อยากทราบสัดส่วนมาตรฐาน ระหว่าง growth กับ pe ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

อยากทราบสัดส่วนมาตรฐาน ระหว่าง growth กับ pe ครับ

โพสต์ที่ 1

เช่น

eps growth 10 % pe ประมาณ เท่าไร ไม่แพง

eps growrh 15 % pe ประมาณ เท่าไร ไม่แพง

eps growrh 20 % pe ประมาณ เท่าไร ไม่แพง
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

บางคนให้ PEG ratio ที่ 1.5 เท่า สำหรับหุ้นที่ดีครับ ไม่รู้ว่าแนะนำคนไปติดดอยหรือเปล่านะ
Jeng

โพสต์ที่ 3

หมายถึง growth 20 % ให้ pe 30 เหรอครับ

โพสต์ที่ 4

ครับ ตามที่เค้าว่าไว้
thawattt

โพสต์ที่ 5

ไปค้นข้อมูลในหนังสือ Setsmart หน้า 33 แนะนำไว้ว่า

การดู PE คู่กับ Growth นั้น ควรซื้อลงทุนที่ PE ปัจจุบันไม่สูงกว่า Growth ของกำไร เช่น ถ้ากำไรในอีก 3 ปีข้างหน้าประมาณ 15% ต่อปี หุ้นตัวนี้ควรซื้อที่ PE ไม่น่าจะเกิน 15 เท่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 6

ผมว่า ความสำคัญอยู่ที่ เรามีความรู้เกี่ยวกับ ธุรกิจนั้นๆ จริงๆ
สามารถคาดผลประกอบการ ถูกต้องจริงๆหรือเปล่า

ว่าจะโต 20% 30% 50%

เช่นถ้าคาดว่าจะโต 30%
ถ้า EPS48 = 1 บาท ฉนั้น EPS49 = 1.3 บาท

ถ้าขณะนี้ ราคา 10 บาท pe =10/1 = 10
แต่ถ้าเทียบกับ eps49 pe= 10/1.3 = 7.69  เอง

แต่สำคัญที่ว่า แล้วมันจะโตจริงๆ อย่างว่าหรือเปล่า  :roll:
เพราะฉนั้นสำคัญอยู่ที่ว่า เรามีความรู้เกี่ยวกับ ธุรกิจนั้นๆ จริงๆ ถูกต้อง หรือเปล่า
รู้แน่ๆ 100% หรือเปล่า  :roll: ความเสี่ยงอยู่ตรงนี้

คิดว่า ขยาย ดัน หด
คิดว่า หด ดัน ขยาย
ความล้มเหลวมันเกิด เพราะไม่รู้จริงๆในธุรกิจนั้นๆ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
CK

โพสต์ที่ 7

growth ยังไม่สำคัญเท่าความแน่นอนของ growth
และความต่อเนื่องของ growth ครับ

ถ้า growth 10% 10 ปีติด แต่เป็นส้มในลัง คือได้ชัวร์ๆ ก็ p/e นึง

ถ้า growth 30% แต่มีความเสี่ยงสูง และอาจจะไม่ได้ทุกปี
ก็ p/e นึง อาจจะต่ำกว่ากรณีแรกด้วยซ้ำครับ
redvdox

โพสต์ที่ 8

[quote="ครรชิต ไพศาล"]ผมว่า ความสำคัญอยู่ที่ เรามีความรู้เกี่ยวกับ ธุรกิจนั้นๆ จริงๆ
สามารถคาดผลประกอบการ ถูกต้องจริงๆหรือเปล่า

ถ้า EPS48 = 1 บาท ฉนั้น EPS49 = 1.3 บาท

ถ้าขณะนี้ ราคา 10 บาท pe =10/1 = 10
แต่ถ้าเทียบกับ eps49 pe= 10/1.3 = 7.69

โพสต์ที่ 9

อีกคำตอบหนึ่ง ก็คือ ตลาดเป็นผู้ตัดสิน

เราว่าแพง แต่ทั้งตลาดว่าไม่แพง ก็ทำอะไรไม่ได้
chatchai

โพสต์ที่ 10

Boring Stock Lover เขียน:อีกคำตอบหนึ่ง ก็คือ ตลาดเป็นผู้ตัดสิน

เราว่าแพง แต่ทั้งตลาดว่าไม่แพง ก็ทำอะไรไม่ได้
เป็นความคิดที่อันตรายมากครับ

โพสต์ที่ 11

ผมก็ไม่ชอบ ralative value เหมือนกัน
Rocker

โพสต์ที่ 12

[quote="ครรชิต ไพศาล"]ผมว่า ความสำคัญอยู่ที่ เรามีความรู้เกี่ยวกับ ธุรกิจนั้นๆ จริงๆ

แต่ถ้าเทียบกับ eps49 pe= 10/1.3 = 7.69
JL

โพสต์ที่ 13

มันต้องพูดหลายอย่าง ไม่ไช่ PEG โดดๆ
- คุณภาพของกำไร
- ผลตอบแทนที่ต้องการ
- ส่วนเผื่อความปลอดภัย
- (Time frame)

แต่ถ้า Rule of Thumb ก็ PEG = 1
007-s

โพสต์ที่ 14

Jeng เขียน:หมายถึง growth 20 % ให้ pe 30 เหรอครับ
:shock:

เฮียแกล้งตอบผิดอ่ะจิ  :lol: :lol:

ลุงลินช์ให้ เอา G ตั้ง หารด้วย PE นิคะ
ในกรณีนี้ อยากได้ 1.5 = G ต้อง 30  หารด้วย PE ไม่เกิน 20

แต่ลุงลินช์ ก็มามุขคล้ายๆ ลุงบั๊ฟ คือ ถอยหลัง เอา G เฉลี่ย 5-10 ปี มาคำนวน(เพื่อลดโอกาสในการไม่รู้อนาคต เลยเอาอดีตมาเป็นตัวช่วย ดูความสามารถ ในความสม่ำเสมอ)

แต่จริงๆ การทำความเข้าใจ เพื่อจะคาดไปข้างหน้า อย่างพี่ครรชิตว่า ก็สำคัญมาก ไม่แพ้กัน

:pray:
โพสต์โพสต์