โหงวเฮ้งตลาดหุ้น Bull Bear market !!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โหงวเฮ้งตลาดหุ้น Bull Bear market !!!!!

โพสต์ที่ 1

อยากให้พี่ๆ มนตรี สุมาอี้ ck คัดถ้าย IH และท่านอื่นๆช่วยบอก
โหงวเฮ้ง(ปัจจัย) ลักษณะของการเกิดตลาด หมี กระทิง sideway ทีว่าแต่ละท่านสังเกตุการtrendอย่างไร เช่นดูจาก ต่างชาติเริ่มซื้อสุทธิ etc..
และ market correction ต่างจาก bear market อย่างไร

ส่วนท่านที่มีประสบการณ์ที่เคยเล่นหุ้นสมัยปี 39 40 41 ช่วยเล่าประสบการณ์ทีครับของการก่อตัวของตลาดหมี มีปัจจัยอะไรทําให้เกิดตลาดหมีครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 2

กระผมขอหักมุมมารยาท   :pray:

ตอบ:  ปริศนาดำผุดดำโผล่ bear market  :B

..............กระผมขุดพบศิลาจาลึกปี 40 ปรากฏว่าคนในยุคนั้น บูชาสรรเสริญไก่หัวเหลือง :bow:
เทพเจ้าไก่หัวเหลืองผู้เลิศฤทธิ์ขันปลุกพระอาทิตย์ขึ้นทุกเช้า   :'O
ยายขายสาโทพากันฉลาดโชว์วิสัยทัศน์เข้าใจ  ไก่คือเหตุแห่งพระอาทิตย์งอขึ้น   :cool:
ถูกหรือผิดฉลาดล้ำทำไม่รู้  สรรพากรท่านจ้องนับชามอยู่ :ep:
พระอาทิตย์ต่างหากทำให้ไก่ขันบานทะโร่
:ohno: ผล ขู่สลับแซง ทำให้ เหตุ เลยเดินทางช้า   :drink:
สิ่งที่เดินทางได้เร็ว เป็นศรีธนญชัยเสนอ IPO ความคิดทุกวัน :welcome:
วันนี้ไก่หัวเหลืองกินหรือขี้มากกว่า  :?:   เพื่อความงอกเงยแห่งปัญญาหุ้นทุนอามิส :cheers:
ถูกผิดรอลุ้นกินก๋วยเตี๋ยวเสียวสันหลัง  :pray: รอฟ้าผ่ายังมีโอกาสมากกว่าถูกล็อตลี่ของท่าน :\/:
พยากรณ์มั่วทางหางตาว่าไก่เป็นสาเหตุตลาดแปร  :cool: สาเหตุที่แท้ไม่มองภาพเศรษฐกิจเปลี่ยน  :wall:
เหมือนเนินเขาทำให้หินกลิ้งลงพื้น พลังหินกลิ้งมีเขาเป็นเหตุ เหตุของเขาคือผลของหินกลิ้งสู่ดิน :roll:
ก้อนหินไม่คิดคดกลิ้งด้วยตัวเองไม่คดฉล จะคดซ้ายคดขวาเชิญหน้ามน :oops:
อย่าสัปะดี้สีปะดนเหมือนโหน่งเอย........ :B .
Thaworn

โพสต์ที่ 3

ตลาดหมี  :lovl:
    1. คนรอบข้างและญาติพี่น้อง(รวมทั้งเพื่อนที่ห่างกันไปนาน)ที่ไม่เคยลงทุนในหุ้นเห็นใครๆก็ได้เงินจากการซื้อหุ้นก็หันมาถามท่านว่าจะลงทุน(เล่นหุ้นเก็งกำไร(ขาดทุน))ในตลาดหุ้นต้องทำยังไงครับ(ค่ะ)
    2. จากข้อ 1. จะถามท่านต่อว่าวันนี้เล่นตัวไหนดี(ละดันบอกให้เราสอนลงทุนให้ที   :lovl:  ) เพราะดูแล้วหุ้นมันขึ้นแทบทั้งกระดานทุกวันนานติดต่อกันนานนับวันนับเดือน  :B
    3. พอได้กำไรมาก้อนแรกๆก็คิดว่า Gu แน่หาเงินมาได้อย่างง่ายดาย
    4. เกิดการใช้จ่ายอย่างฟุ่มเฟือย สุรุ่ยสุร่าย ไม่เห็นค่าของเงินเพราะหาได้จากข้อ 3. รวมทั้งเกิดการเก็งกำไรในเกือบทุกอย่างที่จะสามารถทำได้
     5. หุ้นขึ้น P/E 30 เท่า+  :drink:  
    ตลาดตอนนี้ผมคิดว่ายังห่างจากช่วงนั้นมากครับ
    ตลาดตอนนี้แค่ปรับฐาน คลื่นปรับ A, B, C อยู่ในช่วง ขา C ครับ ในระยะยาวยังขึ้นได้ต่อ
    หุ้น bigcap ตอนนี้ไม่แนะนำให้สะสมครับ รอต่ำๆดีกว่า ลุงบัฟแกยังรอจนถูกแบบว่าสะใจเหมือนได้ ... ในฮาเร็ม แล้วทำไมเราจะรออีกเป็นเดือนไม่ดีกว่าหรือครับ  :B  รางวัลมีไว้สำหรับผู้มีความอดทนเป็นเยี่ยม ตอนนี้รอให้คนอื่นช้อนหุ้นจนหมดหน้าตักไปก่อน เราต้องทำตัวเป็นเหยี่ยวค่อยไปโฉบเหยื่อตอนเหยื่อหมดแรงดีกว่า (ผมมีเงินสดรออยู่ อิอิ)  :cheers:       หุ้นที่ไม่แนะนำให้หวัง rebound ลมๆแล้งๆ ---> AH หุ้นกลุ่มเรือ ATC ตัวอื่นยังไม่ได้เช็ค(เห็นในนี้มีบางคนเสี่ยงซื้อกัน อันนี้ผมดูทางเทคนิค อยู่ระหว่างการลงคลื่น C ถ้ามันยืดออก 9 คลื่นย่อยก็โชคดีครับ) หุ้น VI บางตัวก็คงจะ Sideway อีกนาน
    หุ้นเมืองไทยไม่เหมือน US นะครับมันมีไซเคิลที่แตกต่างกัน ขนาดและความสามารถในการเติบโตในระยะยาวก็หนังคนละม้วน(ต่อให้เป็นธุรกิจเดียวกัน) ที่บ้านผมทำธุรกิจค้าปลีก-ส่ง ญาติแฟนบอกว่าตอนนี้เมืองนอกลดการสั่งออเดอร์ชิ้นส่วนยานยนต์เพราะนายกทักษิณจะโดนไล่ออก ไม่ใช่ว่าใครเป็นนายกก็ได้นะครับ ถ้าเป็นงั้นก็ให้จับกังมานั่งเป็น CEO ปูนใหญ่ดูสิครับ อิอิ  :B
    ผมอยู่อีสานบอกได้เลยว่าจังหวัดผมเป็นพื้นที่ปราบเซียน เซลล์พูดกันทุกคนทุกธุรกิจ เซลล์จะได้ออเดอร์จังหวัดผมเยอะมาก แต่โดนกดราคาสุดๆ ที่นี่การแข่งขันสูงมาก
    อ๋อ แมคโครที่นี่เรื่องผลไม้สดนี่แย่มากๆมีราขึ้นเยอะ เน่าๆทิ้งก็เยอะอีก อาหารสดขายไม่ออกก็ทิ้ง ไม่ก็เอาไปโละถูกๆ  :juju:  สาขาอื่นเป็นงี้มั้ยครับ ยกเว้นพวกแช่เยือกแข็ง ช่องแคชเชียร์เปิดให้ใช้บริการแค่ครึ่งเดียว(ที่นี่เป็นสาขาเดียวที่มียอดขายเปิดตัววันแรกสูงสุดในประเทศ  :B  อิอิ)

ใครสนใจเมลล์คุยกันได้ครับ   [email protected] ผมไม่ได้ดูเมลล์ทุกวันแต่ไม่เกิน 7 วันครั้ง
Thaworn

โพสต์ที่ 4

จากข้างบนในกรอบแดง มันเกิด Pattern ยอดสูง2ยอด(Double Bottom)ตอนราคาหุ้นตกต่ำกว่าเส้น neckline จะตกอย่างรุนแรง ผู้ขายทยอยขายของจนหมดแล้ว ผู้เล่นรายย่อยก็ตลุมบอนกันเอง ใครขายไม่ทันก็อมหุ้นต่อไป จบคลื่น 5 ใหญ่แล้วหุ้นลงใช้เวลาพอสมควรไม่ใช่เดือนสองเดือนแต่เป็นปีครับ(ดู AH อย่าไปคิดว่าเจ้าของซื้อหุ้นคืน ให้ดูราคาพาร์)
   อยากให้มองเทคนิเคิลเป็นศิลปะอย่างหนึ่ง มันก็มีรูปแบบให้จำๆพอเป็นพิธีเหมือนการเล่นโกะ ต้องเข้าใจความสัมพันธ์ ที่มาและความหมายของมัน เช่นเดียวกันไม่เคยมีนักเล่นโกะชั้นเซียนคนไหนแค่จำรูปแบบหมากได้ทั้งหมดแล้วเป็นแชมป์ได้ เพราะคนอื่นที่จำรูปแบบได้ก็รู้ทันคุณหมด  :B  เพราะเซียนโกะเค้าพัฒนาไปไกลกว่าการจำแค่รูปแบบการเดินหมาก อันนี้อยากให้คนที่บอกว่าเทคนิคเป็นเรื่องโง่เง่า ถ้าเราใช้ พื้นฐาน+เทคนิค จะดีกว่ามั้ยในเศรษฐกิจยุคนี้ซึ่งไม่เหมือนสมัยก่อนที่หุ้นมีราคาถูกกว่ามูคค่าที่แท้จริง ถ้าจะรอแบบตอนลดค่าเงินคงอีกนาน สงสัยตายก่อนได้ซื้อหุ้นถูกๆ อิอิ แต่ก็ต้องไม่ผลีผลามต้องใช้ศิลปะกันหน่อย  :cheers:  อยากให้ชาว VI ลองศึกษาหมากล้อมโกะดูบ้างเผื่อจะได้มุมมองหรือกลยุทธ์ในการลงทุนใหม่ๆ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Thaworn เขียน:(ดู AH อย่าไปคิดว่าเจ้าของซื้อหุ้นคืน ให้ดูราคาพาร์)
ราคาพาร์เกี่ยวอะไรหรือครับ  :?  ผมงง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

ตลาดกระทิงก็เหมือนแฟนน่ารัก
กว่าคุณจะรู้ว่า คนนี้ล่ะ ใช่เลย

เธอก็ทิ้งคุณไปแล้ว

ตลาดหมีก็เหมือนแฟนน่าเบื่อ
เมื่อถลำตัวเป็นแฟนไปแล้ว

รอนานแค่ไหน เธอก็ไม่ยอมไปซะที
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 7

[quote="ดร.โหน่ง"]กระผมขอหักมุมมารยาท
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
LOSO

โพสต์ที่ 8

ลองอ่าน  " Anatomy    of    bear  market "   ดูครับ .........
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 9

[quote="LOSO"]ลองอ่าน
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 10

มีพี่เคยสอนกล้วยทอดนะคะ  :D
ว่ารู้ข้อมูลเยอะๆ บางทีก็ดาบสองคม
คือ เรารู้ว่าหุ้นดี แต่ตลาด panic ทิ้งของ....ดอย
หรือ เรารู้หุ้นว่าไม่ดี แต่คนไล่ซื้อเยอะ......ตกรถ

ทำตัวลำบากจังนิ
GTA

โพสต์ที่ 11

[quote="LOSO"]ลองอ่าน
Rocker

โพสต์ที่ 12

[quote="กล้วยทอด"][quote="ดร.โหน่ง"]กระผมขอหักมุมมารยาท
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 13

อ่านรอบที่ 5 เลยเริ่ม get ของ
คุณดร.โหน่ง บ้างแล้วหล่ะ 555
กลอนนี่ก็ไม่ค่อยสัดทันเท่าไหร่

จริงๆ อ่านผ่านๆ ก็ได้ค่ะ แต่พองง แล้วมันคาใจ
ประมาณว่าแบบนี้หรือเปล่า...

สงสัยว่าคนไม่มีความรู้ อวดภูมิรู้
ว่าเพราะไก่ ทำให้พระอาทิตย์ขึ้น
แต่เพราะไม่รู้จริง สาเหตุมันกลายเป็นตรงข้าม

เปรียบกับนักวิเคราะห์อวดรู้ แต่รู้ไม่จริง
สาเหตุของหุ้นตก มาจากพื้นฐานเศรษฐกิจเปลี่ยน

คือไม่ต้องมาอธิบายก็ได้นะคะ ขอเข้าใจตามนี้ละกัน
ผิดจุดประสงค์ก็ไม่เป็นไรค่ะ กลัวตัวเองงงหนักกว่าเดิมค่ะ

ยังโยงประเด็น กับหัวข้อไม่ได้ค่ะ

อ่าน anatomy แล้วหล่ะ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 14

สวัสดีขอรับ :pray:

ต้องกราบขอโทษอย่างมากในความสับสน กระผมไม่ได้เป็นด็อกเตอร์ขอรับ
เป็นเพียงชื่อใน นิทานรายเดือนเพื่อส่งเสริมการอ่านสำหรับปฐมวัย VI อย่างหนูโหน่ง

ครั้งนี้กระผมนับว่าสอบตก ตำความคิดไม่ละเอียดไม่เหมาะจิบบรั่นดี
ไม่มีความสามารถทำให้ผู้อ่านทานข่าวแล้วอิ่มหน่ำสำราญมีความสุขทางใจ
ให้เจริญอาหารตามมาในสิ่งที่ปรารถนา เฉกเช่นการสรรหาอาหารถูกปาก
ใครได้ลิ้มลองแล้วต้องบอกต่อ...................
หนหน้าจะลองฉีดน้ำเกลือเข้าเส้นในปริมาณหักมุมมารยาทหนึ่งปรมาณู
รับรองอ่านแล้วไม่เหมือน สวดมนต์ ให้ฟังเหมือนครั้งนี้      :B      

GLOSSARY:   From Red To Green สมุดบันทึก  จึงหยิบมาเปิดค้นหา
กำลังพลิกไปพลิกมา อ้อ! เจอแล้ว

หักมุมมารยาท  =  มารยา_  ที่ตัด พยัญชนะ ท ออก
ความหมายวางเทียบ =   การแสร้งทำ, เล่ห์เหลี่ยม, การล่อลวง,
กิริยาที่แสดงอาการให้เขาเห็นผิดจากที่เป็นจริง

Bear ดำผุดดำโผล่      =  เป็นเพียงแว่นดำรูป w ที่คนตาบอดอย่างโหน่งสวมใส่
ไม่ได้ช่วยให้มองเห็นอะไร เพียงแต่ช่วยต้อนรับแขกประชาสัมพันธ์ให้ตัวเองดูดีขึ้นบ้างเท่านั้น
ทั้งๆ ที่ตัวเองก็ไม่รู้ไม่เห็นว่าจะดูดีขึ้นได้อย่างไร เนื่องจากไม่มีการบินพาณิชย์

:pray: ขอกรีดกรายฝ่ามือประคองต้นแขนท่านผู้อ่านอย่างนุ่มนวล
พลางพูดเสียงอ่อนเสียงหวานว่า :B

ต้องกราบขอโทษในมารยา ที่เรียกว่า "แอ๊คท่า
ที่เป็นการแสดง หรือการเสแสร้งเช่นนั้น
ให้ดูโก้ มีสง่า ดูภูมิฐาน  คนแก่ ๆ
แบบกระผมนี้ เอกซเรย์ง่ายสบายมาก
เมื่อเห็นว่าผู้ใดพึงจะได้ประโยชน์จากการกระผมแล้ว
กระผมก็อำนวยประโยชน์นั้นให้แก่เขา
อาศัยที่เคยทำหน้าที่นี้มานาน จึงไม่ค่อยลำบากใจอะไรนัก
และถ้ากระผมสามารถปรับตัวให้ชินกับเครื่องปรับอากาศในห้อง Thaivi  
สร้างความรื่นรมย์ให้กับผู้อ่านเป็นอาหารตา และ soul  food กระผมก็ยินดี  :B

ด้วยแรงปรารถนาจากการจิบเตกิลา  :drink:
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

[quote="Thaworn"]ตลาดหมี
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 16

รูปภาพ

''Anatomy of Bear Market''

:B
โพสต์โพสต์