เติมน้ำมัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 1

ตลอดหนึ่งปีที่ผ่านมาที่น้ำมันขึ้นราคาจาก 25 บาท ไปเป็น 30 บาท (พึ่งจะเริ่มลงเมื่อเร็วนี้ๆ) ราคาน้ำมันค่อยๆ ขยับขึ้นไปแบบขั้นบันไดทีละ 40-50 สต. นับได้ก็หลายสิบครั้งอยู่

ทุกครั้งที่เรารู้ว่าพรุ่งนี้น้ำมันจะขึ้นราคา เราก็จะรีบเต็มทันทีในคืนนั้นให้เต็มถัง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับโชคด้วยว่าวันนั้นถังน้ำมันของเราเหลือที่ว่างขนาดไหน

แต่มาคิดดูอีกที การพยายามทันอย่างนั้นไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์มากเท่าไร ถ้าเทียบกับคนที่น้ำมันหมดเมื่อไรก็เติมโดยไม่สนใจว่าเมื่อไหรจะขึ้นราคาจะพบว่าได้ซื้อถูกกว่าแค่ถังสุดท้ายถังเดียวเท่านั้นตลอดทั้งปีที่พยายามทำมา

ว่ามั้ยครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 2

ใช่ครับ.......ถ้าความถี่ในการใช้รถคงเดิม  และความถี่ในการขึ้นราคาของน้ำมันมีความสม่ำเสมอ

แต่ถังสุดท้ายที่แพงกว่านั้นไม่ใช่แพงกว่าแค่สี่สิบสตางค์/ลิตร  แต่อาจจะแพงกว่าถึงสี่บาท/ลิตร

ยกตัวอย่าง

คนที่1.
เติมที่ราคา 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 คือเขาเติมเต็มถังก่อนขึ้นราคาทุกครั้ง

คนมี่2.
เติมที่ราคา 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 เพราะเขาเติมเต็มถังหลังขึ้นราคาทุกครั้งเช่นกัน

ถ้าเอาตัวเลข 2 3 4 5 6 7 8 9 10 มาเทียบกัน  สองคนนี้ก็ไม่ได้จ่ายแพงกว่ากันเลย  

แต่ถ้าเอาครั้งสุดท้ายของคนที่ 2. กับครั้งแรกของคนที่ 1. มาเทียบกัน  อืม......1 กับ 11 ต่างกันเยอะอยู่ครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สุมาอี้

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณหมอสามัญชนที่แสดงวิธีพิสูจน์ให้ดูด้วย

ถ้าเช่นนั้น

ตอนน้ำมัน 25 บาท เต็มถังก็ 1000 บาท
ตอนน้ำมัน 30 บาท เต็มถังก็ 1200 บาท

เช่นนั้นก็ถูกกว่า 200 บาทตลอดความพยายามหนึ่งปี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 4

เช่นนั้นก็ถูกกว่า 200 บาทตลอดความพยายามหนึ่งปี
ครับ เครียดด้วย  และถ้าเป็นการเจาะจงขับรถไปเติมก็จะเสียค่าน้ำมันในส่วนนี้อีกต่างหาก  ไปกลับห้ากิโลก็หมดไปสิบห้าบาท  ทั้งปียี่สิบครั้งก็สามร้อยไปแล้ว  ขาดทุนจ้อย......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
thawattt

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 5

แต่ถ้าจะเติมถูกกว่านั้น ก็อย่าลืมใข้บัตรเครดิตที่มี Promotion ด้วยก็จะประหยัดยิ่งขึ้นครับ เพราะตอนนี้สู้กันถึงให้ส่วนลดสูงสุด 4% เลยครับ

ก็เลยสงสัยว่า ที่ราคาน้ำมันราคาแพงอยู่ปัจจุบัน เพราะเราจ่ายค่าการตลาดแพงกว่าปกติหรือไม่ ทำไมคนใช้บัตรเครดิตบางรายจึงได้ส่วนลดสูงถึงขนาดนั้นครับ :P
Supra

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 6

อย่าลืมใข้บัตรเครดิตที่มี Promotion ด้วยก็จะประหยัดยิ่งขึ้นครับ

:lol:  :lol:   ข้อเตือนให้ระวังไว้น่ะครับ  พี่ผมเพิ่งเจอมา  เติมนำมัน 800 กว่า บาทใช้บัตรเคดิต  ปกติพี่ผมเค้าจะเซ็นโดยไม่ค่อยได้ดู  แต่คราวนี้ดันเข้าปั๊มที่ไม่ค่อยเข้าพอดีวันนั้นเค้าไม่รีบเลยเช็กสักหน่อยเจอ  มาเป็น 8000 กว่าบาทเลยครับ  แถมถามเด็ก ดันเจอลูกพี่ มันไล่เด็กคนนั้นไป แล้วบอกเดียวคนนี้เคลียร์ให้เอง  เสร็จพี่ผมเค้าก้อโวยดิครับ  เค้าก้อจัดการพิมให้ใหม่แค่เค้าพูดจาบ่ายเบี่ยง  พี่ผมเค้ามาเล่าให้ฟังยังไงก้อระวังๆๆไว้น่ะครับ :twisted:  :twisted:
itti_peak

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 7

ผมว่า เปลี่ยนพฤติกรรมการใช้รถดีที่สุด ครับสมมติ เดือนหนึ่งใช้ สามถัง ลดลงมาเหลือ สองถังก็ประหยัดไปเยอะมากเลยครับ
ปุย

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 8

itti_peak เขียน:ผมว่า เปลี่ยนพฤติกรรมการใช้รถดีที่สุด ครับสมมติ เดือนหนึ่งใช้ สามถัง ลดลงมาเหลือ สองถังก็ประหยัดไปเยอะมากเลยครับ
:cool:  :cool:  ถูกต้องครับ

ที่ตลก คือ บางทีกลับบ้านแล้ว รู้ข่าวว่าพรุ่งนี้ น้ำมันจะขึ้นราคา ยังต้องขับรถออกไปหาปั๊มเพื่อเติมน้ำมันอีกรอบ  บางที เงินที่ประหยัดได้ไม่กี่บาท ยังไม่คุ้มกับค่าน้ำมันเที่ยวนั้นเลย
dikdik

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าถ้าเติมแล้วมีความสุขหรือไม่ทุกข์หลังเติมก็เติมครับ  ถ้าเติมแล้วมีความทุกข์ไม่สนุกก็อย่าไปเติม

คุณพ่อผมนะ  ตื่นตั้งแต่ตี5เพื่อมาปิดไฟรั้วบ้านเพื่อช่วยผมประหยัดไฟ  ทั้งๆที่เดือนนึงแกก็อยู่ที่บ้านแค่ประมาณ10วัน

ผมห้ามหลายครั้งว่าไม่คุ้มกับสุขภาพ  แกก็ยังอยากทำและยังคงทำอยู่  ผมก็เลยปล่อย  แต่มาคิดดูแล้ว  แกอาจจะมีความสุขที่ได้ทำตัวให้เป็นประโยชน์กับผม  เดี๋ยวนี้ก็เลยไม่ได้ห้ามแกแล้ว

เรื่องน้ำมันผมเคยพยายามไปเติมสมัยน้ำมันขึ้นราคาใหม่ๆ หลังๆมาขี้เกียจ

น้ำมันขึ้นราคามากๆ  ทำให้ผมไปเที่ยวไกลๆน้อยลง  อยากให้น้ำมันราคาถูกลง  อยากให้รถยนต์เติมB100ได้  ถึงจะแพงเงินผมก็อยู่ในประเทศไทย
apichai214
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 10

สามัญชน
ยกตัวอย่าง
คนที่1.
เติมที่ราคา 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 คือเขาเติมเต็มถังก่อนขึ้นราคาทุกครั้ง
คนมี่2.
เติมที่ราคา 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 เพราะเขาเติมเต็มถังหลังขึ้นราคาทุกครั้งเช่นกัน
ถ้าเอาตัวเลข 2 3 4 5 6 7 8 9 10 มาเทียบกัน  สองคนนี้ก็ไม่ได้จ่ายแพงกว่ากันเลย  
แต่ถ้าเอาครั้งสุดท้ายของคนที่ 2. กับครั้งแรกของคนที่ 1. มาเทียบกัน  อืม......1 กับ 11 ต่างกันเยอะอยู่ครับ
ใช้วิธีคิดแบบ LIFO นิครับเลยต่างกันเยอะ  ถ้าใช้วิธี FIFO ก็จะต่างกันไม่เยอะขนาดนั้นนะครับ
JCHAI

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 11

ผมเติมทุกครั้งเมื่อหมด เพราะผมว่า เราเสียเวลานะครับ กับการไปรอเติมน้ำมัน เมื่อมีประกาศจะขึ้นราคา

ถ้าคิดค่าเสียเวลา + ค่าเสื่อมสภาพ +ค่าน้ำมัน + ค่าเสียอารมณ์ ระหว่างที่รอคิวตามแห่ไปเติมน้ำมัน (ซึ่งบางครั้งผมไม่รู้หรอกว่าน้ำมันจะขึ้น แต่สังเกตได้จากจำนวนรถที่รอคิวเติมน้ำมัน) ผมคิดว่าไม่คุ้มกัน
สามัญชน

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 12

apichai214 wrote
ใช้วิธีคิดแบบ LIFO นิครับเลยต่างกันเยอะ  ถ้าใช้วิธี FIFO ก็จะต่างกันไม่เยอะขนาดนั้นนะครับ
สุดท้ายได้คำตอบเท่ากันครับทั้ง LIFO และ FIFO

คือต่างกัน 10 (มาจาก 11-1)อันนี้ใช้  LIFO
ถ้าใช้ FIFO ก็จะเท่ากับ 1+1+1+1+1+1+1+1+1+1  = 10 เหมือนกัน
metro

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 13

รถผมเติมน้ำมันครั้งละ 50 ลิตร

ถ้าเติมเต็มถังก็ต่างกันเท่ากับ 0.40 บาท x 50 ลิตร = 20 บาท

ผมว่าช่างมันไปเถอะครับถ้าเทียบกับที่เราต้องเจาะจงออกไปเติมน้ำมันแล้วต้องรอคิวยาวกว่าวันปกติ
apichai214
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เติมน้ำมัน

โพสต์ที่ 14

สามัญชน
สุดท้ายได้คำตอบเท่ากันครับทั้ง LIFO และ FIFO
จิงด้วยครับ :idea:  :idea:
ขอบคุณที่ให้การชี้แนะ
โพสต์โพสต์