TMB

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
eng_43
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

TMB

โพสต์ที่ 1

I would like to know that should I buy TMB? i think that price is cheap
I would like to see ur comment , THanks
cwiboon

TMB

โพสต์ที่ 2

ธนาคารทหารไทย ยังขาดทุนอยู่นะครับ กำไรสลับขาดทุนไปหลายๆปีแบบนี้ค่อนข้างผันผวนเลยน่ะครับ
- ที่คิดว่าถูกเพราะอะไรเหรอครับ
- ที่คิดว่าน่าสนใจ เพราะมองแนวโน้มว่าธนาคารจะฟื้นตัวหรือว่าอย่างไรครับ
- ลองเปรียบเทียบผลการดำเนินงานกับธนาคารอื่นหรือยังครับ
eng_43

TMB

โพสต์ที่ 3

i think Banking business is not easy to bankrupt and one day it 'll rising up 'cause government support
ภาพประจำตัวสมาชิก
energizer

TMB

โพสต์ที่ 4

eng_43 เขียน:i think Banking business is not easy to bankrupt and one day it 'll rising up 'cause government support
คิดถูกแล้วครับเพราะขาดทุนทีนึงก็เดือดร้อนกระทรวงการคลัง ไปร้องขอเงินเพิ่มทุนจากกระทรวงการคลังซะงั้น ทำกันไปได้
eng_43

TMB

โพสต์ที่ 5

แต่ผมว่าแนวโน้มของ TMB น่าจะมีพื้นฐานที่แข็งอยู่ ยังไม่น่าจะล้มง่ายๆ เนื่องจากอย่างที่บอกคือ รัฐ support อยู่ แล้วก้อมีฐานลูกค้าพอสมควรแม้จะสู้ พวก BBL SCB KBANK ได้ แต่เนื่องด้วยราคาที่ถูกมาก ผมถือระยะยาว ก้อน่าจะ มีโอกาสทำกำไรได้สูง แม้ว่าในปีนี้ยังมีแนวโน้มขาดทุนต่อเนื่องเพราะว่าต้องนำเงินทุนไปลด NPL แต่หลังจากปีนี้ผมว่าน่าจะสดใส เพราะฉะนั้น ผมคิดว่าถ้าผมรอช้อนซื้อที่ราคาเหมาะสมแล้วทยอยเก้บไปเรื่อยๆ น่าจะทำให้ สร้างผลกำไรได้ดี  นี่คือความคิดของผมครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ เห็นอย่างไรครับ
woody

TMB

โพสต์ที่ 6

Excuse me na kub K.eng_43, but for the sake of my curiosity, could you explain the word "cheap" in your opinion?
Impossible is Nothing
eng_43

TMB

โพสต์ที่ 7

ไม่มีความหมายอะไรพิเศษครับ  :lol:  ผมเห็นว่า p/e กับ p/bv ต่ำ เท่านั้นเองครับ ถึงบอกว่าถูก ผิดถูก ยังไงกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ มือใหม่ครับ
ขอบคุณครับ
woody

TMB

โพสต์ที่ 8

อ้อ ไม่มีอะไรเช่นกันครับ แค่อยากจะทราบนิยามหลักเกณฑ์ก่อนจะได้พูดที่ประเด็นเดียวกัน เข้าเรื่องเลยละกันครับหุ้นถูกหรือแพงการดู p/e, p/bv เป็นทางเลือกหนึ่งในหลายๆ ทางครับ อย่างไรก็ดีผู้ที่จะใช้หลักเกณฑ์สองตัวนี้นั้นควรเป็นผู้มีความเข้าใจในธุรกิจดีครับไม่ว่าจะเป็นเรื่องของคุณภาพของกำไร ปัจจัยที่อาจจะมีผลกระทบต่อกำไรในระยะยาว

สำหรับธุรกิจการเงินนั้นการเปลี่ยนนโยบายทางบัญชีเพียงแค่เล็กน้อยก็ทำให้กำไรต่างกันเยอะแล้วครับ เช่นการตั้งสำรอง ดังนั้นการดูแค่ p/e, p/bv อย่างเดียวนั้นอาจจะไม่เพียงพอครับ
Impossible is Nothing
eng_43

TMB

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์