พี่เจ๋งครับ ผมมาชวนพี่ซื้อ METCO ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่เจ๋งครับ ผมมาชวนพี่ซื้อ METCO ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมหากระทู้ที่พี่ตั้งไม่เจอเลยตั้งใหม่
แต่มาชวนจริงนะครับ
224 พี่เก็บไปไม่ใช่เหรอครับ
วันนี้ผมเก็บ 220 ไปอีก 400 หุ้นครับ
ใกล้จะประกาศผลประกอบการแล้วนะครับ
ประกาสเสร็จก็ตามมาด้วยประกาศปันผลครับ
ตอนนี้ PE 5 เท่ากว่าเองนะครับ
ไม่สนใจบ้างเหรอครับ
ผมเห็นตั้งกระทู้ไว้แล้วลืมเลย
White shadoW

โพสต์ที่ 2

ช่วยเก็บด้วยคนครับ
Shaihalud

โพสต์ที่ 3

มีข่าวจาก e-finance ว่าจะแตก par นะครับ including bec,stanly
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คือแบบว่า ตอนจะเก็บไม่ค่อยอยากจะเสียงดัง พอเก็บหมดแล้ว ก็ค่อยประกาศดังๆว่า น่าซื้อมากเลย อิอิ

:D :D :D
champ

โพสต์ที่ 5

งั้นพี่เจ๋งก็เก็บไปเยอะแล้วสิครับ
ดีใจด้วยครับ
LoSo3

โพสต์ที่ 6

พี่เจ๋งก็เป็น LOSO2 ได้แล้วสิ เอ๊า ลุยๆ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

วันนี้นั่งมองมัน---------น้ำลายเหนียวเลย

218บาท

ใกล้ประกาศปันผลแล้ว

เจ้าพระคู๊ณ ถ้าลูกซ้างเห็น210บาทจะซ์อไว้จั๊กพันหุ้นคับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
CK

โพสต์ที่ 8

เห็น 210 ก็ดีครับพี่ แต่อย่าให้เห็น 198 นะครับ สงสัยต้องเผ่นยาวเลย

ผมละเสียวกับงบปีนี้จริงๆครับ 36 บาทครับ ถ้าเกินก็ไปโลด ถ้าไม่ถึงก็คงต้องบอกศาลาหละครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

สินค้าหลายตัวเริ่มอิ่มตัวครับ

คุณCK

ข่าวว่า............
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
champ

โพสต์ที่ 10

ข่าวว่าอะไรครับ พี่ปรัชญา
บอกด้วยสิครับ อยากรู้เหมือนกันครับ
วันนี้ผมรับเพิ่มไปอีกนะครับ ที่ 216 ครับ 500 หุ้น
sirivajj

โพสต์ที่ 11

ผมเข้าไปเก็บเป็นเพื่อนคุณ Champ แล้วครับ
ตั้งใจว่า จะรับไปเรื่อยๆ ในราคาแถวๆ นี้ละครับ
อันที่จริงก็อยากชวนเพื่อนๆ ซื้อ แต่เนื่องจากไม่มีความรู้หรือข้อมูลเชิงลึก
นอกจากที่ว่า PE ที่แสนต่ำ และปันผลก็น่าจะได้ที่ 8-12 บาท
แล้วก็มีข้อดีคือ ไม่ต้องรอไป เมษายน47 เพราะปิดงบปีเดือน 9

เทียบให้ดูกับ STANLY นะครับว่า Q1 & Q2 ทำกำไรไป
5.39 กับ 6.45 ผมสมมติให้กำไร Q3 กับ Q4 เพิ่มเป็น 9.00 กับ 10.00
ก็ยังทำกำไรได้ที่ 30.84 บาท
ในขณะที่ METCO Q1 - Q3 ก็ทำกำไรได้ 29.53 บาท
( 12.42, 9.00, 8.11 )
ถ้าเทียบราคากัน METCO 220 บาทกับ
STANLY 420 บาท
ราคาต่างกันเกือบ 2 เท่าเชียวครับ
จะบอกว่า อยู่คนละอุตสาหกรรม ก็ไม่น่าขนาดนี้นะครับ

เพื่อนๆ ที่มีความเห็นอื่นๆ ก็ขยับมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
What do you mean.?
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

champ เขียน:ข่าวว่าอะไรครับ พี่ปรัชญา
บอกด้วยสิครับ อยากรู้เหมือนกันครับ
วันนี้ผมรับเพิ่มไปอีกนะครับ ที่ 216 ครับ 500 หุ้น
ได้ข่าวว่าสินค้า สายการผลิต

อาจผลิตเกินความต้องการและจะมีของตกรุ่นค้างสต๊อก

เป็นข่าวจากคนโคราช

ผมก็จดๆจ้องๆ ข่าวจริงหรือข่าวลือไม่แน่ใจ

อย่างแสตนย์เล่ย์เขาผูกขาดคงเทียบกับรับจ้างผลิตไม่ได้นะครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดอีก
champ

โพสต์ที่ 13

พี่ปรัชญาครับ ผมว่าข่าวก็คือข่าวนะครับ
แต่ราคาแถวนี้ผมว่าพี่รับได้นะครับ
ผมว่าราคาแถวนี้พี่ซื้อแล้วน่าจะมีกำไรนะครับ
champ

โพสต์ที่ 14

มันหล่นมาให้ผมอีกแล้วครับ
อย่าหล่นบ่อยนักสิ
เดี๋ยวตังค์หมดครับ
รับไปอีกแล้ว 214 บาท
sirivajj

โพสต์ที่ 15

ผมยังอยู่เป็นเพื่อนครับ คุณ Champ
งานนี้ได้วัดใจกันล่ะครับ สิ้นอาทิตย์หน้าก็ต้องประกาศงบปีแล้วครับ

คุณ Champ ดู PL ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
สิ้นอาทิตย์หน้าเหมือนกันได้เห็นงบปีครับ
champ

โพสต์ที่ 16

PL ผมกลัวอยู่อย่างหนึ่งครับ
คือมันอยู่กลุ่มไฟแน๊นซ์
เสลาอย่างนี้เวลาลงหนักๆ
มันจะลงยกแผงครับ
เพราะผมเคยซื้อ KK ไว้ 36 บาทครับ
กำไรก็ดูดี แต่เวลาขึ้นขึ้นนิดเดียว
เพราะมันไม่ใช่บริษัทหลักทรัพย์
เวลาลงมันก็ลงกับ้ขาด้วยครับ
เพราะมันอยู่กลุ่มเดียวกัน
ผมเลยงง ไม่กล้าไปยุ่งอีก
KK ผมขายไปที่ 40 บาทครับ
White shadoW

โพสต์ที่ 17

ใกล้แล้วมั๊งครับ คุณ Champ
Metco ตอนนี้แข็งแกร่ง ไม่ยอมลงเลย
ไม่น่าเกิน อาทิตย์หน้าครับ
champ

โพสต์ที่ 18

ผมว่า ราคา 216-218-220 นี่รับได้ครับ
กินปันผลผมก็ว่าคุ้มแล้วครับ
ยังไม่รวมส่วนต่างที่ควรจะได้อีกนะครับ
ลองตัดสินใจกันเองนะครับ
เพราะผมซื้อโดยการคิดเอาเองครับผมวิเคราะห์งบการเงินยังไม่เก่งเลยอยากจะวิเคราะห์เก่งๆเหมือนกันครับ
สงสัยต้องเรียนกับพี่ฉัตรชัยครับ
CK

โพสต์ที่ 19

ปกติ METCO ประกาศปันผลปลายๆ พฤศจิกาครับ 29-30 ประมาณนี้ แต่
วันที่ 29-30 ปีนี้เป็นวันเสาร์อาทิตย์ ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะประกาศ 27 เลย
หรือไปวันที่ 1 ธค.เลย

เป้าหมายปลายปีนี้ของผมคือ 36 บาทต่อหุ้นนะครับ สำหรับราคา 220-270 บาท

METCO เป็นหุ้นความเสี่ยงสูง ผมว่าต้องมี premiumไว้เล็กน้อยครับ

ไตรมาสที่แล้วทำได้ต่ำกว่าประมาณการเล็กน้อยครับ เพราะแรงกดดันจาก
เงินบาทแข็งและการแข่งขันจากจีน เสียวๆอยู่ครับว่าไตรมาสนี้จะจบลงฉัน
ใด
champ

โพสต์ที่ 20

[quote="ปรัชญา"][quote="champ"]ข่าวว่าอะไรครับ พี่ปรัชญา
วันนี้ผมรับเพิ่มไปอีกนะครับ ที่ 216 ครับ 500 หุ้น[/quote]

ได้ข่าวว่าสินค้า สายการผลิต

อาจผลิตเกินความต้องการและจะมีของตกรุ่นค้างสต๊อก

เป็นข่าวจากคนโคราช

ผมก็จดๆจ้องๆ ข่าวจริงหรือข่าวลือไม่แน่ใจ

อย่างแสตนย์เล่ย์เขาผูกขาดคงเทียบกับรับจ้างผลิตไม่ได้นะครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดอีก[/quote]

พี่ CK ครับ รบกวนถามนิดสิครับ
METCO นี่เป็นบริษัทที่รับจ้างผลิตตามคำสั่งหรือเปล่าครับ
ทำไมถึงมีการผลิตเกินความต้องการ และมีของตกรุ่นแบบที่พี่ปรัชญาบอก
ผมสงสัย ในเมื่อต้องผลิตตามคำสั่งของผู้จ้างนี่ครับ
CK

โพสต์ที่ 21

เท่าที่ทราบคือ METCO ผลิตตามบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นจ้างนะครับ ซึ่งบริษัทแม่ก็
ส่งสินค้าให้กับลูกค้า เช่น Panasonic หรือ Canon อีกที

ความเป็นไปได้อย่างหนึ่งคือบริษัทแม่คาดความต้องการของตลาดผิดพลาด
หรือ line การผลิตของลูกค้าไม่ทันกำหนด ทำให้บริษัทแม่ชะลอการรับสินค้า
จาก METCO

อันนี้เดาล้วนๆนะครับ ยังไม่ได้ข่าว confirm ว่าจะมีสินค้าค้างสต๊อคตามที่
พี่ปรัชญาว่าไว้ แต่ผมคิดว่าก็มีความเป็นไปได้สูงทีเดียวครับ เนื่องจากโดย
ปกติอุปกรณ์อิเล็กโทรนิคมักจะอายุสั้นกว่าสินค้าประเภทอื่นๆ และการแข่ง
ขันก็สูงมากๆ

จริงๆผู้บริหาร metco เองก็ conservative ทีเดียวครับ ผมไปค้นข่าวตอน
ต้นปี เขาเคยให้สัมภาษณ์ว่าปลายปีนี้ยอดขายจะชะลอลงไป อย่าไปเชื่อนัก
วิเคราะห์โม้มากนัก

แต่เขาพูดอย่างนี้ทุกปีครับ และทุกปีก็ beat analysts expectation แต่ปี
นี้ชักไม่แน่ครับ

ผมซื้อครั้งแรกตอน 60 บาท ไม่เคยถือยาวได้เกิน 2-3 เดือนเลยครับ เลยกำไร
ไม่ค่อยมาก (จากตัวนี้) คือได้ปันผลบวก capital gain นิดหน่อยก็ขายทิ้ง กลับ
มาซื้อคืนก็แพงขึ้นทุกที
sirivajj

โพสต์ที่ 22

ตอนนี้ ผมรอนับถอยหลังวันปล่อยจรวดครับ
ใครที่ไม่ได้ซื้อไว้ ก็มาช่วยเชียร์เอามันได้นะครับ
+++

โพสต์ที่ 23

เทคนิคก็สวยครับ
อิอิ.... วิ่งซะทีดิ ลูกพ่อ อิอิ...
รูปภาพ

again
รูปภาพ
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
champ

โพสต์ที่ 24

ผมดูกราฟไม่เป็นนะครับ
แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า METCO ต้องไปแน่
ราคาที่ผมซื้อมายังไงก็ทำกำไรได้ครับ

พี่ CK ครับ
ตอนนี้ METCO ผลิตอะไรอยู่ครับ
และมีแนวโน้มว่าจะเปลี่ยนไลน์การผลิตหรือเปล่าครับ
มีบางโบรกเห็นบอหว่าปีหน้าบริษัทอาจจะต้องลงทุนเพิ่ม
เพื่อเปลี่ยนไลน์การผลิตใหม่
ไม่ทราบว่าพี่มีข่าวหรือเปล่าครับ
ภัค

โพสต์ที่ 25

คุณ champ คะ ไม่ทราบว่าผลประกอบการออกแล้วรึยังคะ ดูใน set ยังไม่เห็น update เลยค่ะ
champ

โพสต์ที่ 26

ยังเลยครับ คุณภัค
ไม่เห็นเข้ามาโพสบ้างเลยครับ
หายไปไหนมาครับ ปล่อยให้ผมเชียร์อยู่คนเดียว
ได้รับเพิ่มไปบ้างหรือเปล่าครับ
ครบจำนวนหรือยังครับที่บอกไว้
ปีที่แล้วเห็น พี่ CK บอกประกาศวันที่ 27 พ.ย. ครับ
ปีนี้ยังไม่ทราบว่าจะประกาศวันที่เท่าไรครับ
แต่คาดว่าอาทิตย์หน้านี่แหละครับคงประกาศแล้วครับ
หวังว่าคุณภัคคงเก็บได้ครบจำนวนที่ต้องการแล้วนะครับ
โชคดีครับ คุณภัค

ป.ล. ทำไมคุณภัคไม่สมัครสมาชิกละครับ
ล็อคหัวข้อ