ถามผู้รู้หน่อยค่ะ ราคาตลาดแค่ 4 บาทต้นๆ ทำไมซื้อตั้ง 5.3 บาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามผู้รู้หน่อยค่ะ ราคาตลาดแค่ 4 บาทต้นๆ ทำไมซื้อตั้ง 5.3 บาท

โพสต์ที่ 1

กรณีหุ้น t.....  อยากรู้เป็นกรณีศึกษาค่ะ ทำไมทางญี่ปุ่นไม่ซื้อเอาเองในตลาด เคาะซื้อไล่ตั้งแต่ราคา 4 บาทไปเรื่อยๆ เฉลี่ยต้นทุนแล้วก็ยังไม่ถึง 5.3 อยู่ดี จะว่าสภาพคล่องของหุ้นมีน้อย หุ้นในตลาดไม่พอให้ซื้อ ก็ไม่น่าจะใช่ วันนั้นซื้อขายกันในตลาดก็ร้อยกว่าล้านแล้ว

เป็นไปได้มั้ยคะที่ทั้ง 2 ฝ่าย จงใจทำแบบนี้เพื่อให้นักลงทุนเข้าไปแย่งซื้อหุ้นในตลาดเพราะเห็นว่าราคาต่างกันเยอะมาก  

แต่จริงๆแล้วฝ่ายที่ซื้อ แกล้งทำสัญญาซื้อไป 5.3 บาทตามที่เป็นข่าว แล้วทางฝ่ายขายค่อยคืนเงินให้กันทีหลัง

งงจังกับกรณีนี้ค่ะ  มีใครมีประสบการณ์บ้างคะ
ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

การจะซื้อหุ้นจำนวนเยอะ
ต้องตั้ง  บริษัทที่ปรึกษาทางการเงิน

เพื่อประเมินความเป็นไปได้

และตีมูลค่าราคาหุ้น  

ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับราคาในตลาด

ถ้าหุ้นมีสภาพคล่องน้อยๆ
เมื่อรายย่อยนักเก็งกำไรเห็นผิดปกติ  จะเข้าไล่ซื้อ
เงินที่เต็มไว้อาจไม่พอ  และได้หุ้นไม่ครบตามที่ต้องการ
เพราะการทำราคาหุ้นจะเกิดขึ้น  

จึงมีรายการเสนอซื้อ  เพื่อไม่ให้ราคาวิ่งขึ้นเกินราคานั้นมากกว่าละมั่งครับ
peaceful

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากค่ะพี่ปรัชญา
metro

โพสต์ที่ 4

ไม่ทราบว่าซื้อหุ้นแบบไหนนะครับ

ถ้าซื้อหุ้นเพิ่มทุนแบบ PP : ฝ่ายขายก็ไม่สามารถเอาเงินมาคืนได้ครับ เพราะเงินต้องเข้าบริษัทเพราะเป็นการเพิ่มทุน

แต่ ถ้าซื้อหุ้นจากผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็เป็นไปได้ครับว่าผู้ขายออาจจะเอาเงินมาคืนกับผู้ซื้อได้ครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มีใครมีประสบการณ์บ้างคะ
หุหุ ไม่มีประสพการณ์ :D
โพสต์โพสต์