APRINT , HOW TO GROW

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

5  ปีจากนี้ไป  โอกาสเติบโตไม่ง่ายนัก
นิตยสารที่มีอยู่ปัจจุบันซึ่งค่อนข้างติดตลาดแล้ว  คงช่วยให้ผลกำไรค่อนข้างสม่ำเสมอ
แต่การจะเติบโตคงต้องมีการออกนิตยสารเล่มใหม่ๆ
ซึ่งค่อนข้างยากและมีความเสี่ยงพอสมควร
10 ปีข้างหน้า โรงพิมพ์อาจมีชะตากรรมเดียวกันกับ  photoshop ที่ถูกกล้อง
ดิจิตอลแย่งตลาดไป  
คนจะเริ่มใช้ electronic book มากขึ้น
เพื่อนๆ คิดว่างัยคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ณ จุดหนึ่ง เมื่อ Electronic paper เริ่มเป็นรูปเป็นร่าง เราจะมีเวลาอีกหลายปีครับที่จะหนีจากรูปแบบเก่าๆ

มันคือการเปลี่ยนสิ่งที่มีมาหลายพันปี ไม่มีทางเปลี่ยนในปีสองปีครับ ผมว่าไม่ต้องกังวลมากก็ได้ เรื่องกระดาษสมัยใหม่
_________
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 3

มันก็น่าคิด  :)
หากคนที่อ่านแพรว เป็นประจำ มันเคยมือ
หนาๆหนักๆ พลิกดูโฆษณา
ถ้าเป็น e-บุ๊ค มันก็...

ผมว่ามันมีอะไรมากกว่าการอ่านหนังสือ

แล้วเอ-ปริ๊น จะโตต่อได้เปล่า ด้วยอะไร น่าคิด
ทัวร์จะรุ่งริ่งรึเปล่า   เชื่อมไปเรื่องหนังสือท่องเที่ยว ศาสนา วัฒนธรรม
อาหาร  พวกชีวจิต  รักสุขภาพ

หนูระริน จะเก่งไหม   จะรัดกุมแบบพ่อชูเกียรติ ไหม

:lol:  คิดไม่ออก
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ผมว่า น่าสนใจดีนะครับ
แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อ Concept ของผู้บริหาร ว่า Aprint ไม่ใช่เป็นแค่โรงพิมพ์หนังสือ หรือนิตยสาร

แต่ Aprint ทำ Content Business และ ก็กำลังจะแตก Line ใน Content ที่ตัวเองเป็นเจ้าของอยู่ (ซึ่งก็ยังดูไม่แข็งแรงเท่าไร)
ผมก็เลยมองดู ความเป็นมา และกำลังจะเป็นไป ด้วยความสนใจ
และแอบเอาใจช่วย Aprint เล็กๆ (จริงๆ เอาใจช่วยคุณระริน ครับ อิ อิ)

ส่วนเรื่อง E-book นั้น
ผมเดาว่า ไม่เร็วขนาดนั้น หรอกครับ
กว่าจะเปลี่ยนพฤติกรรมการอ่านของคน
เพราะคน (ระดับสามัญชนส่วนใหญ่) มันเคยเสียแล้ว
แค่หยิบนิตยสาร มาอ่าน มันง่าย กว่าที่จะต้องไปหา
อุปกรณ์มา link เพื่อจะอ่าน Electornic Book
แถมขนาดภาพ และคุณภาพ etc ยังน่าจะดีไม่เท่าด้วย

อย่างไรก็ดี นี่ ผมก็แค่คิด เดา ไป เท่านั้นแหละครับ

:roll:
What do you mean.?
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมว่าที่น่าสนใจหนะ คือ จะขยาย content ที่มีอยู่ขนาดไหนมากกว่า

จำนวนคนที่รักบ้านถึงขนาดซื้อหนังสือบ้านและสวนมาอ่านเนี่ย มันไม่ได้โตถึงขนาดปีละ 10% แน่ๆ

เรื่องสิ่งทดแทนหนังสือผมว่าอีกนานอย่าเพิ่งคิดเลย
_________
BHT

Re: APRINT , HOW TO GROW

โพสต์ที่ 6

[quote="wisut"]5
redvdox

โพสต์ที่ 7

กระดาษดิจิตอล คงไม่สามารถแทนที่กระดาษธรรมดาได้ ลองนึกถึงการใช้งานจริงดูสิคับ

ขนาดนาฬิกาดิจิตอล ซึ่งมีคุณสมบัติทางอิเล็คทรอนิคส์เหนือกว่านาฬิกาเข็มทุกประการ  แต่คนก็ยังสะดวกใช้นาฬิกาเข็มกันอยู่  (ก็มันอ่านง่ายนี่คับ)

ส่วนเรื่องจะเติบโตยังไง ผมเองก็มีความคิดเห็นเช่นเดียวกัน คือไม่หดแต่ก็ไม่โตแบบก้าวกระโดด

ปล. ชอบร้านอัมรินทร์บุคเซ็นเตอร์มากๆเลยคับ  ผมว่าเริ่มดีเท่ากับหรืออาจจะดีกว่า se-ed บุคเลยแหละ เพราะว่าหนังสือในชั้นวางของ se-ed ส่วนใหญ่เป็น waste คับ  คือมีจำนวนหัวหนังสือเยอะแต่ไม่น่าอ่าน และไม่คิดว่าหนังสือนั้นจะขายได้ด้วย(อันใหนขายไม่ได้ไม่น่าเอามาวาง)
โพสต์โพสต์