เฮียคลายเครียดครับ ถามเรื่องหุ้นตัวหนึ่งของเฮียในอดีต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

เฮียคลายเครียดครับ ถามเรื่องหุ้นตัวหนึ่งของเฮียในอดีต

โพสต์ที่ 1

หุ้น 茶倫泰電纜 เฮียคิดว่าพวกผู้บริหาร มีธรรมาภิบาลมากน้อยเพียงไรครับ
เห็นข้องแวะกับรัฐวิสาหกิจมาก ไม่แน่ใจว่าจะต้องทำมาหากินเหมือนผู้ถือหุ้นใหญ่รายหนึ่งของเขาหรือเปล่า
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

คุณนักดูดาว
ผมไม่เคยตามหุ้นตัวนี้มาเกือบสิบปีได้แล้วมั่ง
จำได้ว่าเป็นบริษัทของชาวไต้หวัน
มีตระกูลเคเนดี้ของไทย เป็นประธานบริษัทอยู่นานมาก

เท่าที่ผมเคยฟังมาจาก
คำให้การของคนในบริษัทที่เคยมาจีบเพื่อนผม
เมื่อเกือบยี่สิบปีที่แล้ว

กาลครั้งหนึ่ง undertable cost เป็นตัวแปรสำคัญครับ
แต่ก็มีกำไร
เพราะบวกลงไปในต้นทุนผลิตเรียบร้อยแล้ว

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:

คือทางบริษัทต้องเอนเตอร์เทนท์ฝ่ายจัดซื้อ
ของบริษัทที่กำลังจ้องเข้าตลาดฯ
ตั้งแต่ระดับรากหญ้าจนรากไทร

เดี๋ยวนี้น่าจะหมดยุคเลี้ยงดูปูเสื้อแบบนั้นแล้ว
อะไรที่ไม่ชอบมาพากลมากๆ
มักจะโดนสื่อเล่นงานครับ

เออ  จะว่าไปแล้ว
undertable cost
มีในวิชาบัญชีหรือเปล่าหว่า

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
ForrestGump
Verified User

โพสต์ที่ 3

ถ้าตอนนี้ เปลี่ยนไปแล้ว ก็น่าสนใจนะครับ เฮียผ่านมาตั้งยี่สิบกว่าปีแล้ว ป่านนี้ เพื่อนเฮียลุกคงโตแล้ว อิอิ

แต่ บริษัทนี้ ต้นทุนวัตถุดิบ ขึ้น ก็สามารถขึ้นราคากับสินค้าได้อย่างสบายเลยครับ กำไรก็ก้าวกระโดดมาก

ถ้า undertable cost เป็นต้นทุนส่วนใหญ่ ผมขอทายว่าเป็น ผู้ผลิตโต๊ะ คือ modern 555
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
hari_seldon
Verified User

โพสต์ที่ 5

Beep!

Translation Completed:

茶倫泰電纜

translated to English as:

Tea roentgen peaceful electric cable

:roll:
Success is not Final; Failure is not Fatal;
It's the courage to continue that counts.
jaychou

โพสต์ที่ 6

hari_seldon เขียน:Beep!

Translation Completed:

茶倫泰電纜

translated to English as:

Tea roentgen peaceful electric cable

:roll:
:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
ล็อคหัวข้อ