ทะเลาะกับแฟนเรื่องหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pongto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

อ่านของหลายท่านแล้ว รู้เลยว่าผมโชคดีจริงๆ
ภรรยาผมไม่เคยว่าเลย ยกให้ผมเป็นคนจัดสรรเงินทั้งหมด

แต่ที่ผมทำคือ ผมทำบัญชีทุกเดือน  ทั้งรายรับ  รายจ่าย  ผลตอบแทนจากการลงทุน  แล้วก็เอาให้ภรรยาดูทุกเดือนว่า เราลงทุนไปนี่ แต่ละเดือนมันงอกเงยขึ้นมาอย่างไร ถึงครบปี ก็ทำงบประจำปี ให้ดูว่า ใน1ปีที่ผ่านมา เรา(ทั้ง2คน)มีรายได้เท่าไหร่ รายจ่ายเท่าไหร่  มีเงินสะสมเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ มาจากหงาดเหงื่อของเราเท่าไหร่  มาจากเงินทำงานให้เราเท่าไหร่  ซึ่งผมพบว่าเธอพอใจมาก และไว้ใจให้ผมเป็นคนจัดสรรเงินลงทุนต่อไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 62

ธรรมดาของชีวิตคู่ครับ ย่อมมีความคิดเห็นไม่ตรงกันบ้างในบางเรื่อง แต่ไม่ใช่ทุกเรื่องสักหน่อย วันหนึ่งเธอจะเข้าใจครับ

ตอนนี้ควรแบ่งเงินมาซื้อรถบ้างก็ได้ครับ เพื่อความสุขของเค้าบ้าง อย่างว่าล่ะครับหาเงินมาสองคน แต่ให้เราบริหารคนเดียวเค้าอาจจะไม่มั่นใจก็ได้ครับ

ยังไงคนที่เรารักและรักเรา สำคัญกว่าเงินนะครับ ดังนั้นตัดเรื่องเงินออกแป้บนึงแล้วใช้ความรักความเข้าใจคุยกัน ผมว่ามีทางออกของทุกเรื่องเสมอไปครับ

ถามตัวเองดูนะครับ ถ้ามีเงิน100ล้าน แต่ไม่มีคนรักคนนี้ เราทำใจรับได้มั้ย
ถ้าไม่ ก็ตามใจเค้าบ้าง ไม่เห็นเป็นไรเลย อีกหน่อยคุณจะรวยความสุขและเงินจะตามมา :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

น้องวัวแดงถามว่า
ถามตัวเองดูนะครับ ถ้ามีเงิน100ล้าน แต่ไม่มีคนรักคนนี้ เราทำใจรับได้มั้ย
ถามอารายอย่างน้านนนนนนนน

พี่ๆน้องๆหลายคนในนี้คงจะหูผึ่งเหมือนกันนะครับ  ผมก็ด้วย อิอิ

ตั้งร้อยล้านนะครับ  หาแฟนใหม่ได้สบายๆ  เอาสวยแค่ไหนก็ได้ ความรักสร้างกันใหม่ได้เหมือนกันครับ ไม่ได้เกินความสามารถแต่อย่างไร  ก็ถ้าเราเคยทำได้แล้ว ทำไมเราจะทำอีกไม่ได้หละครับ   อิอิอิ  

เป็นค่าสินสอดสิบล้าน  เรือนหอยี่สิบล้าน  ยังเหลือเงินตั้งเจ็ดสิบล้าน แบ่งไปทำบุญสักสิบล้าน  ยังเหลือเงินลงทุนอีกตั้งหกสิบล้านเชียวนา  โฮะ ๆ ๆ ๆแฮบปี้.........

แต่มาคิดๆดู  ถ้าจ้างผมร้อยล้านให้เลิกกับแฟนและแยกกับลูกทั้งสามคน  ผมคงไม่มีความสุขเท่าไหร่นะ  แบบว่าร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมานานแล้ว  ความผูกพันก็เกิดขึ้นแล้ว  ความผูกพันนี้มันเหมือนแห้วอ่ะครับ  ยิ่งเคี้ยวนานก็ยิ่งมัน
และก็มีความหลังด้วยกันไปแล้ว  ไปอยู่กับคนใหม่มันก็ไม่มันอ่ะครับ  อายุปูนนี้ไปแล้ว  ถ้ายังหนุ่มๆก็ไม่แน่เหมือนกัน

แต่พอคิดแบบน้องวัวแดงว่ามาก็รู้สึกดีเหมือนกันนะครับ  แปลว่าทุกวันนี้เรามีทรัพย์(คือลูกและเมีย)ที่มีมูลค่ามากกว่าร้อยล้านเสียอีก  ก็เอาร้อยล้านมาแลกเราไม่ยอมแลกไง  คิดแล้วเคลิ้มๆเหมือนกันครับ.........

ไม่รู้เหมือนกันว่าที่คิดอย่างนี้ได้  เพราะว่าเป็นเรื่องสมมติที่ไม่สามารถเกิดขึ้นจริงได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง  ถ้าเกิดขึ้นจริงได้  จะยังคิดแบบนี้อยู่ไหมหนอ .........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
nanchan

โพสต์ที่ 64

[quote="สามัญชน"]

แต่มาคิดๆดู
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 65

ผมว่าในยุคปัจจุบันนี้

เงินเป็นสิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิตมากกว่าความรักนะครับ

อธิบายให้แฟนเข้าใจถึงแผนในอนาคตซิครับ

ว่าต่อไปถ้ามีเงินมากขึ้นจะเอาไปถอยปอร์ตมาให้ครับ

ค่อยๆคุยกันดีๆนะครับ

ถ้าเมียไม่เชื่อ ก็จับมาตีก้นสองที หอมแก้มอีกซัก3ที เดี๋ยวดีเอง
สามัญชน

โพสต์ที่ 66

เงินกับความรักก็คล้ายๆ GDP กับ GNH ครับ

หนุ่มสาวสองคนรักกันปานจะกลืนกิน  แม้ชีวิตยังมอบให้กันได้ แต่ความรักประสบอุปสรรคขวากหนามที่ยิ่งใหญ่เนื่องจากพ่อแม่ฝ่ายหญิงกีดกันเพราะฝ่ายชายยากจนเหลือคณา

ทั้งสองตัดสินใจหนีตามกันไปตายเอาดาบหน้า  จะยากแค้นอย่างไรไม่หวั่นแม้ต้องกัดก้อนเกลือกินก็ไม่เหลือบ่ากว่าแรง

คู่หนึ่งตั้งใจทำมาหากินจนเงยหน้าอ้าปากได้  มีความรักคอยหล่อเลี้ยงและชูกำลัง  อุโมงค์ที่มืดมิดยังพอมองเห็นแสง

อีกคู่หนึ่งยังทุกข์ยากเหมือนเดิม  ก้อนเกลือที่กัดก็รู้สึกว่าเค็มมากขึ้นทุกวันๆ  

อนิจจา.....ใดๆล้วนอนิจจัง  ความรักเริ่มจืดจาง  ความบาดหมางเริ่มเข้มข้น  ความอดทนเริ่มสิ้นสุด  สุดท้ายความรักก็พังทลายไปต่อหน้าต่อตา

อนิจจา GNH  ของชาวประชา.............
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 67

ท่าทางภรรยาพี่สามัญชน ต้องอ่านเวปนี้อยู่แน่เลย
แม่นแล้วครับ  เขียนสุ่มโฟว์สุมไฟ้ว์ได้ที่ไหน  ฮา ฮา ฮา
rungtiwa

โพสต์ที่ 68

ขอแสดงความคิดเห็นหย่อยนะค่ะ  

อันที่จริงก็เข้าใจคุณ Pig เหมือนกันว่าอยากจะเจออิสรภาพทางการเงินในอนาคตข้างหน้า  และในความเป็นจริงชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้น  
    ไม่รู้ว่าแฟนคุณ Pig ทำงานอะไร  ทำไม่ต้องการใช้รถขนาดนั้น แต่ถ้ามีความจำเป็นมาก  คิดว่าซื้อให้ไปเถอะ (อาจจะเป็นรถมือ 2 หรือรถที่ราคาถูกหน่อยก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นรถแพงหรอก)  
    อิสรภาพทางการเงิน  ใครบ้างไม่อยากมี  แต่สถาบันครอบครัวน่าจะสำคัญกว่านะ  จะมีเงินไปทำไม ถ้าจะต้องมีปัญหากับที่ที่เรารักที่สุดทุกๆวัน (หรืออาจต้องเสียคนที่เรารักที่สุดไป)  แต่ถ้ามีกำลังใจที่ดี  ก็อาจทำให้มีความคิดที่ดีและอาจพบอิสรภาพอันใกล้ก็ได้นะ
    คิดว่า  ถ้าทุกๆคนใช้  สมอง  ในการแก้ปัญหานี้ ก็คงจะไม่ซื้อรถให้อย่างแน่นอน เหตุผลก็ตามที่พี่ๆในเวบบอร์ดได้ชี้แจงไป
    แต่ถ้าใช้  ใจ  ในการแก้ปัญหานี้ คำตอบอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้  
    พบกันครึ่งทางดีกว่านะ  จะได้ไม่มีปัญหากัน
สามัญชน

โพสต์ที่ 69

ภรรยาผมอ่านแล้ว  บอกว่า  ผมตัดสินใจถูกต้องแล้ว  ให้ผมเลือกเงินร้อยล้าน

แล้วค่อยนำมาแบ่งกันคนละห้าสิบล้านหรือค่อยคืนดีกันทีหลัง

หรืออาจจะแอบนัดเจอกันแบบลับๆ  จะได้ความรู้สึกที่ดีกว่าโจ่งแจ้งเสียอีก  ความตื่นเต้นก็มากกว่าเดิมตั้งหลายเท่าตัวทีเดียวเชียว
2 dogs

โพสต์ที่ 70

ท่านเจ้าของกระทู้เงียบหายไร้ feedbackไปแล้ว
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
chatchai

โพสต์ที่ 71

หลายคนที่เข้ามาตอบ  ผมรู้สึกว่าแต่ละท่านจะมั่นใจในการลงทุนแนว VI มากเลย

มั่นใจว่ายังไงเงินต้นไม่หาย  แถมงอกเงยได้ดีซะด้วย

แต่  การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอครับ

แถมเราไม่รู้ถึงฝีมือและประสบการณ์ของคุณ PIG ด้วย

ผมว่าอนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอนครับ  อย่ามั่นใจอะไรมาก  ถ้าผิดพลาดแล้วจะเสียหายมาก  เสียใจมาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
naris

โพสต์ที่ 72

สามัญชน เขียน:
แม่นแล้วครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
LOSO

โพสต์ที่ 73

" ผู้ให้ ย่อมเป็นที่รัก " ...............................

" เสียดาย ดีกว่า  เสียใจ " ............................

" เงินทอง     ไม่ตายหาใหม่ได้ " ...........................
magician

โพสต์ที่ 74

:?:  แล้วตกลงตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ คุณ Mr.Pig หายไปนานไม่มาตอบกระทู้เลย (ติดตามอ่านมานาน อยากรู้ Update หน่อย)
june1500

โพสต์ที่ 75

ชีวิตครอบครัว ไม่ใช่เราคนเดียว
"คุณภาพชีวิต" หรือ การใช้ชีวิตร่วมกัน
อย่างมีคุณภาพเป็นเรื่องสำคัญ

ชีวิตเราจะอยู่ได้อีกสักกี่ปีกัน มีความสุข
ในการใช้ชีวิตตอนนี้เลยไม่ดีกว่าหรือ

ผมไม่ชอบเลยกับรถราคาแพงๆที่ใช้ไป
สักปี สองปี ราคาหายไปเป็นล้าน น้ำเน่า
มาก

ผมและภรรยาทุกอย่างหารสอง ให้เกียรติ
ซึ่งกันและกัน แม้แต่ด้านการเงิน การใช่จ่าย

แต่ต้องระวังว่า แต่ละครอบครัวปัจจัยต่างๆ
ไม่เหมือนกัน การปฎิบัติก็ควรจะแตกต่าง
กันไป

แต่"คุณภาพชีวิต" ผมว่า "สำคัญมาก"
Rocker

โพสต์ที่ 76

[quote="สามัญชน"]ภรรยาผมอ่านแล้ว
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 77

[quote="สามัญชน"]หรืออาจจะแอบนัดเจอกันแบบลับๆ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
2 dogs

โพสต์ที่ 78

สงสัยคืนดีกัน ไม่สนแล้วครับกระทู้นี้   :D
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Mr.Pig

โพสต์ที่ 79

ก่อนอื่นครับ
ผมกราบขอบพระคุณในทุกความคิดเห็นและกำลังใจที่เพื่อนๆและพี่ใน Web VI หลั่งไหลให้มาผ่านทาง Board นี้ซึ่งทุกความเห็นนั้นผมได้น้อมรับและ
และที่สำคัญแต่ละความเห็นนั้นนั้นได้ทำให้ผมถอยออกมาหนึ่งก้าวและตั้งสติทบทวน  ผมขออภัยในการที่เข้ามาตอบล่าช้าเนื่องว่าผมเลิกงานประมาณ 2 ทุ่มและที่ทำงานและที่พักไม่มี Net ต้องแวะมาร้านซึ่งกว่าจะกลับมาถึงร้านก็จะปิดแล้ว ได้แต่เข้ามาอ่านอย่างเดียว ส่วนวันนี้ผมกลับไวครับเพื่อตั้งใจมาตอบกระทู้โดยเฉพาะ

ผมเข้ามาPost กระทู้ไว้เมื่อคืนวันที่ 3 ตุลา และได้เข้ามาติดตามกระทู้ทุกคืน

คืนวันที่ 6 ผมไปหาเธอและเราได้เริ่มคุยกันถึงเรื่องนี้อีกครั้ง อย่างใจเย็นผมตั้งใจฟังในสิ่งที่เธอพูดรวมถึงเหตุผลต่างๆถึงความจำเป็นและได้สังเกตเห็นว่าเธอก็ตั้งใจฟังผมเหมือนกัน
โดยสรุปแล้วเหตุผลของเธอมีอยู่ว่าโดยส่วนตัวเธอแล้วเธอไม่อยากจะใช้เองหรอกแต่เธอเป็นห่วง"หมาน้อย" (หมาน้อยของเราอายุ3ขวบและเพิ่งจะเข้าโรงเรียนได้ไม่นาน) คนเดียวทุกวันนี้เวลาไปรับ-ส่งก็อาศัยแมงกะไซด์คู่ชีพโดยหมาน้อยนั่งเบาะเด็กข้างหน้าและในวันที่มีปัญหากันนั้นฝนก็ตกด้วย
( ผมกับเธอไม่ได้อยู่ที่เดียวกันเธอนั้นอยู่ต่างจังหวัดกับลูกและพ่อตาแม่ยายส่วนผมทำงานอยู่ในกรุงเทพจะกลับไปหาเธออาทิตย์ละครั้งและเธอเพิ่งจะเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง)
ผมฟังอย่างนั้นแล้วรู้สึกผิดทันทีว่าตัวเองนี้โหดร้ายจัง แต่ก็เก้ๆกังๆตอบเธอไปว่าตัวผมเองก็โตมากับมอไซด์เก่าๆ ตอนเด็กๆไปโรงเรียนก็อาศัยปั่นจักรยาน... เธอบอกว่า นั่นมันผม
ผมรู้สึกทันทีว่านั่นไม่ใช่เหตุผลของเธอคนเดียวแล้วแต่เป็นเหตุผลของเราที่ต้องมีรถ
ถึงอย่างไรก็ตามจากนั้นผมก็เริ่มอธิบายถึงจุดยืนด้านการลงทุนให้เธอฟังอย่างช้าๆตามที่ได้รับคำแนะนำมาจากกระทู้นี้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องมูลค่าที่ลดลงของรถยนต์กับการเพิ่มของมูลค่าเงินลงทุน
รวมถึงบอกเธอว่าสักวันเงินก้อนนี้จะกลับมาดูแลเราทั้งหมดและบอกถึงความไม่แน่นอนของชีวิตลูกจ้างด้วย
ผมอธิบายค่อนข้างยาว...  (เธอตั้งใจฟังนะครับมีบางช่วงเธอถามผมอย่างงงๆว่าเหมือนกับ Amway หรือเปล่า?)
เราเข้าใจกันแล้วครับ
เธอยินดีที่จะให้ผมเก็บเงินเพื่อลงทุนต่อไปในอัตราเท่าเดิมเหลือเท่าไหร่ค่อยเอามาออกรถ
เธอบอกผมว่าเธอเป็นห่วงผมและไม่อยากให้ผมไม่สบายใจให้ผมทำยังไงก็ได้แต่อย่าปิดมือถืออีกเธอเป็นห่วง
.......
สุดท้ายผมไม่ลืมที่จะบอกเธอครับว่าผมรักเธอ ผมรักครอบครัวของเรา...
นั่นเป็นเรื่องราวระหว่างผมกับเธอ...

ผมยังไม่บอกเธอนะครับว่าผมจะออกรถให้แต่คำตอบในใจผมตอนนี้ผมออกแน่นอนและกำลังจัดสรรเงินอยู่
ผมจะถอยมาหนึ่งก้าวแต่คงไม่ถึงกับเว้นวรรคการลงทุนเพียงแต่สัดส่วนเงินลงทุนอาจจะลดลด ระยะเวลาหวังผลอาจจะยืดออกไปอีก 10 ปีซึ่งตอนนั้นก็จะอายุ 50 และพร้อมที่จะดึงเงินลงทุนออกมาบางส่วนถ้าหากว่าการลงทุนทำให้ชีวิตตึงเกินไปหลังจากการซื้อรถ
Spec รถที่จะซื้อรวมถึงชีวิตที่จะเปลี่ยนไปจากเดิมเป็นตามนี้
1.รถมือสอง.
2.เป็นปิคอัพเพราะอาจจะเอามาหารายได้เสริมได้เช่นว่างๆอาจจะไปรับของจากพาหุรัต มาเปิดท้ายขาย.
3.ไปท่องเที่ยวธรรมชาติด้วยกันเดือนละครั้ง(จากเดิมไม่เคยไปไหนกันเลยอยู่แต่ที่บ้าน)
พี่ๆเพื่อนๆมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมยินดีรับฟังครับ
ขอบพระคุณมากครับ

[/quote]
There is no satiety in study.
ไม่มีจุดสิ้นสุดสำหรับการเรียนรู้
beecool69

โพสต์ที่ 80

:D
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 81

ยินดีกับคุณ PIG ครับที่ปรับความเข้าใจกับภรรยาได้แล้ว และมีทางออกที่ดีสำหรับทั่งคู่ ขอให้มีความสุขทั้งด้านครอบครัวและด้านการลงทุนครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 82

ยินดีด้วยครับที่เข้าใจกันได้ด้วยดี :D

ผู้รู้เคยพูดไว้ว่า อย่ารีบเร่งเดินทาง จนลืมดูความสวยงานของดอกไม้ริมทาง  เป็นคำเตือนให้สติที่ดีเลยครับ

เห็นคน Pig ทำงานอย่างเข้มแข็ง ใช้ชีวิตอย่างอดออม รู้สึกชื่นชมครับ พาลนึกไปถึงชีวิตหลังทำงานใหม่ๆ ผมต้องการเก็บเงินให้เร็ว เพราะเงินเดือนน้อยมาก นอกจากชุดทำงาน และอาหารการกิน ผมแทบไม่ใช้จ่ายอะไรเลย ทีวี มือถือ คอม หรือที่เค้าฮิตๆกัน 4C ผมไม่เคยสนใจ อาศัยบ้านเช่าถูกๆ ใกล้ที่ทำงานประหยัดค่าเดินทาง ...

แต่ถึงผมจะใช้ชีวิตอย่างนี้ก็ไม่ได้รู้สึกว่าลำบากอะไรมากมาย อาจจะเป็นเพราะมีความหวัง ว่าชีวิตในอนาคตจะต้องดีครับ

ผมมีบทกวีบทหนึ่งเป็นแรงบันดาลใจ แต่งโดยคุณเปลื้อง วรรณศรี อดีตสมาชิกพรรคคอมมูนิสต์แห่งประเทศไทย ลงตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ผู้จัดการรายวันประมาณ 13 ปีที่แล้ว ผมตัดแปะเอาไว้ข้างฝา นำมาฝากกันครับ :D ..

เมื่อเริ่มสู้นั้น มันมืด ยิ่งกว่ามืด
ครั้นยืนหยัด ยาวยืด มืดค่อยหาย
พอมองเห็น ลางลาง อยู่ทางปลาย
ชัยชนะ ขั้นสุดท้าย ไม่เกินรอ

.......
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
naris

โพสต์ที่ 83

ยินดีด้วยครับ :D  ไม่มีอะไรสำคัญเท่า "ครอบครัว"

ทุกปัญหาต้องมีหนทางที่จะเดินไป  จงเลือกให้ถูกทาง  แล้วเราจะถึงจุดหมายอย่างมีความสุข

คุณเดินมาถูกทางแล้วครับ :cool:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Dr.T

โพสต์ที่ 84

ดีใจด้วยครับท่าน จขกท

ผมไม่เคยถึงขั้น "ทะเลาะ" กับภรรยาเรื่องหุ้น แต่ตอนนี้บอกตามจริงว่า ต่อให้ทำกำไรสองสามเด้งก็จะไม่บอกแล้ว คุยไม่รู้เรื่อง

คิดดูผมทำกำไรจาก tluxe-w1 ไป 30% ในเวลาสามเดือน เล่นหุ้นมาสามปี ต้นทุนพอร์ตเฉลี่ยราว ๆ ล้านห้าล้านหก ทำกำไรไปแล้วแปดแสน (14% ต่อปี) เธอยังคิดว่าแล้วมันจะมั่นคงไปตลอดหรือเปล่า  :roll:

ก่อนแต่งก็เคยบอกว่ามีพอร์ตสองล้านกว่า ๆ NAV สามล้าน หายไปกับค่า แหวนหมั้น งานแต่ง เกือบล้าน ยิ่งแหวนหมั้นนั่นบอกตรง ๆ โคตรเสียดาย ต้องขาย PTTEP 1000 หุ้นเพื่อซื้อแหวน ตอนนั้นพาร์ 5 ทุน 449 (รวม commission) กำไรมาหมื่นกว่า ๆ เอง ถ้าไม่ต้องขายทั้งหมดออกมาซื้อแหวนก็กำไรสองแสนห้าแล้ว ไม่ต้องพูดถึงว่าเงินนี่มันก็กำไรจากการลงทุนนั่นแหละ (SAFE) ไม่ได้เล่นหุ้นก็คงไม่มีปัญญาหาแหวนมาให้โดยไม่เดือดร้อน ไม่ได้คิดว่าจะเอาลูกสาวเขามาโดยไม่ให้แหวนแต่ที่ request มามันมากเกินไปในมุมมองผม
ยังไม่นับสินสอดอีกล้านนึงถูกเก็บเป็นสินสมรสกินดอก 5 % เหลือติดพอร์ตอยู่ล้านเจ็ด พอวันก่อนถามอีกทีเธอบอกมากเกินไปหรือเปล่า  :x จะให้เอาออกมา :roll: เธอบอกไม่คุ้นกับการเก็บเงินในที่ ๆ ไม่คุ้นเคย (พ่อแม่เก็บเงินแต่ในธนาคาร ผ่านช่วงที่ดอกเบี้ย 15% มาแล้ว รวยแปดหลัก เลยคิดแต่ว่าเก็บในธนาคารอย่างเดียวก็รวยได้)
ผมบอกว่า นี่ "สินส่วนตัว" นะ  8) ทุกวันนี้หลังแต่งเงินทุกบาทเก็บเข้าธนาคาร กินดอกปีละ 4 เปอร์เซนต์ อนาถจะตายชัก เอาเงินไปไล่ซื้อ WG ยังจะได้ปันผลดีกว่านี้ แค่รับปากว่าจะไม่เติมเงินก็ดีเท่าไรแล้ว

ผมตั้งใจว่าจะทำให้พอร์ตโตกว่าเงินตั้งต้น(สินสอด+เงินรับไหว้พ่อแม่) สักสองเท่าแล้วผมค่อยคุยกับภรรยาใหม่ว่าอะไรเป็นอะไร ถึงเป้าแล้วจะประเคนปันผลให้ใช้ตามที่ต้องการเลย แต่ตอนนี้ขอเถอะ  :roll:

จะเขียนยังงี้แหละครับ ยังไงภรรยาผมก็ไม่เข้ามาอ่าน เรื่องอื่น ๆ เราเข้าใจกันดีอยู่ครับ รถมีใช้ รายได้ต่อเดือนน้อยกว่า Dr_Norr เพราะไม่ได้เปิดคลีนิคแต่ก็หกหลักเหมือนกัน
dr_norr

โพสต์ที่ 85

อยากทราบว่าภรรยาของพี่ ขับรถเป็นหรือเปล่า

เพราะ การขับรถอย่าประมาทนะครับ เห็นมีข่าวเคยลงหนังสือพิมพ์

ถ้าขับไม่เป็น ต้องสอนเอง ระวังทะเลาะกันนะครับ

เป็นห่วงครับ....มีประสบการณ์มาแล้ว

ส่วน dr.T    ผมก็เคยขาย  SCC เพื่อเอาเงินไปแต่งงานครับ

ส่วนภรรยาตอนนี้แนะนำ แค่ให้เอาเงินบางส่วน สัก แสน สองแสนบาท
ไปซื้อสลากออมสินครับ  50 ยาท ได้คืน 54.25 บาท
- ดีกว่าฝากไว้แต่ออมทรัพย์อย่างเดียว
- และคงดีกว่าซื้อหวยบนดิน เพราะไม่เคยถูกเลย
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
magician

โพสต์ที่ 86

:)  ยินดีด้วยครับที่กลับมาคืนดีกันได้
เห็นใจครับ และก็เข้าใจทั้งคุณ Pig และก็แฟน

ตอนแรกผมอ่านก็งงๆ แฟนคุณ Pig อยู่เหมือนกันครับ แต่พอทราบว่ามีเจ้าตัวน้อยก็เริ่มเห็นใจ

เรื่องรถมือสอง มีคนเคยตั้งกระทู้ถามแล้วนะครับ ลองเข้าไปดูละกัน
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=19444

:wink:
woody

โพสต์ที่ 87

ดีใจด้วยนะครับคุณ Pig ขอให้มีความสุขขึ้นเรื่อยๆ หลังจากนี้นะครับ

เวบนี้ช่างอบอุ่นจริงๆ.......

ว่าแต่พี่ Dr. T ครับ แล้วที่ไปเที่ยวฝรั่งเศษนี่ต้องขายหุ้นอะไรออกไปบ้างหรือเปล่าครับ ฮิฮิ  :mrgreen:
Impossible is Nothing
teetotal

โพสต์ที่ 88

อธิบายให้เขาเห็นซิว่า
ซื้อรถมีแต่ปัญหา
ซื้อหุ้นดีกว่ามีปันผล
2 dogs

โพสต์ที่ 89

เหอๆ ถ้าเข้ามาอ่านคงได้มีวางมวยเอานาครับ dr.T  :)
nanchan

โพสต์ที่ 90

ดีใจด้วยครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง แต่เอาเงินไปซื้อรถเสี่ยงกว่า

ผมว่าเก็บเงินลงทุนวันนี้ ถ้าวันหน้าเงินพอกพูนน่าจะเป็นผลดีกับลูกมากกว่า

วันนี้คงต้องอดทนต่อไปทั้งแม่และลูกนะครับ

ชีวิตมันก็เสี่ยงทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าจะขี่มอเตอร์ไซด์หรือขับรถ

ขี่มอเตอร์ไซด์อาจเสี่ยงเรื่องรถคนอื่นมาชนหรือรถล้ม

แต่การขับรถก็เสี่ยงในด้านการเกิดรถชนรถคันอื่น ชนคนอื่น
ถ้าเกิดเหตุการณ์ชนผู้อื่นบาดเจ็บหรือตายนี่ เงินแสน2แสนอาจจะไม่พอชดใช้
ปัญหาครอบครัวปัญหาชีวิตคงมากขึ้นหรืออาจแตกแยกได้

ก็บอกลูกไป อดทนวันนี้เพื่อสิ่งที่ดีในวันหน้า ลูกเราก็จะได้เข้มแข็งด้วยครับ ไม่หนอมแน้ม เหมือนพวกลูกคนรวยๆทำไรก็ไม่อดทน

หมายเหตุ : ผมยังงงอยู่ว่านั่งรถเมล ไม่ได้เหรอ