เส้นทางเจ้าสัวเริ่มต้น เมื่อเริ่มออม โดย Settrade.com

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เส้นทางเจ้าสัวเริ่มต้น เมื่อเริ่มออม โดย Settrade.com

โพสต์ที่ 1

เมื่อพูดถึงเจ้าสัว คิดว่าใคร ๆ ก็คงต้องการที่จะเป็นกันทั้งนั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อตอนสมัยเด็ก ๆ ความฝันของคนที่อายุยังน้อยส่วนใหญ่ก็คือเมื่อโตขึ้นอยากจะมีเงินซักก้อนที่จะพอใช้ไปตลอดชีวิตโดยไม่ต้องทำงานและใช้ชีวิตอยู่อย่างสบายๆ ท่องเที่ยวไปเรื่อยๆ อย่างไม่เดือดร้อน แต่เมื่อมองดูในความเป็นจริงแล้วจะเห็นว่ามีน้อยคนมากที่จะเข้าข่ายรวยแล้วอยู่เฉยๆ เพราะส่วนใหญ่แล้วยิ่งรวยก็ยิ่งต้องทำงานหนัก เนื่องจากมีอะไรให้ดูแลเยอะ ส่วนบางคนรวยแล้วอยู่สบายขึ้นแต่ก็ไม่ถึงขนาดว่าอยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร เพราะพอถึงจุดหนึ่ง คนเรามักจะไม่ค่อยพอใจในจำนวนเงินที่เรามีอยู่ หรือกลัวว่าจะใช้ไม่พอถ้าเกิดเหตุสุดวิสัยขึ้นมา ดังนั้นเพื่อให้ดีก็ต้องหาเพิ่มไว้ก่อนดีกว่า จะเห็นได้ว่าคนที่เรียกว่าระดับเจ้าสัวแล้วส่วนใหญ่ก็จะต้องทำงาน ซึ่งก็แตกต่างกันไปตามรูปแบบชีวิตของแต่ละคน แต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันก็คือ ก่อนที่จะรวยและเป็นเจ้าสัวนั้น เกือบทุกคนจะต้องผ่านขั้นตอนการทำงานหนัก และต้องรู้จักเก็บออมสำหรับนำเงินส่วนนี้ไปลงทุนต่อเพื่อสร้างผลตอบแทนที่เพิ่มมากขึ้น
ในวันนี้จะขอพูดถึงเรื่องการออมเพื่อนำเงินไปลงทุนซึ่งแม้ว่าทำแล้วอาจจะไม่รวยถึงขั้นเจ้าสัวในทันที แต่รับรองว่าจะทำให้ชีวิตของเราสบายขึ้นด้วยการมีวินัยในการออมและการลงทุนอย่างง่ายๆ และจะเป็นเส้นทางนำไปสู่การเป็นเจ้าสัวในอนาคต  โดยข้อมูลที่นำมาเขียนในวันนี้ บางส่วนได้นำมาจากหนังสือ ออมก่อนรวยกว่า ที่เขียนโดยคุณ นวพร เรืองสกุล ซึ่งต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

หลายคนคงเคยสงสัยว่ามีเงินเท่าไรจึงจะเพียงพอ สำหรับใช้จ่ายเมื่อเกษียณอายุ ซึ่งจริงๆ แล้วมีหลักที่เป็นสากล และสามารถคำนวณได้ง่าย ๆ คือ

1/10 * อายุ * เงินได้ทั้งปี

เช่น ถ้าขณะนี้เราอายุ 25 ปี และได้เงินเดือนๆ ละ 10,000 บาท ดังนั้นเราควรมีเงินออม 300,000 บาท ซึ่งมาจาก

1/10 * 25 * 120,000

จำนวนนี้อาจจะดูมากไปนิดสำหรับบางท่าน แต่ก็น่าจะเป็นหลักในการคิดให้เราได้อย่างดี เพราะอย่างน้อย ถ้าตั้งเป้าหมายเอาไว้สูงและทำได้ใกล้เคียงก็ถือว่าดีกว่าทำได้เกินเป้าหมายที่ตั้งไว้ต่ำเกินไป เห็นอย่างนี้แล้วเริ่มออมเงินได้เลยครับ
=====================================
ลองใช้สูตรนี้กับตัวเองดู หนาวเลย ตอนแรกเรานึกว่าเราเป็นคนมีเงินออมมากแล้วเสียอีก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
beammy

โพสต์ที่ 2

กระทู้ดีมีประโยชน์ แหะๆ

ผมก้อยังมีเงินออมไม่ถึงเท่านั้นเลยครับ -*- ...
jaychou

โพสต์ที่ 3

สูตรนี้ไม่ได้เอารายจ่ายมาคิด ก็เหมือนวิเคราะห์หุ้นโดยดูยอดขาย อายุบริษัท เทียบกับสินทรัพย์ ไม่ได้สนใจว่ากำไรหรือขาดทุน

อย่าไปคิดมากเล้ย
noonong078

โพสต์ที่ 4

เท่ากับออมเพิ่มปีละ 10%ไง ไม่เห็นเยอะเลยธรรมดามากนะครับ
ช่วงแรกอาจลำบากหน่อยแต่พอเราเก็บได้อย่างที่ตั้งเป้าแล้วปีต่อๆมาเก็บเพิ่มแค่ปีละ10%เองครับ
โพสต์โพสต์