aot หุ้น turnaround

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อ่านหัวข้อแล้วอย่าเพิ่งงงนะครับ แบบว่าฟังรายการคุณสนธิมาครับ แล้วลองทำตัวเลขดู
สมมุติว่าธุรกิจสนามบินมี ROA 7-8% ซึ่งก็เหมาะสมดีกับการที่ต้องทำธุรกิจด้วย และเป็นการดึงดูดนักท่องเที่ยวเข้ามาภายในประเทศเพื่อให้มีการกระตุ้นยอดขายในประเทศไปด้วย ต่อมามีการสร้างสนามบินใหม่คือสุวรรณภูมิ ซึ่งต้องลงทุนอีกมหาศาล เกิดค่าเสื่อมราคาไม่น้อย เช่น สมมุติว่ามี asset เพิ่มขึ้น 60000 ล้าน ตัดยี่สิบปีก็ปีละสามพันล้าน  อันนี้จะมีต้นทุนสูงขึ้นทันทีเมื่อมีการรับรู้ทางบัญชี แถมเงินลงทุนก็มาจากการก่อหนี้ไม่ใช่น้อย ในภาวะที่ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้นนี่ไม่ใช่เรื่องน่าสนุก นอกจากจะฟิกซ์ดอกเบี้ยยาวเป็นสิบปี มาดูด้านรายได้บ้าง ถามว่าสร้างสนามบินเสร็จแล้วนักท่องเที่ยวจะเพิ่มขึ้นผิดหูผิดตาเลยหรือไม่ อันนี้ยากนะครับ สิ่งที่เราทำคือเราไปสร้าง supply ให้สนามบินรองรับเครื่องบินได้มากขึ้น ส่วนdemand ในการขึ้นลงสนามบินนี่ยังต้องตั้งคำถามนะครับ ว่าเราได้ทำอะไรไปบ้างเพื่อให้คนอยากมาเที่ยวเมืองไทยมากขึ้น แล้วการที่บอกว่าเมืองไทยจะเป็น hub การบินของภูมิภาคนี้ก็ยังไม่ชัดเจนเลย เพราะเพื่อนผมเป็นชาวอเมริกัน เค้าบอกว่า hub ของเอเชียคือ japan เพราะเค้าจะได้ตั๋วบินฟรีบ่อยแต่ได้ลงที่ hub เท่านั้น เมืองไทยเรียกว่า destination ถ้าอยากให้ aot มีเครื่องขึ้นลงมากๆ ต้องเน้นสถานที่ท่องเที่ยวที่ดึงดูดกว่านี้ หรือทัวร์สุขภาพ อะไรประมาณนี้จะเวอร์คกว่า แถมคุณสนธิยังบอกว่าโครงการนี้อภิมหาโกงอีก ยังงี้ ROA อาจต่ำมากๆ และถ้าแย่กว่านั้น อาจติดลบก็ได้ ทีนี้แหละ มันคงเป็นหนังชีวิตทีเดียว แต่การที่มันผูกขาดเลย ทำให้ "สักวันหนึ่ง"พอหนี้ลดลง และ คนเดินทางกันมากขึ้น และมีการคิดค่า landing & airport tax สูงขึ้นตามเงินเฟ้อ และการอ่อนลงของค่าเงินบาท เพราะเมืองไทยเราไร้ความสามารถในการแข่งขัน ไม่ได้บอกว่าคนไทยไม่เก่งนะครับ เราผลิตรถยนต์ได้ถูกกว่าฝรั่ง แต่การที่เราเล่นตามเกมของเค้า เราก็ชนะยากนะครับ เพราะเค้าเขียนกติกาเอง เป็นกรรมการเองครับ
สรุปว่ามันจะเป็น turn around แต่หลังจากย่อยยับก่อนนะครับ ผมมองโลกในแง่ร้ายครับ ใครมองโลกในแง่ดีก็ช่วยโพสต์ด้วยครับ
:twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
jaychou

โพสต์ที่ 2

จริงหรือไม่ใครจะตอบได้

แต่

ถ้าคิดว่าจะเป็น turnaround ต้องหาเหตุที่จะมีโอกาสฟื้นด้วยสิ

ไม่งั้นก็เป็นแค่หุ้นเน่าธรรมดา ... พูดไม่ครบครับ แบบนี้
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นผมๆขอดูค่าเสื่อมหลังเปิดสุวรรณภูมิซัก2ไตรมาทแล้วค่อยคิดครับ
ตอนนี้คิดไป-เดาไป ก็เปล่าประโยชน์ เพราะผมว่าผมเดาไม่ใกลความจริงหรอก
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

ตัวนี้ผมได้เคยประมาณหน้าตาของงบการเงินหลังเปิดสนามบินให้ดูไปแล้วครั้งหนึ่ง ซึ่งทำได้ไม่ยากเพราะในหมายเหตุประมาณงบเขาแสดงตัวเลข งานระหว่างทำ และตัวเลขดอกเบี้ยที่ตั้งไว้รอตัดจ่ายหลังจากสนามบินเปิดใช้งานไว้แล้ว ราคาค่าตั๋วที่จะขึ้นราคาก็มีแผนบอกไว้ชัดเจน จึงคำนวนได้ไม่ยากครับ กำไรสุทธิจะลดลงจากปัจจุบันประมาณ 60% ครับ ดังนั้น forward P/E ตอนนี้อยู่ทีประมาณ 11/0.6 = 18 เท่า

ใครที่จะถือหุ้นตัวนี้ต้องรักชาติจริงๆ เท่านั้นครับ เพราะบริษัทนี้เขาทำเพื่อชาติไม่ได้ทำเพื่อนักลงทุน โครงการสุวรรณภูมิเป็นโครงการที่มีผลตอบแทนทางการเงินต่ำมากเพราะใช้เงินลงทุนสูงมากจนไม่คุ้มกับค่าธรรมเนียมสนามบินที่จะเก็บได้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 5

1. ทำไมมองแต่การท่องเที่ยว อย่างเดียวล่ะ ไม่มองด้าน cargo logistic , Forwarding Export

2. ถ้าทางภูมิศาสตร์ เป็น Hub ในอาเซียนได้แน่ครับ แต่จะให้ไปเทียบกับญี่ปุ่นคงไม่ได้ เพราะภูมิศาสตร์ตรงนั้นเชื่อมต่อ 2 ทวีปได้

3. "ค่าเสื่อมยี่สิบปี สามพันล้าน" ทาง AOT คิดหรือเปล่า (ช่วยบอกที่มาด้วยครับ )

4. สนามบินสุวรรณภูมิ สามารถขยายขนาดในอนาคตได้ ไม่เหมือนดอนเมืองที่โดนตีขนาบถนนและผังเมืองที่อยู่อาศัยทั้งสองข้าง ตรงนี้คุณสนธิรู้หรือเปล่า (พูดแต่ดอนเมืองดีที่สุด สิงคโปร์ขยายสนามบินบนน้ำนะยังทำได้)

5. เรื่องอภิมหาโกง ดูจะใช้คำเกินความเป็นจริง อันนี้ไม่มีความเห็นครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
guyver
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

โอกาสฟื้นคือจริงๆแล้วก็คงหลังจากใช้นี่ได้ไปส่วนนึงลดดอกเบี้ยลง

ไม่ใช่แค่หุ้นเธรรมดาครับลองคิดกันไปยาวๆว่าเป็นบริษัทที่สามารถจะล้มได้มากขนาดไหน
เคยอ่านข่าวกะแมกกาซีนจำได้ว่าผู้บริหารก็พูดว่าสนามบินส่วนมากต้องยอมขาดทุนในสามปีแรก

ผมว่าคุณโป้งพูดถูกน่ะครับ สงสัยลืมดูทางด้านขนส่งไปด้วย

ราคาจริงๆก็เคยลดลงมาแล้วตอนนั้นทำไมไม่ซื้อก็ต้องถามตัวเองดูตอนนี้ซื้อได้ไหมบ่อมีใครเดาอนาคตได้
ผมว่าทุกคนก็รู้อยู่แล้วหลังหนองงูเห่าเปิดกำไรต้องหดเพราะชะนั้นเรื่องนี้คงไม่ใช่เรื่องใหม่แล้วละ
guyver

โพสต์ที่ 7

ขอที่มาของค่าเสือมกะเงินดอกเบี้ยที่ต้องเสียด้วยครับ ผมอยากหามานานแล้น
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

ดูในงบการเงินครับ ดูจากไตรมาสล่าสุดไตรมาสที่ 3/2548 ก็ได้

สินทรัพย์ระหว่างก่อสร้าง 83,386 ล้านบาท

ถ้าดูหมายเหตุประกอบงบ 5.10-5.11 จะเห็นได้ว่า ค่าเสื่อมจะถูกตัดเป็นค่าใช้จ่ายจาก ที่ดิน อาคาร อุปกรณ์ 11,397 ล้านบาท เท่านั้น ส่วนสินทรัพย์ระหว่างก่อสร้างจะเริ่มตัดจ่ายเมื่อสินทรัพย์ถูกใช้งานจริงแล้วเท่านั้น (อันนี้เป็นหลักมาตรฐานการบัญชี) ถ้าจะพยายามตัดค่าเสื่อมในนานที่สุดเพื่อให้งบดูดีที่สุดก็ตัด 30 ปี เท่ากับปีละ 2800 ล้าน แค่นี้ก็หนาวแล้ว....

ส่วนเรื่องดอกเบี้ย สังเกตงบกำไรขาดทุนดูจะเห็นว่าไม่มีรายจ่ายดอกเบี้ยเลย อันนี้ก็อีกเช่นกัน ดูได้จากหมายเหตุประกอบงบ 5.11 วรรคสุดท้าย ตอนนี้จ่ายไปแล้ว 2621 ล้าน แต่ยังไม่นำไปแสดงในงบกำไรขาดทุน สนามบินใช้งานเมื่อไร ยอดสะสมนี้จะเริ่มถูกตัดจ่ายออกมาแบบค่าเสื่อม ตอนนี้กู้ไปแล้ว 53000 ล้าน แต่วงเงินที่มีอยู่เข้าใจว่า 7 หมื่นกว่าล้าน ซึ่งทางญึ่ปุ่นกรุณาให้ยืมเงินแบบยาวมากๆ (ถึงปี 2583) และดอกเบี้ยต่ำมากๆ (2%) ถ้าคิดดอกเบี้ยต่อปีที่ต้องจ่ายและกระทบงบกำไรขาดทุนทันทีหลังสนามบินเปิดแล้วอีกก็ต้องเพิ่มอีกปีละ 1000-1400 ล้านบาท
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
worapong

ขอบคุณท่านสุมาอี้ครับที่ช่วยเรื่องข้อมูล

โพสต์ที่ 9

ผมเองต้องขอโทษคุณโป้งด้วยนะครับ เรื่องข้อมูลที่ไม่ถูกต้องนัก เนื่องจากผมไม่ได้ลงทุนโดยเน้นเรื่องงบมากเท่าไร ผมมักจะเน้นเรื่องภาพกว้างๆ และให้ความสำคัญกับสิ่งที่จับต้องไม่ค่อยได้ ข้อมูลเลยไม่ค่อยแน่น แต่ตัวเลขคร่าวๆที่ให้ไว้เพื่อให้มีคนเก่งๆช่วยกันเข้ามาสานต่อนะครับ ผมจะมีตัวเลขแม่นๆเมื่อผมต้องการลงทุนเท่านั้นครับ จริงๆแล้วเรื่องการตัดค่าเสื่อมคงไม่ได้ตัดเท่ากันหมด พวกอาคารคงยาวหน่อย แต่พวก CTX คงเร็วกว่า ที่ว่าคุณสนธิใช้คำพูดเกินเหตุหรือไม่ผมไม่ออกความเห็นแล้วกัน ผมว่าให้ระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่า "เราจะรู้ว่าใครแก้ผ้าว่ายน้ำ ก็เมื่อน้ำลด" มั๊ง รู้สึกว่าวอร์เรนจะพูดถึงอะไรคล้ายๆยังงี้ แล้วก็ขอบคุณ ท่านสุมาอี้ด้วยครับ ที่ช่วยเรื่องข้อมูล ว่างๆ ผมจะส่ง pm ไปคุยเป็นการส่วนตัวนะครับ เวลามีเรื่องดีๆอะไรจะได้ช่วยกันดู  
ส่วนประเด็นอื่นๆของคุณโป้งก็ลองดูๆกันนะครับ เรื่องที่ผมแสดงความเห็นเป็นเรื่องระยะสั้นๆ ไม่เกินปีหลังจากเปิดสนามบิน ไม่ใช่เรื่องระยะยาวอะไร :twisted:  :twisted:  :twisted:
miracle

โพสต์ที่ 10

AOT ถือหุ้น บทม(บริษัทนี้คือบริษัทที่ควบคุมสนามบินสุวรรณภูมิ) เป็นบริษัทลูก ไม่ใช่ตัวแม่ไปควบคุม
ตัวลูกนี้เกี่ยวกับสุวรรณภูมิ มีอีกตัว เป็นโรงแรมสุวรรณภูมิ ซึ่ง ถือรวมกับ การบินไทย และ ธ.กรุงไทย 60 30 10 ตามลำดับ

ส่วนaotนั้นควบคุม สนามบินดอนเมือง เชียงใหม่ เชียงราย ภูเก็ต และอีกทีจำไม่ได้ว่าที่ไหน (มี5แห่ง)

ทำให้AOTนั้นในตัวงบได้บอกถึงค่าเสื่อมของสุวรรณภูมิหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ แต่ที่รู้ ในตัวงบลงทุนมันบอกไว้นิ ว่ากู้มากจากญี่ปุ่นนั้นมาก่อสร้างเท่าไร อยู่ในหมวดงบลงทุน
:)
แกะงบกันต่อไปล่ะกัน

ถ้าจะถือ ต้องรอก่อนอ่ะ ราคาแพงไปหน่อยตอนนี้ เพราะว่า สุวรรณภูมิยังต้องล่าช้า เนื่องจาก น้ำยังระบายไม่ทัน เสียงไปรบกวนมหาวิทยาลัยอยู่ และ นกยังไม่ยอมย้ายที่อยู่
ตอนนี้น้ำที่ต้องแก้ไขคือ ต้องขุดคลองด้านที่ไหลออกทางทะเล ให้กว้าง ทำคลองเล็กคลองย่อยเพิ่มเติม ให้คล้ายกับ แก้มลิง ทางด้านระยอง ชลบุรี พวกนั้นอ่ะ เพราะพี่แกเล่นถมคลองไปสามคลอง ขุดรอบข้างทั้งสี่ด้านให้รับน้ำเพิ่มนิ แล้วคลองที่ระบายมันระบายได้น้อย จึงเกิดอาการท่วม
ส่วนเรื่องเสียงนั้นต้องรอคอย เพราะตอนนี้บ้านสร้างเพิ่งจะเสร็จ คนตกแต่งภายนอกต้องรอเวลาก่อนอ่ะ
นกนี้ ต้องทำแบบสนามบินต่างชาติติดไซเลนซ์เสียงแปลกๆๆ ให้นกบินหนี
แค่นี้ก็อาจจะทำให้เปิดไม่ทัน ที่นายกบอกไว้ เดือน มิถุนายนปีหน้า ถ้าเปิดได้นี้ คงต้องมีการจ้างงานที่นั้นเพิ่มเติมอีกหลายเลยอ่ะ

เงินมีงานก็เดิน แถมงาบเพิ่มด้วย :)
โป้ง

โพสต์ที่ 11

AOT ผมไม่คิดจะเข้าไปลงทุนอยู่แล้วครับ

1. คือโครงการสนามบินสุวรรณภูมิไม่ได้เริ่มในรัฐบาลชุดนี้ เรื่องการเลือกที่ตั้ง เริ่มต้นโครงการ จึงไม่ควรโทษรัฐบาลชุดนี้
2. คือโครงการสาธารณะขนาดใหญ่ ระยะเริ่มต้นดูจะไม่คุ้มค่า แต่ถ้าระยะยาวล่ะครับ เช่น ทางรถไฟ รถไฟฟ้าใต้ดิน ทางด่วน (พวกนี้ยังมีอายุสัมปทาน) พวกนี้แม้จะหมด asset ไปแล้วแต่ก็ยังใช้ประโยชน์ได้อีกยาวนานๆๆ
3. การประมาณรายได้ เราไม่สามารถกำหนดประมาณการ การขึ้น-ลง ของเครื่องบินได้ ครับ
4. อย่ามองแต่การขนส่งระหว่างประเทศ มองการขนส่งในประเทศด้วยครับ นับวันการขนส่ง ยิ่งเข้าถึงประชาชนได้มากขึ้นในราคาไม่แพง(เดี่ยวนี้ระยะทางไกลๆก็นั่งเครื่องกันหมดแล้วครับ) และaotไม่ได้มีเฉพาะสุวรรณภูมิแต่ยังมีอีกหลายสนามบินทั่วประเทศ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
miracle

โพสต์ที่ 12

AOTมันโอนเที่ยวบินต่างประเทศทั้งหมดไปไว้ที่สุวรรณภูมิ ส่วนเที่ยวบินในประเทศนั้นยังไม่แน่นอนว่ายังอยู่ที่ดอนเมืองหรือเปล่า ยังไม่แน่ใจเพราะความสะดวกมันต่างกันอยู่

ส่วนด้านขนส่งสินค้านั้น ยังอยู่ที่เดิมนิ

การประมาณการรายได้นั้น น่าจะประมาณการได้ แต่จะผิดมากน้อยเท่านั้น ถ้าไม่เกิดแบบโรคซาร์ล หรือ พวกก่อการร้ายในสนามบิน หรือ เครื่องบินชนตึกอีก

ตอนนี้มีข้อดีอยู่ที่มองไม่เห็นคือ กำลังจะขึ้นค่าธรรมเนียมการใช้สนามบินนิ ใครได้ข่าวนี้บ้างบอกกันด้วยล่ะกัน
Onokung

โพสต์ที่ 13

คิดเหมือนคุณโป้งครับ
บอกตามตรงไม่ชอบวิธีของ สนธิเลย
ว่างๆ ช่วยให้แก่ไปอ่านหนังสือ ของคุณ สมัคร มั่งนะครับ

คุณสนธิทำให้ผมนึกถึงตอนเรียน นาย ก. นาย ข. นาย ค.
นาย ก. มักจะพูดเรื่อง นาย ข.กับนาย ค. เวลาที่นาย ข. ไม่อยู่
และ นาย ก. มักพูดเรื่อง นาย ค. กับ นาย ข.เวลาที่นาย ค. ไม่อยู่
ทั้งที่เป็นเพื่อนกันแต่ไม่เคยพูดต่อหน้า เรื่องที่พูดมักเป็นเรื่องที่ เสียหายหรือเรื่องไม่ดีของเพื่อน สุดท้าย เพื่อนก้เลิกคบ
ผมคุ้นๆว่าเป็นหลักของ ศาสนาอะไรน้า ที่เขียนไว้ชัดเจนว่าอย่าว่าร้ายคนอื่นลับหลัง ถ้าคุณสนธิ ไม่เข้าใจตรงไหนต้องการจับผิดตรงไหน น่าจะส่งเรื่องแนะเข้าไปที่ ฝ่ายค้านนะครับ มันก็เข้าเรื่องหน้าที่ที่ดีน่ะครับ ตรวจสอบการทำงานรัฐบาลน่ะเป็นของฝ่ายค้านไม่ใช่เหรอครับ คุณสนธิเป็นสื่อมีหน้าที่เสนอข่าว"ที่ถูกต้อง"ไม่ใช่การสื่อแนวความคิดตัวเอง
หรือไม่ตอนที่จัดรายการก็ช่วยให้ รัฐมนตรีที่ท่านอ้างถืงออกมาให้รายละเอียดด้วย ไม่ใช่ทำตัวเหมือนนาย ก. ดูไปแล้วเซ็งเลย
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
guyver

โพสต์ที่ 14

k.miracle
บทมควบคุมตอนก่อสร้างครับแต่หลังจากเสร็จทุกอย่างภายในเดือนมกราสองห้าสี่เก้า ทุกอย่างจะโอนไปอยู่กับทอทครับ
นี่คือสาเหตุว่าทำไมยังไม่ได้เอาหนี้เอาทรัพย์สินมารวม
ไม่งั้นอยู่ดีดีคนเค้าจะพูดถึงทำไมว่าหลังจากเปิดตัว หนองงูเห่าแล้วกำไรจะหด ผมเค้าใจตัวนี้ถูกรึปล่าว
worapong

ขอให้เน้นโพสต์เรื่องการลงทุนนะครับ

โพสต์ที่ 15

ผมขอโทษที่เริ่มเปิดประเด็นเรื่อง aot ออกมา ผมไม่คิดว่ามันจะกลายเป็นประเด็นเรื่องการเมือง ผมอยากให้เป็นประเด็นเรื่องการลงทุนมากกว่า ผมพยายาม "ทำกำไรจากสิ่งที่ดูโง่เขลา แทนที่จะเข้าไปมีส่วนร่วมกับมัน" ถ้าผู้ดูแลเวบเห็นว่ามันเริ่มกลายเป็นเรื่องการเมืองแล้วช่วยลบกระทู้ด้วยครับ ผมตั้งใจแค่อยากแสดงความเห็นในแง่การลงทุน และการวิเคราะห์หลักทรัพย์เท่านั้น  :twisted:  :twisted:  :twisted:
miracle

โพสต์ที่ 16

เรียนคุณguyver
อ่านในตัวAOTแล้วอ่านไปไม่ถึงบทม
ทำให้ไม่สามารถขุดมันได้

จุดนี้เป็นการโอนรายการเกี่ยวข้องกันระหว่างบริษัทแม่และบริษัทลูกต้องให้คนเก่งทางด้านบัญชีแกะ ตอนนี้ที่น่ากลัวกำไรยังไม่หด แต่ว่า มันหมกเม็ดไว้ แถวการลงทุนระยะยาวซิ กลัวมากๆๆๆ

เพราะว่าบริษัทหลายบริษัทก็เป็นแบบนี้อ่ะ โอนกันไปโอนกันมา แล้วทำให้บริษัทพัง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

งบการเงินรวมของ AOT มี บทม.รวมอยู่ด้วยครับ เนื่องจาก aot ถือบทม.เกินร้อยละ 50 ตามกฏต้องรวมงบครับ
Onokung

โพสต์ที่ 18

:(
 ขอโทษ ครับ ผมพยายามไม่เข้าหัวข้อที่เป้นการเมือง กับศาสนา เพราะ ผมว่า 2 เรื่องนี้แล้วแต่คนคิดน่ะครับ ในฐานะคนไทย เชื่อว่าไม่มีใครไม่รักชาติ เพียงแต่การได้มาซึ่งแนวคิด และ การประมวลผลในความคิดแต่ละคนซึ่ง บ่มออกมาเป็นการกระทำแตกต่างกัน
 ในความคิดผมคือไม่มีใครที่บอกให้คนอื่นทำหน้าที่ที่ถูกที่ควรยังไงแต่.. ต้องเริ่มหน้าที่ของเราก่อน
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
miracle

โพสต์ที่ 19

พี่สุมาอี้
แล้วจะแกะงบมันได้ไงล่ะ

บทม เพราะว่า มันพันกันมันมากๆๆเลย
แกะไม่ออก
ต้องให้พี่ชี้ว่า งบที่โอนจากแม่ไปสู่ลูกมันผ่านทางงบอะไรบ้างอ่ะ

มองผ่านงบดุลอย่างเดียวไม่เห็น
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

บริษัทย่อยของทอท. นอกจากบทม. แล้ว บริษัทย่อยอื่นๆ เล็กนิดเดียว ตัดทิ้งไปเลยก็ได้

สนามบินอื่นๆ ทุกสนามบินอยู่ในงบการเงินเฉพาะของทอท.ทั้งสิ้นไม่ได้แยกออกมาเป็นบริษัทย่อย

ดังนั้นถ้าอยากรู้ว่า บทม. อย่างเดียวเป็นอย่างไร ก็เพียงแต่เปรียบเทียบงบการเงินรวม กับ งบการเงินเฉพาะ ว่าแต่ละบรรทัดต่างกันอย่างไร ผลต่างก็คือส่วนของ บทม. นั่นเอง

อีกหน่อยจะแยกไม่ออกแล้ว เพราะทอท.กับบทม.มีแผนจะควบรวมบริษัทกัน
miracle

โพสต์ที่ 21

ความสงสัยมาแล้วอ่ะ
AOT นั้น ในหมวดเงินกู้ยืม ไม่ได้ระบุไว้นิวากู้มาจากไหน
แต่มีเงินที่เพิ่มพูนในหมวด เงินทุนระยะยาว

อันนี้ที่น่ากลัวเพราะว่า มันโพล่มาจากไหนอ่ะ
ตั้งแต่ปี 2543-2547 ส่วนปี2548 ลุ้นกันเอาเองล่ะกัน
ปิดไปเมื่อห้าวันที่แล้วอ่ะ

แกะกันหน่อยในจุดนี้ คิดว่าเป็นของใครอ่ะ
ล็อคหัวข้อ