มัวแต่เรียนจากคนอื่น จนกระทั่งลืมเรียนรู้จากตัวเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

มัวแต่เรียนจากคนอื่น จนกระทั่งลืมเรียนรู้จากตัวเอง

โพสต์ที่ 1

เหอๆ ผมว่า

คนเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน แค่เราพัฒนาขึ้น ในการเล่นหุ้น เมื่อเทียบกับตัวเราเอง ก็พอแล้ว

แบบนี้ไม่เครียดด้วย เราศึกษาแต่ละท่าน ทีเก่งๆ แล้ว อืม ผมว่าลอกเลียนแบบยากทุกคน

ทำไมเราไม่มองจุดดีของตัวเอง และจุดเสีย

แค่พัฒนาจุดดี และลบจุดเสียของตัวเองไปเรื่อยๆ

เรียนกับตัวเองไม่ดีกว่าหรือ

อย่างบัพเฟตเอง ก็ไมได้ทำตาอาจารย์เกรแฮมนี่

แต่อาจารย์เกรแฮมคงเป็นแรงบันดาลใจ ให้เล่นหุ้นมั๊ง

สรุป เราน่าจะหันกลับมามองตัวเองดีกว่า เอาชนะตัวเองดีกว่า

เช่นคนที่หักใจไม่ได้ เมื่อดูจอ ก็ชอบขาย ชอบซื้อ ทำให้เสียค่าคอม และขาดทุน เขกหัวตัวเอง อาจจะต้องปิดจอ

ส่วนคนที่ ดูแล้ว ก็ไม่ต้องซื้อ ต้องขาย ดูแล้วไม่รู้สึกอะไร เพราะ innert พอ

ก็ไม่ต้องปิดจอหรอก

อิอิ
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เรียนรู้ผู้อื่น เพื่อนำมาเรียนรู้ตนเอง

เรียนรู้ผู้อื่น เพื่อนำมาปรับใช้กับตนเอง

เรียนรู้ตนเอง เพื่อหากลยุทธของผู้อื่นมาใช้

สิ่งที่ผู้อื่นทำได้ เราอาจทำไม่ได้ดังเขา

สิ่งที่เราทำได้ ผู้อื่นก็อาจทำไม่ได้ดังเรา

สิ่งที่ทำให้เราทำไม่ได้เหมือนคนอื่น เพราะพื้นฐานด้านจิตใจ
ประสบการณ์ ความรู้ ความสามารถที่แตกต่างกัน
สิ่งเหล่านี้ จะนำมาให้เกิดซึ่งความเชื่อ ความศรัทธา ในสิ่งที่ตนเองคิด

ผลแห่งกำไรก็เป็นของกำนัลอันล้ำค่าของนักลงทุน นำไปสู่ความเชื่อมั่นของนักลงทุน และผลแห่งกำไร ก็ทำให้นักลงทุนหลงไปกับของกำนัลอันล้ำค่า
จนลืมที่จะเปิดใจรับสิ่งใหม่

เหตุผลไม่เหมือนกัน แต่จุดหมายปลายทาง ไม่ต่างกัน
เหตุผลมันจึงไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน

คิดในสิ่งที่ผู้อื่นคิด และเรียนรู้ในสิ่งที่เราคิด ความแตกต่างไม่ใช่ความคิดที่ผิด

วอร์เรน บอกว่าคุณต้องอดทนให้เห็นหุ้นคุณตกลงไป50% ได้
แต่ผมบอกตัวเองว่าผมทนไม่ได้

ดังนั้นผมจึงต้องพยายามเลือกหุ้นที่มันไม่น่าจะลงไปได้อีกแล้วหรือจะลงก็ไม่มาก ในระยะเวลาที่ผมตั้งใจ

สำคัญที่สุดคืออย่าหลอกตัวเอง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 3

nanchan เขียน:
ดังนั้นผมจึงต้องพยายามเลือกหุ้นที่มันไม่น่าจะลงไปได้อีกแล้วหรือจะลงก็ไม่มาก ในระยะเวลาที่ผมตั้งใจ

:cool:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 4

Jeng
Posted: Wed Oct 11, 2006 1:10 am    Post subject: มัวแต่เรียนจากคนอื่น จนกระทั่งลืมเรียนรู้จากตัวเอง

ผมว่ามันต้องพอดีๆ นะครับพี่เจ๋ง  :D
หากหลงตัวเอง จนกระทั่งลืมเรียนรู้จากคนอื่น
ก็ไม่ดีเช่นกัน   :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอเสริมพี่ๆๆทุกท่านครับ
การที่เราดูว่าใครเป็นต้นแบบนั้นไม่ใช่ว่าเราจะcopyได้เลย
ส่วนใหญ่มองเป็นผู้ประสบความสำเร็จแล้วเราอยากที่จะเป็นแบบเขา
เขาทำอย่างไงถึงจะไปจุดนี้ได้ นั้นคือความอยากรู้อยากเห็น

เมื่อมีความอยากรู้อยากเห็นแล้ว คนเราก็เริ่มการศึกษาว่าเขาทำอย่างไง
ลองผิดลองถูกว่า แบบอย่างที่ต้นแบบนั้นทำมาให้กับเราได้ผลหรือไม่
อันนี้สอดคล้องกับหลักของพุทธศาสนาเรื่อง ไม่เชื่อทั้ง 10 อย่างนั้นเอง
เมื่อลองถูกลองผิดเสร็จมันจะได้สูตรของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน

แล้วก็นำมาสู่การสำเร็จหรือล้มเหลว

ซึ่งสูตรของแต่ละคนที่ใช้ มันต้องได้รับการพิสูจน์จนเป็นที่แน่ใจ แล้วคนทั่วไปยกย่อง ซึ่งกว่าจะถึงจุดนั้นได้ต้องใช้เวลาพอควร บ้างครั้งอาจจะใช้เวลาทั้งชีวิต หรือบ้างคนใช้เวลาชั่วข้ามคืน ต้องทำใจไว้บ้าง

แต่ทุกคนในสังคมก็ย่อมมีจุดของเขา ไม่ใช่ว่า เราจะลบจุดเขายืน จุดที่เขาเชื่อไม่ได้ จะทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้น

นั้นคือ สิ่งที่อยากจะชี้แจง
:)
:)
edd

โพสต์ที่ 6

พี่ jeng   คนอื่นเป็นยังไงผมไม่รู้

สำหรับผมคิดแบบนี้ ตั้งแต่เข้ามา TVI ได้แค่ 3 เดือนเอง

ถ้าจะทำแบบคนอื่น แต่ไม่รู้จักตังเอง  สงสัยเละ
bandi

โพสต์ที่ 7

เป็นกระทู้ที่น่าสนใจครับ พี่Jeng

ตัวผมเองก็มักจะเรียนรู้จากผู้อื่นเสมอๆ
แต่จะดูส่วนที่คิดว่าดี แล้วนำมาฝึกฝนตนเอง
ทำให้ผมรู้มากขึ้น รอบครอบมากขึ้น

ผมต้องขอบคุณพวกพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้ และความคิดเห็นถึงแม้จะแตกต่างไปบาง
แต่ก็ได้เห็นอีกมุมมองหนึ่ง

ผมรู้สึกอบอุ่นมากใน TVI ขอบคุณครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

อันที่จริง คนเราก็เป็นมนุษย์ก๊อปปี้กันทั้งนั้น

เราถูกสอนว่า โลกกลมมาตั้งแต่เล็กๆ
เราถูกสอนว่า  2+2 เป็น 4

ที่จริงเราก็ไม่ได้คิดเองแทบทุกเรื่องครับ

เรียนรู้จากตนเอง คือ เพื่อพัฒนาตนเอง
เป็นสุดยอดแล้วครับ
เห้นด้วยกับพี่เจ๋งครับ :D
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 9

เราถูกสอนว่า โลกกลมมาตั้งแต่เล็กๆ
เราถูกสอนว่า  2+2 เป็น 4

ที่จริงเราก็ไม่ได้คิดเองแทบทุกเรื่องค
เป็นเรื่องที่ผมเคยคิดนะครับว่าเราจำได้ว่า 2+2 =4
ถ้าเราไม่จำ เราจะทำยังไง

ถ้าเราคิดค้นว่า 2+2=5 จะทำได้มั้ย อะไรคือความจริงกันแน่
ความจริงคือสิ่งที่คนยอมรับต่อๆกันมา (ที่เค้าเรียกว่าภูมิปัญญาหรือปล่าว)
อะไรคือความจริง

so on so on so on
ผมว่าผมบ้า

ผมเรียนรู้จากตัวเองที่เจ้านายเก่าผมบอกว่า
i told you so, but you wanted to learn .....hard way.

อาจจะเป็นความโง่เขลา ทิฐิ  .......

การลงทุน(หรือการเล่นหุ้น เรียกอะไรก็ตามแต่) ก็เหมือนสิ่งอื่นๆในชีวิตนั่นแหละ เป็นสิ่งสมมุติ
แล้วเราก็ไปติดอยู่กับมัน

เฮ้อ.....
moo

โพสต์ที่ 10

การลงทุน(หรือการเล่นหุ้น เรียกอะไรก็ตามแต่) ก็เหมือนสิ่งอื่นๆในชีวิตนั่นแหละ เป็นสิ่งสมมุติ
แล้วเราก็ไปติดอยู่กับมัน

เห็นด้วยครับ

มันไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวสำหรับการลงทุน

ท่องๆจำๆ นำมาใช้ตามสูตรแบบเป๊ะๆแบบตายตัว

อาจพลาดได้
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
pongo

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่า หากเราเรียนรู้จากคนอื่นเท่ากับว่าเรามีทุนรอนก่อนส่วนหนึ่ง เรานำมาพัฒนาต่อยอดแตกแขนงออกไป เราน่าจะก้าวไปได้เร็วกว่าคนอื่นและลดความผิดพลาดที่่ผู้อื่นได้ทดลองและผิดพลาดมาแล้ว
สำคัญที่ต้องขยันอ่าน ขยันเรียนรู้และหมั่นคิดอย่างสม่ำเสมอ สงสัยทุกๆ อย่าง อย่าไปคิดว่าสิ่งที่เห็นคือสิ่งที่เป็น สิ่งทีไม่เห็นใช่ว่าสิ่งนั้นไม่มี
thawattt

โพสต์ที่ 12

เรียนรู้วิธีการคนอื่น ๆ ที่เก่งและฉลาด เป็นคนดี ก็เหมือนคบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล เพียงแต่ต้องเลือกลอกการบ้านให้ถูกคน และถูกกับสไตล์ของเราครับ

รู้จักลอกการบ้าน ก็ลดข้อผิดพลาดไม่ต้องลองถูกลองผิด

เหมือนตอนเรียนมหาวิทยาลัย

เพื่อนคนไหนเรียนเก่ง ๆ เราก็ชอบลอกการบ้าน

หรือเวลา Lecture เราก็ขอเอา Lecture ที่เขาจดไป Copy

พอเอาการบ้าน + Lecture ของคนเรียนเก่ง มาบวกกับ ความรู้ที่เราไปเรียนรู้เพิ่มเติม ผลลัพธ์ ที่ได้คือ เราก็เรียนได้เก่งตามเพื่อนที่เราลอกเหมือนกันครับ หลายคนคงเคยใช้บ่อยนะครับวิธีนี้  :D

สำคัญที่เวลาลอกการบ้าน ไม่ใช่ลอกแบบนกแก้วนกขุนทอง แต่ต้องลอกโดยรู้ถึงเหตุผลเบื้องหลังของวิธีการคิด และการหาคำตอบของการบ้านข้อนั้นด้วย ถ้าไม่เข้าใจก็ต้องรู้จักสอบถามครับ สุดท้าย เมื่อเราเข้าใจโจทย์ และวิธีการหาคำตอบแบบหลาย  ๆทาง เราก็จะรู้จักประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับ Style ของเราครับ  :P
วัวแดง

โพสต์ที่ 13

แล้วเศษเหล็กของผมมันน่าจะลงอีกหรือปล่าวครับ

หรือผมหลอกตัวเองว่ามีเวลาลงแค่เดือน11/49 ปีหน้าจะขาดทุนน้อยลงหรือไม่ขาดทุนเลย หลังจากประหยัดดอกเบี้ยได้500ล้าน

ผมหลอกตัวเองไหมครับ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
โพสต์โพสต์