ทำไมมนุษย์เราไม่เคยชนะภัยธรรมชาติสักครั้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมมนุษย์เราไม่เคยชนะภัยธรรมชาติสักครั้ง

โพสต์ที่ 1

หรือมี
jaychou

โพสต์ที่ 2

แบบไหนเรียกชนะคับ นึกไม่ออก
hot

โพสต์ที่ 3

เช่น  การหยุดภัยธรรมชาติ  การลดความสูญเสีย  การคาดการ์ณล่วงหน้า
เป็นต้น  ผมรู้สึกตั้งแต่ปี ค.ศ  1650  ขึ้นมาดูเหมือนคนเราสนใจในธรรมชาติ
น้อยลง
jaychou

โพสต์ที่ 4

เอ... ถ้าภัยแล้งนับเป็นภัยธรรมชาติ ..ฝนเทียมเราก็ชนะได้บ้างนะครับ
MisterK

โพสต์ที่ 5

ผมว่าน่าจะมีเยอะนะ   แต่มันไม่มีอะไรให้เป็นข่าวขึ้นมาน่ะสิเวลาชนะหรือป้องกันได้

ยกตัวอย่างเช่นน้ำท่วมกรุงเทพ   สมัยนี้แทบจะลืมกันไปหมดแล้วมั้งว่าเป็นยังไง   :wink:
wizard

โพสต์ที่ 6

ถ้าช่วงเวลาสั้นอาจมีชนะบ้าง
แต่ถ้าระยะยาวแพ้แน่นอน
เพราะคงไม่มีวิศวกรออกแบบเผื่อไปถึง
thaistock2005

โพสต์ที่ 7

เพราะเป็นเรื่องธรรมชาติครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

เปลี่ยนจากเอาชนะเป็นการรู้จัก+เข้าใจ เพื่อหาทางอยู่ร่วมกันในระยะยาว น่าจะดีกว่านะครับ
"Hope is not a strategy"
harry

โพสต์ที่ 9

มนุษย์เป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ

จะให้ชนะได้ยังงัยครับ มีทางเดียวคือทำตัวให้สอดคล้องกับธรรมชาติ

ขัดขวางกับทำลายธรรมชาติ ก็ต้องเจอแบบนี้แหละครับ
Expecto Patronum!!!!!!
THiNK

โพสต์ที่ 10

ยกมือสนับสนุน Muffin

ธรรมชาติ ย่อมรักษาสมดุลย์
มนุษย์ ทำลายสมดุลย์ของธรรมชาติ ...
ธรรมชาติ ทำลายมนุษย์

... เพิ่งไปภูสอยดาวมา ... ธรรมชาติให้เรามากกว่ารับ เสมอ ...
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

THiNK เขียน:ยกมือสนับสนุน Muffin

ธรรมชาติ ย่อมรักษาสมดุลย์
มนุษย์ ทำลายสมดุลย์ของธรรมชาติ ...
ธรรมชาติ ทำลายมนุษย์

... เพิ่งไปภูสอยดาวมา ... ธรรมชาติให้เรามากกว่ารับ เสมอ ...
หนับหนุนด้วยคนคับ 8)
Value_chain

โพสต์ที่ 12

CopyWriter เขียน: หนับหนุนด้วยคนคับ 8)
เห็นด้วยอีกคนครับ คงต้องถึงเวลาที่มนุษย์ต้องชดใช้กรรมแล้วละครับ

ว่าแต่ เวลานั้นเราจะเอาเงินไปหลบไว้ที่ไหนดีหว่า  :lovl:
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
genie

โพสต์ที่ 13

นิยามของคำว่าชนะภัยธรรมชาติคืออะไรครับ คือการหยุดวาตะภัย หยุดอุทกภัย ฯลฯ ถ้าเป็นในลักษณะนี้แพ้ตั้งแต้จะคิดแล้วครับ แต่ถ้าเป็นลักษณะการลดความสูญเสีย หรือเกิดการเตรียมการก่อนการประสบภัย อันนี้ผมว่ามนุษย์เรามีการพัฒนาขึ้นมามาก อันที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือภัยจากโรค เช่น ฝีดาษ ทรพิษ กาฬโรค ฯลฯ ซึ่งโรคเหล่านี้ในอดีตคร่าชีวิตคนเป็นจำนวนมาก แต่ปัจจุบันแทบสาบสูญไปจากโลกแล้ว หรือภัยจากภูเขาไฟ อย่างสมัยก่อนเมืองปอมเปอี มีประชากรจำนวนมากหนีตายจากลาวาไม่ทันก็ตายลงเป็นจำนวนมาก แต่ปัจจุบันเคยได้ข่าวการตายเป็นพันเป็นหมื่นคนจากภัยภูเขาไฟหรือไม่ครับ หรือแม้แต่เหตุอันเกิดจากภัยต่างๆหากพิจารณาจากสถิติการสูญเสียชีวิต ก็ลดลงจากในอดีตมาก ซึ่งอาจเนื่องจากมีกรมอุตุฯมาคอยเตือนภัย จึงมีการเตรียมการเคลื่อนย้ายล่วงหน้า อย่างน้ำท่วมภาคเหนือ มีรายงานการสูญหายหรือเสียชีวิตก็แค่หลักหน่วยหรือหลักสิบ แต่ในอดีตที่ไม่มีการเตือนภัยเชื่อได้ว่าตายกันเป็นหมู่บ้าน(เหมือนซึนามิที่ไม่มีการเตือนภัย) ดังนั้นเราคงต้องพิจารณาถึงนิยามของคำว่าชนะคือการโค่นล้มภัยธรรมชาติ หรือ คือการเอาตัวรอดได้จากภัยธรรมชาติครับ  :wink:
hot

โพสต์ที่ 14

ฝนตกหนักกว่าที่ผมคิดเสียอีก  หน้าหนาวปีนี้อาจไม่เหมือนหน้าหนาวปีที่แล้วนะคับ
ถึงรู้แล้วจะช่วยอะไรได้  แพ้อีกครั้งแล้วคนเรา
ล็อคหัวข้อ