สิ่งที่ผมอยากเห็นสำหรับนักลงทุนรายย่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

สิ่งที่ผมอยากเห็นสำหรับนักลงทุนรายย่อย

โพสต์ที่ 1

ผมอยากเห็นการรวมตัวกันเพื่อขอเยี่ยมชมกิจการและสอบถามแนวนโยบายกับผู้บริหาร ซึ่งปัจจุบันผมว่าค่อนข้างยาก เนื่องจากผู้บริหารมักไม่สนใจรายย่อย รวมทั้งรายย่อยของประเทศเราส่วนใหญ่มักจะยังทำงานประจำอยู่ จึงอาจจะไม่มีเวลาว่างมาเยี่ยมชม ถ้า WWW.TVI.COM สามารถเป็นตัวกลางดำเนินการได้จะมีประโยชน์ต่อนักลงทุนรายย่อยมากนะครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จริงๆแล้วอยากเรียนให้ทราบว่าสิ่งที่คุณchatchaiกล่าวนั้นเป็นความใฝ่ฝันของทีมงานเช่นกันครับ แต่เนื่องจากเรายังเพิ่งเริ่มต้นอีกทั้งยังขาดอีกหลายๆปัจจัยและความพร้อม แต่หากได้รับการสนับสนุนและปัจจัยที่จำเป็นที่ดีเพียงพอแล้วเราก็ยินดีที่จะเป็นสื่อกลางครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 3

เป็นสิ่งที่น่าทำที่สุด จะรอให้นักวิเคราะห์มาชี้นำเราต่อไปไม่ได้แล้ว พวกเราใครเห้นด้วยยกมือขึ้น
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

ผมเห็นด้วยครับ ที่พวกเราต้องหัดคิดและวิเคราะห์เอง
บางครั้งผมเคยคิดว่า ...
บทวิเคราะห์ของบางโบรกเก้อร์ชี้นำ
และหลอกให้นักลงทุนรายย่อย
เข้าไปรับของจากรายใหญ่
ด้วยความที่รู้เท่าไม่ถึงการครับ

แต่การจะไป...
ขอเยี่ยมชมกิจการผมว่า...มันยากพอสมควร
ยิ่งไปน้อยคนยิ่งทำให้ผู้บริหารเขาไม่สนใจ
ออกมาต้อนรับ และตอบคำซักถาม
เพราะเราไม่ใช่ บริษัทหลักทรัพย์
ที่สำคัญ เดี๋ยวนี้ต้องมีใบอนุญาตวิเคราะห์หลักทรัพย์
และตดตามงานบริษัทที่จะวิเคราะห์อย่างน้อย2ปี
ปัจจุบัน มีบริษัทที่มีใบอนุญาตเพียง7บริษัท
เท่านั้นเองครับ

และการขอไปเยี่ยมชมกิจการเขา
อย่างน้อยต้อง10คนขึ้นไปครับ
CK

โพสต์ที่ 5

ยกมือเห็นด้วยกับ Mon ครับ

แต่บทวิเคราะห์ของนักวิเคราะห์ก็ใช่ว่าจะไร้ประโยชน์ซะทีเดียว ถ้าเราไม่เชื่อที่เขาฟันธง อย่างน้อยเราก็อ่านเกมส์ได้ว่าจิตวิทยาของคนหมู่มากจะไปทางใด บวกกับศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะๆหน่อยก็อาจจะทำให้เราสามารถกำหนดกลยุทธ์ได้ครับ
Aurora

เห็นด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 6

ถึงแม้ป้าจะยังไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย(มือใหม่มากๆๆ) แต่ก็เห็นด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาสไปบอกด้วยนะคะ อยากไปค่ะ
ปรัชญา1

Re: เห็นด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 7

[quote="Aurora"]

สวัสดีครับป้า ชวนกันไปหลายคนๆดีครับ
CK

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยครับ

เอากิจการไหนก่อนดีล่ะครับ ช่วยกันเลือกช่วยกันโหวต เผื่อใจตรงกันจะได้ไปง่ายขึ้น เกิด 20 คนเลือก 20 บริษัทก็อดกันพอดีครับ

เนื่องจากคุณ chatchai เป็นคนเสนอประเด็น ผมขอเสนอที่ประชุมให้คุณ chatchai เปิดฟลอร์ด้วยการเลือกบริษัทที่ต้องการไปเยี่ยมชมสักแห่งสองแห่งดีไหมครับ
Mon money

โพสต์ที่ 9

ผมว่าเรารวมตัวกันไม่ยากเลยครับ คราวที่แล้วพบกันมาตั้ง10กว่าคน นั้นครั้งแรกนะครับ ผมว่าหากพวกเราทั้งที่แสดงตัวและไม่แสดงตัวในwebนี้ช่วยๆกันยกมือผมว่าเราไปได้สบายเลยครับ ผมเคยคุยกับทางผู้บริหารSettrade.comเรื่องการขอความช่วยเหลือด้านต่างเขาก็ตอบรับดี หากพวกเราสนใจกันรองเปิดมาเลยครับว่าจะเอาที่ไหน ผมว่าผมจะเป็นคนประสานทำให้เกิดให้ได้ คราวนี้เราก็สามารถซักถามผู้บริหารได้อย่างเต็มที่ใครยังไม่มั่นใจจะได้มั่นใจ ไม่ต้องรออะไรมากเลยครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ผมยังไม่มีหุ้นที่สนใจเป็นพิเศษเลยครับ ขอบายให้คนอื่นแนะนำก่อนดีกว่าครับ แต่ถ้าให้ดีผมว่าน่าจะเป็นบริษัทเล็กๆที่ไม่มีนักวิเคราะห์สนใจนะครับ เพราะจะหาข้อมูลยากกว่า
THiNK

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยคนครับ

อาจจะใช้ทางบอร์ดเป็นศูนย์กลางรวบรวมคำถาม
แล้วจัดให้แฟนพันธุ์แท้ไปขอพบผู้บริหาร
คงได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์สูง

:wink:
ล็อคหัวข้อ