SCIB เพิ่ม 8800 เปอร์เซ็นต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

น่าซื้อหรือไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
pinklady
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่เข้าใจค่ะ ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ
Jeng

โพสต์ที่ 3

อ๋อ ก็ไปเปิดดูที่ Top gain วันนี้ดูซิครับ
Shaihalud

โพสต์ที่ 4

ก่อนหยุดการซื้อขายราคาอยู่ที่ 0.25 บาท จําได้ว่าประมาณ 4 ปีก่อนครับ
88 เท่า * .25 --------22 บาท
แม่นยำ

โพสต์ที่ 5

มีคน post รายละเอียดอยู่ใน โต๊ะสินธรนะครับ
ผมสรุปนะครับ

1. กองทุนฟื้นฟูเป็นคนถือหุ้นใหญ่
ออกขายครั้งนี้รายย่อยได้ไป 10% ที่เหลือเข้าใจว่าขายให้สถาบัน
2. เป็น good bank คือ NPL 6%
สังเกตว่าไตรมาสสุดท้ายเพิ่มมากจาก TPI
3. ต่อไปเป็น universal bank คล้าย NFS นะครับคือมีหมดรวมทั้งประกัน
4. net interest margin จะค่อยๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จากการที่กองทุนฟื้นฟูไถ่ถอน PAM ปีละ 40000mb (ได้ดอกเบี้ยส่วนนี้จากกองทุน ปีละ 1% แต่หลังไถ่ถอนไปก็เอาไปปล่อยกู้แทน)
5. รายได้ค่าธรรมเนียมเพิ่มมากขึ้น 44%qoq
6. กำไรก่อนหักสำรอง PPP บวกติดต่อกันมา 9 q ล่าสุดเพิ่ม 167% qoq

แต่ข้อเสียคือเคยเป็น bad bank จนต้องไปหาคุณแม่ที่กองทุนฟื้นฟูไปดูแลเองรักษาเองตั้งหลายปี มาคราวนี้ไม่รู้ว่าเงินที่ได้จากกองทุนฟื้นฟูจะไปปล่อยกู้ได้ดีเท่าไรนะครับ
แม่นยำ

โพสต์ที่ 6

มีคน post รายละเอียดอยู่ใน โต๊ะสินธรนะครับ
ผมสรุปนะครับ

1. กองทุนฟื้นฟูเป็นคนถือหุ้นใหญ่
ออกขายครั้งนี้รายย่อยได้ไป 10% ที่เหลือเข้าใจว่าขายให้สถาบัน
2. เป็น good bank คือ NPL 6%
สังเกตว่าไตรมาสสุดท้ายเพิ่มมากจาก TPI
3. ต่อไปเป็น universal bank คล้าย NFS นะครับคือมีหมดรวมทั้งประกัน
4. net interest margin จะค่อยๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จากการที่กองทุนฟื้นฟูไถ่ถอน PAM ปีละ 40000mb (ได้ดอกเบี้ยส่วนนี้จากกองทุน ปีละ 1% แต่หลังไถ่ถอนไปก็เอาไปปล่อยกู้แทน)
5. รายได้ค่าธรรมเนียมเพิ่มมากขึ้น 44%qoq
6. กำไรก่อนหักสำรอง PPP บวกติดต่อกันมา 9 q ล่าสุดเพิ่ม 167% qoq

แต่ข้อเสียคือเคยเป็น bad bank จนต้องไปหาคุณแม่ที่กองทุนฟื้นฟูไปดูแลเองรักษาเองตั้งหลายปี มาคราวนี้ไม่รู้ว่าเงินที่ได้จากกองทุนฟื้นฟูจะไปปล่อยกู้ได้ดีเท่าไรนะครับ
mr. wow (not logon)

โพสต์ที่ 7

หากดูกลุ่มธนาคาร จะมี TPI เป็น NPL รายใหญ่ ซึ่งก็คือจุดหนึ่งที่รัฐบาลน่าจะแก้ปัญหาหากจะลด NPL ในกลุ่มแบงค์ และเพิ่มเครดิตให้แบงค์ไทย ผมก็เลยเก็บ SCIB ไว้ในเชิงการลงทุน ในเวลาเดียวกันผมก็มองว่า หากรัฐบาลจะแก้ปัญหาให้ถูกจุดเรื่อง NPL ก็ต้องปลดหนี้รายใหญ่ให้สามารถใช้คืนหนี้ NPL ให้ได้ งานนี้จึงมอง TPI รัฐบาลต้องแก้ไข TPI ให้จบ หุ้นแบงค์หลายๆตัวก็จะวิ่ง (วันนี้เหงา TALADHOON.COM ต่อไม่ติด) เก็บทั้ง TPI และ SCIB เพราะซื้ออนาคต มองดูเหมือนคนซื้อฝัน ที่กล้าเสี่ยงกับ TPI
Jeng

โพสต์ที่ 8

อ้าว ตกลง TPI ไม่ใช่หุ้นปั่นหรือ

แล้ว TPI ดีอย่างไร MR. Wow ช่วยอธิบายหน่อยซิ
mr. wow (not logon)

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:อ้าว ตกลง TPI ไม่ใช่หุ้นปั่นหรือ

แล้ว TPI ดีอย่างไร MR. Wow ช่วยอธิบายหน่อยซิ
มองดูเค้าก็ว่าหุ้นปั่น ไร้พื้นฐาน ราคาไม่เหมาะสมที่ระดับนี้ ผมเคยบอกเพื่อนเรื่อง

มองทางด้าน Positive
1 TPI = 1 Map Ta Phut (โรงงานทุกโรงมารวมกัน)
จำนวนพนักงาน ขนาดโรงงาน

มองทางด้าน Negative
หนี้ของ 1 TPI = หนี้ของโรงงานทุกโรงงานใน Map Ta Phut

น่าสังเกตุ นะว่าทำไม Mr. Wow ถึงไม่ Log on
1. ลืม password
2. Reset password ไม่ได้สักที
ล็อคหัวข้อ