* หุ้นกลุ่มบ้านเป็นขาขึ้น กันซะส่วนใหญ่แล้วใช่ไหมครับ *

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
The Emporer
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

* หุ้นกลุ่มบ้านเป็นขาขึ้น กันซะส่วนใหญ่แล้วใช่ไหมครับ *

โพสต์ที่ 1

ถ้าใช่

เค้าสะท้อนอะไรในตอนนี้และในอนาคตหรือไม่ครับ
ทั้งพื้นฐานและเทคนิค ล้วนมีความสำัคัญยิ่งต่อการลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 2

ผมว่าตอนนี้แรงเก็งกำไรสูงมากกว่างับ
เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยน ไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
phobenius

โพสต์ที่ 3

เริ่มสะท้อนกลับว่าวัฏจักรเริ่มเวียนกลับครับ
ส่วนในแรงเก็งกำไรผมคิดว่ามีเพียงบางส่วนเท่านั้น
ตอนนี้ดูเหมือนว่าจะเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมว่ามันเป็นการเริ่มไต่จากเหวมากกว่านะ
เพราะตั้งแต่หมดมาตรการภาษีเมื่อปี47+ดอกเบี้ยที่กำลังวิ่งขึ้น+
ต้นทุนวัสดุก่อสร้าง+ราคาน้ำมันอีก
แล้วหุ้นกลุ่มนี้ก็ร่วงแรงเลย

แต่ยังไงๆความต้องการยังมีอยู่

และคาดว่าคนก็ยังต้องซื้อ

แต่จะคาดว่าจะกระโดดกลับไปเหมือนเดิม  หมายถึง2-3ปีก่อนคงยาก

ตอนนี้คนน่าจะเริ่มยอมรับกับราคาบ้านที่สูงขึ้นได้บ้างแล้ว
คือคิดว่ายิ่งรออาจต้องรอนานมาก เพราะดอกก็วิ่งขึ้นเรื่อยๆ

เลยตัดสินใจซื้อ

ยิ่งเรื่องเก็งกำไรแบบรุนแรงเป็นไปได้ยากเพราะแบงค์ก็ระมัดระวังตัวมาก
ผมว่าบ้านตอนนนี้ถ้าโตขึ้นก็ตามdemand จริงนะ และไปได้แต่ไม่ก้าวกระโดด
"Failure is the only way to start again intelligently"
YUT

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ LH เบรคขาลงเรียบร้อย น่าจะวิ่งขึ้นไปอีก 2-3 ปี
bigbuck

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเป็นเพราะก่อนหน้า อสังหาฯ ถูกอารมณ์ของนายตลาดที่แตกตื่นว่าเป็นขาลง กระหน่ำขายเหมือนกับว่า อุตสาหกรรมเขาจะไปไม่รอดแล้ว จนต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานหลายๆตัวไป พอเริ่มปลายปี 48 ตั้งตัวได้กลับมาดู มันไม่ตกต่ำกว่าที่นายตลาดประเมินไว้ ก็เลยเด้งกลับมั๊งครับ แต่คงไม่น่าจะกลับไปที่ Hi เดิมได้
Rocker

โพสต์ที่ 7

อาจจะใช่หรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าเงินนั้นจะอยู่ในหมวดอสังหานานเท่าใหร่
ทราบคร่าวๆว่ามีเงินทุนไหลเข้ามาจากกองทุนsingapore
เข้าไปในหมวดอสังหา
ล็อคหัวข้อ