนี้ไม่มีการจ่ายเงินปันผลมากกว่า 50%ของกำไรสุทธิ ผมก็คงจะต้องพูดในที่ประชุมผู้ถือหุ้นอีกละครับ

ถ้าได้รายย่อยไปช่วยกันเยอะๆ ไม่แน่บริษัทอาจจะจ่ายเพิ่มเกินกว่า 50%ของกำไรสุทธิก็ได้นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 26

ถ้าจ่าย 3 บาท ราคา 30 กว่าบาทนี่ เท่ากับได้ปันผล 10 เปอร์เซ็นต์ทีเดียว น่าสนใจจริงๆ
chatchai

โพสต์ที่ 27

ผมขอบอกให้ชัดเจนอีกทีนะครับว่าผมไม่ทราบข่าวที่ว่าบริษัทจะปันผลหุ้นละ 3 บาท

เดี๋ยวเพื่อนๆไปอ่าน แล้วเข้าใจว่าบริษัทจะปันผลหุ้นละ 3 บาท จึงเข้าไปซื้อหุ้น พอสิ้นปีบริษัทปันผลไม่ถึง 3 บาทจะมาว่าผมได้

ผมออกตัวก่อนละกัน
Jeng

โพสต์ที่ 28

อิอิ พี่แซวเล่นไปอย่างนั้นเองครับ

เมื่อกี้ พี่ไปเปิดดูแล้ว ปีที่แล้ว ปันผล 1.5 บาท ถ้าซื้อที่ 32 แล้วปันผล 1.5 เท่าปีที่แล้ว ก็เท่ากับ 4.68 เปอร์เซ็นต์ ก็ต้องถือว่าเยอะอยู่ดีเมื่อเทียบกับการฝากเงิน
chatchai

โพสต์ที่ 29

ถ้าไม่มีการจ่ายเพิ่มกว่าปกติ ผมคิดว่าปีนี้คงได้ 2 บาทนะครับ ซึ่งคงทำให้บริษัทมีเงินสดเหลืออยู่เกือบ 10 บาทต่อหุ้นครับ (สุทธิหลังจ่ายเงินปันผลแล้วนะครับ) ซึ่งจุดนี้ผมเห็นว่าถ้าบริษัทจะเพิ่มอีก 1 บาทก็ทำได้สบายๆ และน่าจะทำด้วย เพื่อผู้ถือหุ้นทุกคน
Toop_97

โพสต์ที่ 30

สวัสดีครับคุณฉัตรชัย เมื่อวานผม Post อะไรผิดหรือเปล่าราคาเลยหล่นลงมา (ล้อเล่นน่ะครับ ) เมื่อวานเก็บได้นิดหน่อยครับ เงินหมดมัวแต่ไปตามเก็บตัวอื่นอยู่ วันจันทร์สงสัยต้องไปหาข่าวหน่อยว่าเป็นอย่างไรมีอะไรจะมาแจ้งให้ทราบ อ้อมีอีกอย่างหนึ่งบางท่านอาจสนใจหาข้อมูล มันจะมีงานที่เรียกว่า Paint show เมื่อหลายเดือนก่อนจัดที่ Malaysia ภรรยาผมไปมา ( ภรรยาผมจบ มช.ครับ )ส่วนที่เมืองไทยปกติจัดที่ BITEC ครับ จะมี Supplier จากเมืองนอกออกร้านรวมทั้ง Supplier ของเมืองไทยด้วยซึ่งตรงจุดนี้ท่านจะได้ข้อการตลาดหลายๆอย่าง ผมไม่แน่ใจว่าปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าไว้ถามรายละเอียดจากภรรยาก่อนครับ.
ล็อคหัวข้อ