เงินเย็น 1 ล้าน ถือยาว 3 - 5 ปี ซื้อตัวไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเย็น 1 ล้าน ถือยาว 3 - 5 ปี ซื้อตัวไหนดี

โพสต์ที่ 31

มาให้กำลังใจคุณ mon money คับ

ผมเองไม่อยากให้ web นี้เป็นเหมือนที่อื่นๆ ที่เค้ามีแต่ว่า หรือ ด่ากัน

web นี้เค้าเป็นมิตรกับมือใหม่มือเก่าทุกคนครับ

ขอให้บรรยากาศที่ดียังอยู่กับ web นี้เถอะครับ ทุกๆ ท่าน ทุกคนย่อมมีจุดยืนของตัวเองและแนวความคิดของตัวเอง แต่อยากให้นำเสนออย่างสร้างสรรเถอะนะครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 32

มาให้กำลังใจคุณมนด้วยคนนะคะ
มี positioning ที่ชัดเจน และเป็น
หนึ่งในกำลังสำคัญของ web แห่งนี้
:P :P :P :P :P
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
genie

โพสต์ที่ 33

จริงๆแล้วผมอยากให้ผู้เข้ามาใหม่เข้าใจนโยบายของเว็บเราด้วยครับ คือเว็บนี้มีจุดยืนเป็นเว็บประเภท Education Provider หรือเว็บที่เน้นการให้ความรู้ซึ่งจะมีจุดยืนต่างจากเว็บหุ้นทั่วๆไปที่เป็นเว็บประเภท Infomation Provider หรือเว็บที่เน้นการให้ข้อมูลข่าวสาร ดังนั้นผู้อาวุโสหลายท่านในที่นี้จึงพยายามตอกย้ำและมุ่งเน้นให้ผู้เข้าชมได้องค์ความรู้กลับไปมากกว่าที่จะใบ้หวยให้แล้วผู้ชมก็ยังคงเป็นผู้"ไม่รู้"อยู่ต่อไป ผมเคยเห็นข้อความนึงกล่าวไว้ว่า "ให้ปลาฉันกินฉันอดตายได้เพียงหนึ่งมื้อ แต่สอนฉันตกปลาฉันมีกินตลอดไป" และนี่เป็นแนวทางของเว็บไซต์เราครับ (เฮ้อ...เครียดจัง :lol: )
veerawat

โพสต์ที่ 34

Value Investor ชื่อก็บอกแล้วนะครับว่าให้เป็นนักลงทุนที่มีคุณภาพ ความรู้ในการลงทุนจะทำให้เป็นนักลงทุนที่มีคุณภาพ ผมว่าถ้ามีเจตนาต้งใจจะหาความรู้เพื่อไปจับปลาเอง ผมเชื่อว่าในนี้มีคนสนับสนุนนะครับ ในนี้น่าจะอยากเห็น และช่วยกันส่งเสริมนักลงทุนให้มีคุณภาพกันนะครับ ผมก็ยังเป็นมือใหม่ในเวปนี้ แต่ชอบศึกษาครับ
purin

โพสต์ที่ 35

ลองไปดู ram,pl,gmmm ผมบอกไป 3 ตัวแล้วจะโดนใบแดงหรือเปล่าเนี่ย ผมว่าการบอกชื่อหุ้นไม่น่าจะผิดอะไรมากมายถ้าไม่ได้เชียรแบบ จูกัดเหลียง ในเวปกระทิงเขียว ถึงมีใครบอกผมก็ต้องไปโหลดแบบฟอร์ม 59-1 มาดูอยู่ดี แต่จริงๆแล้วก็ไม่น่าถามแค่ไปดูกระทู้เก่าๆผมก็รู้แล้วใครถือหุ้นอะไรอยู่ :lol:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

คุณ purin บอกเหตุผลประกอบด้วยก็จะดีมากเลยนะครับ
noknoi

โพสต์ที่ 37

คุณ haniba (เข้าใจว่ามาจาก ฮา นี่ บ่ะ คำเหนือ แปลได้คล้ายกับ กู นี่ เอ้ย)

ที่นี่ก็อย่างนี้แหละ ชอบใจ financial engineer ครับที่เข้าใจ เพราะผมก็เคยโดนประมาณนี้แหละ ตอนเข้ามาแรกๆ ว่ามาขอหุ้น (รู้สึกตอนแรกเหมือน ถูกหาว่ามาขอ เงิน) ที่จริง เวลาอาจารย์ จะสอน ต้องมีดัวอย่าง นะครับ แต่ถ้าลูกศิษย์ไม่รักดีเอาแต่ลอก ก็น่าจะถือว่ามีกรรมก็แล้วกันนะ ครับ

ถือ นาน ก็ scc ptt lh amata pl ram และอื่น
ราคา กับ จังหวะชื้อ ดูเอาเองครับ อย่าลืมดูดวงก่อนด้วย
ข้อมูลที่ ต้องๆๆๆๆๆๆ ดูก่อนคือ 56-1 ในweb ของ กลต และการวิเคราะห์
ดูจาก settrade.com ครับมีหลาย paper ที่ให้ข้อมูลได้มากพอควร

รีบ ๆๆ หน่อยนะครับ ไม่ควรช้ากว่า ธันวาคมนะครับ

ขอให้โชคดีครับ :D :) :P :lol:
อยากเป็น VI
Zero

โพสต์ที่ 38

ถ้าไม่ค่อยมีความรู้แต่อยากลงทุนขอแนะนำ กองทุนรวม ครับ
ทราบว่า ไทยธนาคาร จะออก กองทุนที่ลงทุนในหุ้นแบบเน้นมูลค่าอยู่ครับ