TTA จะ Buttom ที่ราคา...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lychee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตอบ..นาย เลือดน้ำเงิน....

โพสต์ที่ 31

[quote="riname"].....เห็นมั้ยครับ....ว่ายังมีคนสนใจ....ซื้อเรืออยู่.........
.........................................................................
......ปริศนาบางเรื่อง.....คงให้ตีความกันเอง.............
.........................................................................
......อย่าเชื่อในสิ่งที่ตาเห็น....แต่จงเชื่อในสิ่งที่ใจเห็น......
...ผมถามกลับ...แล้วฝรั่งที่ทิ้ง
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

หวัดดีครับ พี่ลิ้นจี่ สบายดีนะครับ

ถ้ามีสัญญาณอะไรชัดๆ อย่าลืมบอกกันบ้างนะพี่ :P
It's earnings that count
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

เอ .. เหมือนผมจะเห็นคนหน้าคล้ายๆพี่ลิ้นจี่ที่ Opp. day ของ MCS หรือปล่าวไม่แน่ใจ หน้าเหมือนแต่เปลี่ยนทรงผม ไม่ทราบว่าพี่ไปงานนี้มาหรือเปล่าครับ :)
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO

โพสต์ที่ 34

:pray:  :pray:  :pray:  :pray:  :pray:

โอม
โอม

ดูดีๆสิครับ เห็นอีกา 3 ตัวเบอเริ่มเลย
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
lychee

โพสต์ที่ 35

Blueblood เขียน:เอ .. เหมือนผมจะเห็นคนหน้าคล้ายๆพี่ลิ้นจี่ที่ Opp. day ของ MCS หรือปล่าวไม่แน่ใจ หน้าเหมือนแต่เปลี่ยนทรงผม ไม่ทราบว่าพี่ไปงานนี้มาหรือเปล่าครับ :)
ไปครับ นั่งอยู่หลังสุด

เรื่องสัญญาณชัด ๆ มิกล้าครับ  ติด PSL ที่ 41 ครับ ผมมองว่า TTA น่าจะได้ EPS 5+ บาท ต่อหุ้นสำหรับปีนี้ และ PSL 6+ สำหรับปีนี้เช่นกัน RCL ก็น่าจะ 5+

ที่ราคาปัจจุบัน ผมว่าน่าสน Cash Flow ก็ดีครับ

เงินใครเงินมันนะครับ
waz

โพสต์ที่ 36

เป็นไปได้ตามแนวรับที่ 15บาท
แต่ถ้าจะให้เอ้าท์จริงๆต้องหลุดครับ
จะได้มีpanic sell รอบสุดท้าย

ปล.ใครที่มองโลกด้านเดียวแบบสุดโต่งต้องระวังหน่อย
ไม่มีอะไรดีสุดๆ หรือร้ายสุดๆหรอกครับ
อ้อ โทษที ผมไม่ใช่VIแฮะ
bigshow

โพสต์ที่ 37

สิ่งที่นักลงทุนจะต้องหมั่นศึกษาในการลงทุนหุ้นกลุ่มวัฏจักร (Cycles) คือจะต้องหาจุดที่วัฏจักรกำลังจะวกกลับ (Turn around) คือจะต้องซื้อในช่วงการวกกลับของ Cycles เหมือนพายเรือตามน้ำ ในช่วงขาขึ้น Momentum ของการขึ้นของหุ้นกลุ่มวัฏจักรจะมีอัตราเร่ง (Velocity) ที่สูงมาก

ในทางกลับกัน เมื่อวัฏจักรเปลี่ยนเป็นขาลงแล้ว หุ้นในกลุ่มนี้อาจจะหาจุดต่ำสุดได้ไม่ง่ายนัก เพราะฉะนั้นนักลงทุนที่กำลังค้นหาหุ้นกลุ่มวัฏจักร (Cycles) และที่กำลังจะวกกลับ (Turn around) จะต้องมีลักษณะ

1)จะต้องไม่ตามการลงทุนแบบเป็นฝูง และพร้อมที่จะรับความคิดที่แตกต่างกัน (Be willing to go against the crowd) เนื่องจากกลุ่ม Cyclical ที่กำลัง Turn around มักจะไม่ได้รับความนิยมในช่วงแรก ถ้านักลงทุนท่านใด สามารถ Spot โอกาสในการลงทุนได้ เขาผู้นั้นจะได้กำไรมหาศาลในการลงทุน

2)ราคาหุ้นก่อนหน้านั้น จะไม่สัมพันธ์กับราคาในอนาคต หรือปัจจุบัน

3)จะต้องศึกษาว่าลักษณะวัฏจักรที่เกิดขึ้นเป็นวัฏจักรธรรมชาติ หรือเป็นลักษณะมีแรงขับจากปัจจัยภายนอกหรือภายใน หรือเป็นผลงานของผู้บริหาร

4)โดยปกติหุ้นกลุ่มวัฏจักรมักจะมีหนี้สิน หรือภาระผูกพันสูง ทำให้ส่วนของทุน (Equity Value) มีราคาต่ำและไม่น่าสนใจมากนัก จนกระทั่งถ้าบริษัทสามารถปรับโครงสร้างหนี้ได้ หรือลดส่วนหนี้ได้ จะทำให้ส่วนของ Equity Value เพิ่มขึ้นอย่างมาก

5) Diversify หรือการกระจายการลงทุน ในเรื่องนี้ผมมีโอกาสศึกษากับ George Putnam ซึ่งเป็นกูรูทางด้านหุ้นกลุ่ม Turn around สิ่งที่ท่านได้บอกไว้คือ การลงทุนในหุ้นกลุ่ม Cyclical และ Turn around จะต้องมีตัวเลือกมากหน่อย เนื่องจากถ้าบริษัทใดประสบความสำเร็จขึ้นมา กำไรจากการลงทุนจะเพิ่มขึ้นมากกว่า 15-20 เท่า ทีเดียว เช่น หุ้น Aromatic (ATC) จากราคา 4 บาทในต้นปี พ.ศ. 2546 เป็น 70 บาทในปลายปี พ.ศ. 2547

6) หุ้นกลุ่ม Cyclical จะน่าลงทุนดีที่สุดในช่วง P/E ปัจจุบัน ที่ 50-100 เท่า เนื่องจากราคาหุ้นยังไม่ได้สะท้อนถึงการฟื้นตัวของกำไรในอนาคต และควรหลีกเลี่ยงการลงทุน ถ้า P/E ปัจจุบันอยู่ที่ 4-5 เท่า เนื่องจากกำไรส่วนใหญ่ได้สะท้อนเข้าไปในราคาหุ้นแล้ว (Fully Valued)
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
tom

โพสต์ที่ 38

TTA เนี่ยนะถูก
เอาอะไรมาวัดว่าถูก
ถ้าวัดจากผลประกอบการ PSL กำไร 12 บ.ต่อหุ้น อยู่ที่ 30 บ.
RCL 7 บ.ต่อหุ้น อยู่ที่ 20 บ.
TTA 1.4 บ.ต่อหุ้น อยู่ที่ 18 บ.

ลงทุนระยะยาวต้องสนราคาด้วยหรือ
แบบนั้นขึ้นก็ซื้อ ลงก็ซื้อ ไม่มาสนราคารายวันหรอก

จากคุณ : เมื่อวานยังมีอมยิ้ม - [ 21 มี.ค. 49 14:49:34 A:203.188.23.234 X: TicketID:116983 ]  

ผมอ่านไปยิ้มไป .....ไม่มีอะไรครับแค่ตัดมาให้อ่าน
จาก
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 10280.html[/url]