แปลกใจ หุ้น VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

แปลกใจ หุ้น VI

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมแปลกใจอยู่สำหรับหุ้นที่หลายต่อหลายท่านในที่นี้
แนะนำเป็นหุ้นที่ดีในช่วงระยะเวลาหนึ่ง
ไล่ตั้งแต่หุ้นน้ำดำ น้ำชา ตู้เย็น+ปั้มน้ำ ชุดนี้เป็นหุ้นที่งบการเงินออกมาแล้ว
ออกมาค่อนข้างที่ลดลงเมื่อเทียบกับงวดก่อนหน้าทำให้ราคาตกลงไม่แปลกใจ
แต่พวกงบการเงินที่ออกมาดีแล้วราคาลดลง หรือ Sale on Fact อันนี้เกิดขึ้นได้เสมอ

ดังนั้นจึงเตือนว่า คิดถึง MoS (Margin of Safety) ไว้มากละกัน
ก่อนซื้อก็พิจารณาก่อนว่า ราคาที่เหมาะสมหรือเปล่าที่น่าลงทุน
มาเตือนแค่นี้ละกัน
:)
:)
WHYDOWEFALL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: แปลกใจ หุ้น VI

โพสต์ที่ 2

หายากนะครับช่วงนี้ MOS เนี่ย
nighthawks

โพสต์ที่ 3

ผมว่าหุ้นพวกนี้ บางทีก็ค่อนข้างอันตรายนะครับ ด้วยความที่มันอาจจะเคยเป็น หุ้นที่"ถูก"และพื้นฐานค่อนข้างดี แต่ในความเป็นจริง
บางกิจการ มันไม่สามารถที่จะโตได้ตามราคาคาดหวังของตลาดนั้นได้จริงๆ ยิ่งเฉพาะปีนี้ งบในช่วงปีต้นออกมาดีมากๆ
ทำให้เกิดความคาดหวังว่าในเวลาที่เหลือของปี หรือในปีถัดๆไปจะโตแบบนี้ไปเรื่อยๆ ซึ่งความคิดแบบนี้ ผมว่าอันตรายใช้ได้ ถ้าไม่วิเคราะห์ดีๆก่อน

โดยจากที่ผมสังเกตเห็นคือหุ้นเหล่านี้จะโดน bid หรือซื้อ กันจนราคาขึ้นไปสูงมากๆ แถมยืนได้นานๆ โดยที่ราคาไม่ลดลง
(เพราะมีแต่คนที่ซื้อเพราะคิดว่าจะถือยาวๆ ไม่ insanely high price ก็ไม่ขาย )

แต่ด้วย expectation ที่สูงมาก ก็จะทำให้ ความเสี่ยงที่ผลประกอบการจะไม่เข้าเป้ามันสูงตามไปด้วย เมื่องบออกมาพลาดเป้า ก็อย่างทีเห็นกันครับ
(ผมคนนึงที่ไม่ได้ ขายตอนราคาวิ่งขึ้นไปสูงมากๆ เพราะหลง เตลิดตาม mr.market ไปด้วย :wall: )
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ miracle มากๆครับ
ขอพี่ mos จงสถิตย์ อยู่กับทุกๆ ท่าน
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
kraikria

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณเป็นอย่างสูงสำหรับคำเตือนครับ ตอนนี้ต้องเตือนใจตัวเองอยู่เรื่อยๆ :-)
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
janont

โพสต์ที่ 6

ยิ่งไตรมาส 3 นี่ผมเห็น หลายตัวผลประกอบการออกมาไม่ดีเลย แต่ราคาหุ้นกับลงไม่มาก หรือไม่ลงซะงั๊น ถ้าคำนวณ forward p/e แล้วจะเห็นว่า p/e ที่เห็นต่ำๆ ในอนาคตจะสูงขึ้นมาก ราคาถูกในปัจจุบันจะกลายเป็นราคาแพงในอนาคต ตอน mr.market ดีๆ มันเป็นงี๊เอง บวกกับเงินท่วมโลก effect ด้วยนะเนี่ย
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30

โพสต์ที่ 7

หุ้นบางตัวก้เอารายได้ปกติไปไว้ในงบเดี่ยว

ทำให้งบรวม แย่ กว่าปกติ ก้มีนะครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

พวกอ่านบรรทัดสุดท้าย เจองบรวมแย่ลงไม่อ่านหมายเหตุประกอบงบ

และ นี่แหล่ะน้อ นักลงทุนรายย่อย

ความมหัศจรรย์ทางบัญชีคือ สามารถเอารายได้ที่ก้ำกึ่งไปรับรู้อีกไตร

ก้ทำได้นะครับ

โดยรวมผมอยากให้มอง บริษัทแม่และธุรกิจก่อนว่า แย่ลงจิงป่าว

:mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
yoko

โพสต์ที่ 8

เขาเรียกว่าหุ้นดีที่ไม่น่าลงทุนเพราะราคาแพงมากๆๆๆๆ
โพสต์โพสต์