การลงทุนเมื่อเพิ่มสาขา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Tiger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เดิมเข้าใจว่าลงทุนเพิ่ม 1 สาขาใช้เงินเพียง 8-10 ล้าน
เพราะสินค้าก็ได้มาจาก Supplier แทบเรียกได้ว่ามาวางให้ก่อน

แต่พอเอาเข้าจริง เห็น Inventory บวมแฉ่ง เงินสดหาย
ก็กลายเป็นซื้อสด แล้วเอาของมาวางในร้านที่เปิดใหม่ ได้ไหมครับ

ถ้าเป็นจริง ความเสี่ยงจะมีอะไรบ้าง
เขาจะจัดการสินค้าชุดใหญ่นั้นอย่างไร ถ้า 3 เดือนแรก สาขาใหม่ ๆ ยังไม่เข้าเป้าครับ

โดยเฉพาะสาขาที่ต้องโชว์ของทันสมัย อย่างพารากอน
แต่ถ้ายอดขายยังไม่สูงเท่าไร (เดาเอานะครับ ไม่ได้อ้างอิงกับข้อมูลที่ไหน)
ของพวกนี้ราคาตั้งสูง พอราคาตกก็ฮวบฮาบนี่ครับ
อย่างงี้ไม่แย่เหรอครับ  :?:  :?:  :?:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
Tiger

โพสต์ที่ 2

เห็นปี 47 เทียบ 46

ขยายมา 3 สาขา ยอดขายโตจาก 2600 เป็น 3700 ล้าน
inventory เพิ่มมาแค่นิดหน่อย

แต่พอมาปี 48

ขยายแค่ 2 สาขา ยอดขายก็โตลดลง แต่ inventory เพิ่มตั้ง 130 ล้าน

หรือว่าสาขาเดิม ๆ ที่เปิดไว้ เข้าที่แล้ว ยอดขายโตแล้ว ก็ค่อยใช้เงินสดซื้อของ
เพื่อลดต้นทุน

ส่วนสาขาใหม่ ๆ ก็ใช้ของจาก Supplier ทำให้เจ้าหนี้เพิ่มมา 40 ล้าน

เดิมดูแค่ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย 40- 40 กว่าวันก็ OK
แต่พอลองมาดูตัวเลขประกอบแล้วก็
:roll: ไม่เข้าใจ เล้ย  :!:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hero_man

โพสต์ที่ 3

ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ครับ แต่เกี่ยวกับบริษัทไอที ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=15520
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
ล็อคหัวข้อ