ถ้าใช้หลักของวอร์เรน บัฟเฟตต์ หุ้นตัวไหนในตลาดที่เข้าข่าย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าใช้หลักของวอร์เรน บัฟเฟตต์ หุ้นตัวไหนในตลาดที่เข้าข่าย

โพสต์ที่ 1

ที่เขาจะลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

AYUD, SAFE, BKI ? <-- เห็นลุงบัฟชอบประกัน
SHIN, ADVANC ? <-- เห็นลุงบัฟชอบเส้น
EGCOMP, RATCH ? <-- เห็นลุงบัฟชอบผูกขาด
BH, RAM ? <-- มี Loyalty
WACOAL ? <-- มี Loyalty และ ใช้แล้วหมดไป ?

ปล. ผมมั่วครับ :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
อ-ริน

โพสต์ที่ 3

คุณคัดท้ายคะ
วาโก้หนะ ใช้แล้วกว่าจะหมดก้อเป็นปีนะคะ :D

น่าจะชอบเป๊บซี่นะ LOYALTY เหมือนกัน แถมยังใช้แล้วหมดไปอย่างรวดเร็วเสียด้วย :wink:
STANLY ก็แทบจะผูกขาด(แต่แพงเป็นบ้า)
strip

โพสต์ที่ 4

คุณอ-รินครับ เป็ปซี่ นับวันนับวันเริ่มมีคู่แข่งประเภทเครื่องดื่มเพื่อสุขภาพออกมาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เช่นพวกน้ำผลไม้ และชาเขียว โดยเฉพาะชาเขียวนี้ ทุกวันนี้ไปเดินตามตู้ในซุปเปอร์ พบว่ามีไม่น้อยกว่า 5 ยี่ห้อแล้ว
เครื่องดื่มพวกน้ำดำทำได้อย่างมากก็แค่รักษาส่วนแบ่งทางการตลาดให้เท่าเดิม หรือออกผลิตภัณฑ์ใหม่ (ล่าสุด ไม่แน่ใจว่า โค้กหรือเป็ปซี่ ออกน้ำแอ็ปเปิ้ล) เข้าสู่ตลาดครับ
นี้ถ้าเกิดเอาชาเขียวผสมวิสกี้กับโซดา แทนน้ำดำได้อีกละก็ สงสัยเป็ปซี่คงลำบาก แบบ ยีนส์ลีวายส์แน่ครับ
(aloha)

โพสต์ที่ 5

มาม่า เข้าข่ายมั้ยคะ มีหลายยี่ห้อแข่งกันแต่มาม่าเป็นผู้นำตลาด
และคิดว่านำต่อในอนาคตแน่นอน โดยออกรสชาติอื่นมาสร้างสีสรรเหมื่อนยี่ห้ออื่นๆ เท่านั้น
หลักๆ คือ หมูสับ ต้มยำกุ้ง
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

บริษัทอเมริกันมองบ้านเราเป็นแหล่งของถูกนะครับ ไม่ใช่แหล่งเงิน
ผมถ้าผมเป็นลุง ผมจะมาเก็บพวกโรงงานเป็นตัวแรกๆเลยคับ
ถ้าจำไม่ผิดลุงแกมีร้านเพชร ร้านเฟอร์นิเจอร์ บริษัทประกันของแกก็คงไม่ต้องการซัพพลายเออร์อะไร

เอาเป็น SAWANG, PRANDA, MODERN, FANCY, SIAM พวกนี้ take over แล้วส่งขายให้ร้านที่แกเป็นรายใหญ่อยู่ในต้นทุนถูกๆ น่าจะดีกว่าครับ ส่วนบริษัทอื่นๆ อย่างมากก็ถือหุ้นรับปันผลหรือ capital gain แต่ไม่มี synergy กับธุรกิจหลักของบัฟเฟตคับ บัฟเฟตไม่ได้มองตลาดหุ้นนะครับ เค้ามองธุรกิจเป็นหลัก

พวกมาม่า อะไรพวกนี้สายตาฝรั่งคงไม่เอาหรอก เพราะไม่รู้จักอาหารแบบนี้

ไม่รู้นะ มองต่างมุม ใครคิดว่าไงคับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

ถ้ากระทิงแดง Red Bull เข้าตลาด แกอาจจะซื้อครับ :)

ถ้าพูดจากใจ ผมคิดว่าแกจะซื้อ ADVANC ครับ ทั้งๆที่
คิดอย่างนี้มาตั้งแต่ราคาอยู่ไม่ถึง 40 บาท ผมก็ยังไม่ได้
ซื้อสักทีครับ

คนที่ใช้ระบบ GSM มาหลายปีดีดัก โดยเฉพาะเพื่อติดต่อ
ธุรกิจคงจะทราบดีว่า การเปลี่ยนหมายเลขโทรศัพท์ไปใช้
เบอร์อื่นหรือเจ้าอื่นมันโหดขนาดไหน

ถึงแม้ผู้ก่อตั้ง AIS จะไม่ได้เป็นนายก ผมก็ว่า ADVANC
น่าจะ maintain competitive advantage ได้ดีมากอยู่แล้ว
นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ

หลังจากเปิดเสรีคมนาคม พวก TT&T JAS และ TA ก็ได้
ประโยชน์กันทั่วหน้า แต่สัญญาสัมปะทานก็ไม่ใช่ว่าจะเลิก
กันได้ง่าย (ก็ตอนแรกทำธุรกิจก็น่าจะคิดดีแล้วว่า ค่าสัมปะ-
ทานขนาดนี้มันคุ้มกันหรือเปล่า) เพราะเป็นสัญญาระหว่าง
องค์กรครับ คงต้องเจรจา "ลด" ค่าสัมปะทาน แถมภาระหนี้
สินก็ทำให้อัดฉีด "เงินใหม่" ยากมาก ซึ่งในการทำธุรกิจ
โทรคมนาคม การฉีดเงินเพื่อ upgrade สาธารณูปโภคทำ
ได้ยากมากครับ

แต่ ADVANC อาจจะสามารถให้บริการโทรศัพท์ทางไกล
ต่างประเทศได้ทันที โดยไม่ต้องผ่านกสท.จอมผูกขาดอีก
ต่อไป สามารถนับ new revenue ได้ที่ day one เลยครับ

จริงๆมีอีกเยอะครับ ฟังแล้วจะหนาวว่าทำไมไม่รีบซื้อ ADVANC
ตั้งแต่ตอนนี้ (จนป่านนี้ผมยังไม่ได้ซื้อเลย) ถ้ามีโอกาสจะเล่า
ให้ฟังครับ
MacroArt

โพสต์ที่ 8

ADVANC ในตอนนี้มี barrier คือถ้าผู้ใช้จะเปลี่ยนค่าย ผู้ใช้จะต้องประสบ
ความยุ่งยากในการเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ไปด้วย

แต่ถ้าโครงการของหมอเลี้ยบที่จะทำให้ลูกค้าสามารถเปลี่ยนค่ายได้โดย
ไม่ต้องเปลี่ยนเบอร์ล่ะครับ?

ผมว่าธุรกิจ Airtime มือถือมันแข่งกันที่ราคาครับ ทุกวันนี้ ADVANC ยัง
เป็นเบอร์หนึ่งอยู่ได้ก็เพราะ barrier เรื่องเบอร์โทรเท่านั้นเอง
supaluk

โพสต์ที่ 9

พี่ๆที่สนใจทำบัตรเครดิต ของซิตี้แบงค์ กสิกร HSBC KTC หรือว่าที่อื่นๆ ติดต่อผมได้นะครับ 065524144 ยินดีให้บริการ ตลอด 24 ชั่วโมงครับ ขอบคุณครับ
ซิตี้แบงค์
ฟรี! ค่าธรรมเนียมแรกเข้า - รายปี (ปีแรก)
รับกระเป๋าแพลตตินั่มมูลค่า 3,990 บาท สำหรับบัตรเงินและเคลียร์
ระยะเวลาปลอดดอกเบี้ยสูงสุด 55วัน
HSBC
ฟรี ค่าธรรมเนียมแรกเข้าและค่าสมาชิกรายปี ปีแรก100%
ฟรี!นาฬิกา CASIOสุดเท่ห์ มูลค่า 2,170 บาท
หรือ รับฟรี! หม้อหุงข้าว HITACHI multi cook มูลค่า 1,150 บาท
สอบถามรายละเอียดของแต่ล่ะบัตรได้ก่อนนะครับ ยินดีให้บริการครับ ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ