รายงานสภาพค้าปลีกขนาดใหญ่ ณ 1 มค 50

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

รายงานสภาพค้าปลีกขนาดใหญ่ ณ 1 มค 50

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมได้มีโอกาส แวะเวียนไปห้างดังสองห้าง แถบราชประสงค์

เนื่องจากมีเพื่อนต่างชาติแวะมาหา และ นัดทานข้าว จึงขอรายงานสภาพ

การค้าขายให้ พี่ๆน้องๆ ใน THAIVI ฟังว่าหลังเหตุการณ์เมื่อคืนที่ผ่านมา

การค้าปลีกเป้นอย่างไร

1) ห้างเซ็นทรัลชิดลม มีผู้คนเดินพอสมควร ร้านอาหาร THE LOFT บนชั้น 7
ผู้คนยังคงแน่นเหมือนเดิม มีต่างชาติ เดินไปมา ในตอนเช้าที่จอดรถว่างมาก ถ้าจอดที่ชิดลม TOWER ขับไปแค่ชั้น 2 ก็มีที่จอดแล้ว แต่ตอนบ่ายเริ่มมีรถเข้ามามากขึ้น ห้างไม่ดูโหรงเหรงอย่างที่คิด เห็นแล้วผมว่าดีกว่าที่ผมคิดไว้พอสมควร

2) CENTRAL WORLD ร้าน Shabushi คนแน่นมากครับ อะไรจะขนาดนั้น รอออกมาข้างนอกร้านแถวยาว SWENSEN คนประมาณ 75% BASKIN นี่ท่าทางจะแย่นะ เห็นนั่งประมาณ 2-3 โต๊ะเอง ในส่วนที่เป็น PLAZA ก็ยังมีคนอยู่บ้าง ไม่ดูโหรงเหรง แต่ผ่านไปแถวโรงหนัง SF ที่เปิดใหม่ ผมว่าคนน้อยมากเลย

3) SIAM PARAGON เพื่อนต่างชาตินัก SHOP เล่าให้ฟังว่า วันนี้คนน้อยกว่าเมื่อวานมาก มีข่าวลือว่าห้างปิดในตอนเช้า แต่เนื่องจากเพื่อนผมเป้นนัก SHOP จึงไม่เชื่อข่าวลือ ไปดูกับตาก็เห็นว่าเปิดทำการ แต่คนน้อยกว่าเมื่อวานมาก แต่ก็ยังคงพอมีอยู่บ้าง

ผมเดินไปมาบน SKYWALK ของ BTS ก็เห็นนักท่องเที่ยวออกมาซื้อของ บ้างจูงลูก จูงหลาน เหมือนเมื่อวานไม่มีอะไรเกิดขึ้น แม้ว่าในตอนเช้าเรายังคงสามารถเห็น ตู้โทรศัพท์ที่ยับเยิน หน้าเกษร พลาซ่า

กลับมาทานข้าวเย็นแถวเจริญนคร Sizzler คนแน่นมากครับ รออกมานอกร้าน

โดยสรุปจากที่เห็นผมคิดว่า ธุรกิจค้าปลีกด้านอาหารได้รับผลกระทบน้อยมาก
โรงหนัง และ ค้าปลีกในห้าง คงต้องให้เวลาหายตกใจสักพักหนึ่ง ผมว่าคนคงยังคงเข้าห้าง แต่ใช้เวลาไม่มากเท่าก่อน ในช่วงที่ยังตกใจอยู่ ประมาณว่าแวะกินข้าว แล้วกลับดีกว่า

ขอให้ทุกท่านโชคดี สุขภาพแข็งแรง อยู่ในศีลในธรรม

สวัสดีปีใหม่ครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

วันนี้กลางวันไม่รู้กินอะไร เลยขับรถไปกินข้าวกับที่บ้านที่ห้าง

ไปตอนเที่ยงๆๆ กะว่าวันนี้อย่างไร คนคงไม่เยอะแน่ๆๆ น่าจะมีบอม์บ effect น่า

ปรากฏ ไปถึงงงเลยแฮะ คนเต็มร้าน

ต้องไปนั่งรอคิว Fuji เกือบ 20 นาทีแน่ะ

:)
Viewtiful Investor
Verified User

โพสต์ที่ 3

วันนี้ไป Central ปิ่นเกล้ามา คนก็เยอะ แต่ผมว่าน้อยกว่าปกติเพราะตอนจอดรถ แค่ชั้น 2 ก็มีที่จอดแล้ว ปกติไปตอนบ่ายๆต้องชั้น 4 แต่ส่วนหนึ่งน่าจะเพราะคนออกนอก กทม ไปซะเยอะ เพราะเมื่อวานผมมาก็ว่างกว่าปกติ

ที่เห็นความเปลี่ยนแปลงคือ ที่ Central ป. ไม่มีถังขยะเลยครับ ลดที่ซ่อน Bomb ได้หน่อย แสดงว่า เครือ Central ก็ take action ได้ไวพอควร เพื่อนๆน่าจะไปเดินได้สบายใจขึ้นนิดนึง
I do not sleep. I dream.
bajjo

โพสต์ที่ 4

ที่เซ็นทรัลบางนา
ก่อนเข้าจุดรับบัตรจอดรถ มีการตรวจกระโปรงหลังรถด้วย

ในห้างก็ไม่เงียบนะครับ
ผมว่า ยังไงคนก็ต้องออกมาจับจ่ายใช้สอยอยู่ดี
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เดินไปแถวเยาราชมา นิดหน่อย
เห็นทหารอยู่ตามจุดที่มีคนแน่นอน จับจ่ายใช้สอย
หรือที่ศาลเจ้า ไม่ก็วัดจีน ที่คนไปขอพระเนื่องในวันปีใหม่

เห็นทหารแค่ นายถึงสองนายเอง
แต่ถืออุปกรณ์ครบน่าครับ
คือ HKและอาก้า ยืนเตรียมพร้อมเลย
ตำรวจไม่ค่อยเห็นเลยมีแต่ทหาร
สุมาอี้

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับพี่คนขายของ

แหมแบบนี้แนวคิดเรื่อง The 3rd place นี่ก็แน่นปั้กสิครับ คนเมืองไม่มีที่ไปจริงๆ ต่อให้มีระเบิดยังไงก็ต้องไปอยู่ดี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Polar Bear

โพสต์ที่ 7

จะไปซื้อของทีนึง เหมือนไปออกรบเลย ต้องคอยหลบระเบิดด้วย :(
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

เหมือนไปออกรบเลย ต้องคอยหลบระเบิดด้วย
ผมว่าคนตายเพราะอุบัติเหตุมากกว่ากันเยอะนะครับ อย่า มาเลเรีย ก็มีคนตายปีละเป็นล้าน Game นี้ใครกลัว > แพ้
I do not sleep. I dream.
Kuruni

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับพี่ เราทุกคนก็รักเมืองไทยอยากให้ทุกคนมีความสุข :D
อย่าให้คนชั่วทำให้บ้านเมืองและคนไทยต้องอยู่อย่างหวาดกลัว :D
miracle

โพสต์ที่ 10

ไปนั่งทานข้าวบนร้านแถวถนนเยาวราช
เจอ 4นายเดินตรวจการณ์
แบบว่าอาวุธพร้อม
มีหนึ่งนายติดวิทยุพร้อมรายงานเลย

งานนี้ยิ่งกว่าตอนปฏิวัติเสียอีกล่ะเนี่ย
Dech

โพสต์ที่ 11

อย่างนี้หุ้นค้าปลีกก็ไม่ลงสิครับ แย่เลย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

วันนี้ไปเดิน LOTUS พระราม 3 มาอีกครับ

สาขานี้อยู่ในรัศมีของถนนจันทร์ ที่มีข่าววันนี้ ปรากฎว่า

ผมว่าสภาพดูเป็นปกติมาก คนเยอะเหมือนเดิม มีรถจอดมากเป็นปกติ

FUJI คนรออกมานอกร้านเป็นภาพที่ชินตา

บะหมี่เลขแปด ฮะจิบังราเมน โต๊ะเต็ม

ทำให้ผมต้องเดินไปกินข้าวที่ Food Court แทน

เดินเข้าไปในพื้นที่ขายของ LOTUS คนยังเข้าคิวยาวที่ Cashier

และก่อนกลับ ไม่ลืมที่จะเช็ค ชั้นวางขนมปัง

ด้วยความสุดประหลาดใจ FARMHOUSE หมด หมดเลยครับ

ที่เป็น แถวหมด เหลือ ขนมปังปรุงรส 1 คู่รส Chocolate

ส่วน ขนมปัง TESCO กับ Gardenia ยังคงเหลือบ้างบนชั้น

:D  :D  :D
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
woody

โพสต์ที่ 13

อ่า ร่วมด้วยช่วยกันครับ รายงานสภาพจากที่ได้ไปห้าง Paragon และ Central World ในวันนี้นะครับ

แต่ก่อนอื่นก่อนที่จะไปถึงห้างทั้งสองเผอิญเจอพี่ที่รู้จักคนนึงทำโรงแรมขนาดเล็กแบบ 20 กว่าห้อง ก็เลยได้ลองสอบถามว่าเป็นอย่างไรบ้างมีการ Cancel มากน้อยเพียงไร ได้ยินคำตอบก็ตกใจเล็กน้อยเพราะพี่เค้าบอกว่าไม่มีการ Cancel แต่อย่างใดผิดกับตอนช่วง 19 กันยายน ตอนนั้นนี่มีการ Cancel กันเยอะมาก

ภาพตัดกลับมาที่ห้าง Paragon แม้จะมีคนเดินอยู่พอสมควรแต่มีความรู้สึกส่วนตัวว่าคนลดไปเยอะพอสมควรครับในแผนกต่างๆ ที่คึกคักก็แผนกพวกของกินของใช้บริเวณด้านล่างชั้นหนึ่ง ถามเจ้าหน้าที่ร้าน bakery ร้านหนึ่งเค้าก็บอกว่าคนก็ลดไปถนัดตาเหมือนกันแต่ก็เริ่มเยอะขึ้นบ้างตอนเย็น หลังจากนั้นได้ลองไปเดินดูบริเวณโรงหนัง The Paragon ก็อย่างคาดครับคนบางตาสุดๆ ผิดกับที่ไปดูมาเมื่อวันที่ 30 ธ.ค. แบบคนละเรื่อง

หลังจากนั้นเดินต่อมาที่ Central World ภาพที่ผมเคยเห็นว่ามีคนมาถ่ายรูปกันเยอะแยะบริเวณลานด้านหน้าที่มีต้น Christmas สูงที่สุดใน Asia ปรากฏว่าแถบไม่เห็นคนเหลือบริเวณนั้นเลยครับ ภายในตัวห้างนั้นก็โหรงเหรงพิกล
Impossible is Nothing
Pythoon

โพสต์ที่ 14

ตอนแรกผมคิดว่า Central world จะได้รับผลกระทบหนักมากซะอีก
เพราะเล่นระเบิด ณ จุดนั้น ตั้ง 2 ลูก
แต่เห็นจากรายงานพี่ๆ แล้วดูท่าจะไม่ค่อยเท่าไร ส่วน office คงกระทบไม่มาก

แต่ปัญหาที่ผมว่าจะมีผลกระทบแน่คือ CPNRF จะเพิ่มขนาดกองทุนได้ตามแผนมั้ยซึ่งอาจจะมีผลกระทบต่อ ต้นทุนของทาง CPN

แต่ผมดูว่า CENTEL น่าจะเป็นห่วงในปีนี้
เพราะแผนลงทุนในปีนี้ดูจะหนักไปทาง โรงแรมที่ Central world
แล้วโดยปกติ q4-q1 จะเป็น high season
ถ้านักท่องเที่ยวต่างชาติขาดความเชื่อมั่นไม่มาเที่ยว q1-07 จะเป็นยังไง
สงสัยจะต้องพึ่ง growth จาก ด้านอาหาร อย่างเดียว

สงสัยพรุ่งนี้นายตลาดคงลดราคา กลุ่ม Central เท่าไร

ปล. ผมมีทั้ง 3 อย่างเลยทั้ง CPN CENTEL CPNRF ผมตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่ขายไม่ว่าราคาจะลดลงมายังไงก็ตาม (เพราะต้นทุนผมต่ำด้วย)
koi-bito

โพสต์ที่ 15

เมื่อวานที่ Future Park Rangsit คนเยอะมากๆ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 16

หลังระเบิดผมออกเดินสำรวจตั้งแต่เที่ยงของวันที่ 1

วันที่ 1 hit hard ครับ คนที่ สยาม เซ็นเตอร์ สยาม พารากอน และ สยามสแควร์ คนน้อยลงเมื่อเทียบกับปีก่อนๆอย่างเห็นได้ชัด มีแต่ชาวต่างชาติกับวัยรุ่น

วันที่ 2 ฟื้นคืนกลับได้ยังไงก็ไม่รู้ ยังสงสัยอยู่ว่าตื่นกันแค่วันเดียวหรือ แต่คนก็กลับมาครับ แต่ก็น้อยกว่าสถานการณ์ปกติมาก
โพสต์โพสต์