SPACK

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Loby
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SPACK

โพสต์ที่ 1

น่าสนใจมั้ยครับ ปันผลดี ROEสูงด้วย ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อย :D ครับ
fantasia

SPACK

โพสต์ที่ 2

ปีนี้น่าจะมีกำไรเพิ่มขึ้นจากเหตุผลสองอย่าง
1. บริษัทย่อยผลิดกระดาษลูกฟูกได้เองเต็มปี
2. การรับรู้กำไรจากบริษัท EPCO
แต่บริษัทเล็ก ๆ เอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้หรอกครับ คิดอยากจะขาดทุนก็สามารถขาดทุนได้โดยไม่ต้องมีเหตุผล

ปล. ปีนี้ EPCO ออกจากแผนฟื้นฟู ถ้ามีการลากไปสูง ๆ SPACK อาจได้รับอานิสงค์ไปด้วย (ถ้าแปลง warrant ครับแล้ว ต้นทุน EPCO ที่ SPACK ถือจะอยู่ที่ประมาณ 2 บาท)
Loby

SPACK

โพสต์ที่ 3

คุณfantasia ถืออยู่เหรอครับ พอดีผมสนใจแต่วิเคราะห์ ไม่ออกว่าจะเติบโต
ได้อย่างต่อเนื่องรึเปล่า มีคู่แข่งเยอะมั้ย ต้นทุนสูงรึเปล่า รู้แต่เพียงว่า
ROE สูง หนี้สินระยะยาวน้อย เท่านั้นเอง

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ 8)
spider_nevi

SPACK

โพสต์ที่ 4

ผมถืออยู่นิดหน่อยตั้งแต่ ก่อนแตก พาร์ ผมว่าเป็นบริษัทที่ดี แต่เป็นธุรกิจที่คู่แข่งเยอะผลประกอบการเอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ แล้วก่อนหน้านี้เหมือนมี insider trading ด้วยครับ ถ้าจะ "ตีแตก" ต้องคิดดีๆครับ
Loby

SPACK

โพสต์ที่ 5

คู่แข่งเป็นใครบ้างครับ ควบคุมต้นทุนไม่ได้เหรอครับ  8)
โพสต์โพสต์