---TSC ทำไมสาละวันเตี้ยลงครับ มีอะไรในกอไผ่---

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
BigBoat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

---TSC ทำไมสาละวันเตี้ยลงครับ มีอะไรในกอไผ่---

โพสต์ที่ 1

พยายามจะคิดหาเหตุผลที่มันลงก็คือ

1.ผลประกอบการแย่ลง แต่อย่างน้อยแย่สุดก็น่าจะได้สัก0.6บาทต่อหุ้น ราคาก็ไม่น่าจะลงมาได้ถึงเพียงนี้ จำได้ว่าเคยเห็น9บาท หรือ2หลักอะไรทำนองนี้

2.อุตสาหกรรมรถยนต์ตกต่ำ มันสะท้อนออกมาแล้วในงบซึ่งก็ไม่ได้ขาดทุนอะไร

3....หรือเป็นเพราะว่ามีตระกูล จุฬางกูร  ถืออยู่ จึงสะท้อนในภาพไม่ดี

แต่เมื่อมามองในอีกแง่เข้าข้างตัวหุ้นก็คือ

1. ผู้บริหาร เข้าซื้อและถือมาตลอดไม่มีขายเลยครับ และซื้อหนักมือด้วย แต่ราคาก็ไหลลงมาเรื่อยๆ ก็ไม่รู้ด้วยเหตุใด

2.บริษัทมีmarket shareด้านนี้สูงโดยเฉพาะกับToyota และIsuzu ซึ่งถือว่าไม่เลวเลยสำหรับบริษัท

3.บริษัทมีเงินสดอยู่ในระดับสูงตลอด จำได้ว่าเคยมีถึง600ล้าน ซึ่งเท่ากับ3บาทต่อหุ้น และล่าสุดก็มี100กว่าล้าน

4.หนี้ระยะยาวไม่มี มีแต่หนี้หมุนเวียน

5.BV 5บาท ซึ่งก็ใกล้ราคาตลาดมาก

------------------------------------------------------------------------------------
ผมเริ่มสนใจมองตัวนี้นะครับ แต่วอลุ่มยังไม่โดนเท่านั้นเอง
เลยยังกล้าๆกลัวๆ

ครั้นมานั่งคิดถึงmargin of safety ในใจอยากได้ที่5บาท (โหดดีไหมครับ อิอิ)

ก็เหลียวๆมองๆดู เพื่อนๆคิดเห็นอะไรเพิ่มแนะนำได้ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อ้าว ได้เวลาซื้อแล้วเหรอ อย่าเพิ่งซิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet

โพสต์ที่ 3

อุตสาหกรรมรถยนต์ถึงจุดต่ำสุดหรือยังครับ ใครพอมีข้อมูลยอดขายรถยนต์รายไตรมาสมาแชร์กันหน่อย
ถ้า 5 บาทก็น่าสนใจ มาก....
แต่ว่าจะถึงเหรอครับ   :shock:
BigBoat

โพสต์ที่ 4

ผมคงทยอยครับ

5บาทก็ใจร้ายไป

เริ่มเก็บต่ำ7บาทอ่ะครับ
Khunchat

โพสต์ที่ 5

ผมอยู่ในอุตสาหกรรมรถยนต์ ผมไม่เห็นยอดผลิตชิ้นส่วน Toyota Isuzu Honda จะตกเลยครับ ผลิตแทบไม่ทัน
คุณต้องดูเป็นบริษัทนะว่า ปัจจุบันการบริหารเป็นยังไง พนักงานเขาลาออกเยอะมั๊ยช่วงนี้ หรือพนักงานที่เคยมีหุ้นเริ่มขายหุ้นออก ตอนนี้บริษัทกำลังอยู่ระหว่างการเปลี่ยนแปลงเยอะมากพอสมควร แต่ในแง่ไหนต้องถามInsider ครับ ผมเคยPost ในร้อยคนร้อยหุ้นนะว่าให้ดูการบริหารจัดการให้ดีว่าการเปลี่ยนแปลงเป็นไปในทางไหน ไม่มีใครรู้หรอกนอกจากInsider แต่ผมก็พอรู้บ้าง พอจะแชร์เพื่อนๆได้ ถ้าให้มากไปจะไม่เป็นผลดีต่อผมสักเท่าไหร่ เพราะผมเคยโดนด่าในร้อยคนร้อยหุ้นมาแล้ว ว่าพูดตรง เชิงลึกเกินไป ถ้าคนนั้นได้ดูราคาหุ้นวันนี้เขาจะร้องอ๋อคงจะขอบใจผมมากกว่าถ้าเขาปล่อยของตั้งแต่ที่ราคา 10 บาท
Khunchat

โพสต์ที่ 6

แต่เท่าที่ทราบมาว่าบริษัทกำลังลดต้นทุนนะ โดยให้พนักงานที่เงินเดือนสูงลาออกเองแต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นคนเก่งที่ลาออกไปด้วยหรือป่าว
Jeng

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมอยู่ในอุตสาหกรรมรถยนต์ ผมไม่เห็นยอดผลิตชิ้นส่วน Toyota Isuzu Honda จะตกเลยครับ ผลิตแทบไม่ทัน 
คุณต้องดูเป็นบริษัทนะว่า ปัจจุบันการบริหารเป็นยังไง พนักงานเขาลาออกเยอะมั๊ยช่วงนี้ หรือพนักงานที่เคยมีหุ้นเริ่มขายหุ้นออก ตอนนี้บริษัทกำลังอยู่ระหว่างการเปลี่ยนแปลงเยอะมากพอสมควร แต่ในแง่ไหนต้องถามInsider ครับ ผมเคยPost ในร้อยคนร้อยหุ้นนะว่าให้ดูการบริหารจัดการให้ดีว่าการเปลี่ยนแปลงเป็นไปในทางไหน ไม่มีใครรู้หรอกนอกจากInsider แต่ผมก็พอรู้บ้าง พอจะแชร์เพื่อนๆได้ ถ้าให้มากไปจะไม่เป็นผลดีต่อผมสักเท่าไหร่ เพราะผมเคยโดนด่าในร้อยคนร้อยหุ้นมาแล้ว ว่าพูดตรง เชิงลึกเกินไป ถ้าคนนั้นได้ดูราคาหุ้นวันนี้เขาจะร้องอ๋อคงจะขอบใจผมมากกว่าถ้าเขาปล่อยของตั้งแต่ที่ราคา 10 บาท
ใครไปด่าคุณ ไม่มีใครด่าหรอก

แต่เรื่อง insider อะไรนี่ เว็บนี้เขาไม่อยากให้มีครับ เป็น นโยบาย
Khunchat

โพสต์ที่ 8

เข้าใจแล้วคุณJeng ผมก็ตามTSC อยู่ห่างๆๆนะเพราะอยู่ในอุตเดียวกัน
ลุงขวด

โพสต์ที่ 9

ผมละเซ็งเลยครับ  ได้รับการติดต่อว่าจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมโรงงาน TSC เมื่อเดือนที่แล้ว .... ดีใจนะครับ  แต่เมื่อวานได้รับการยืนยันว่า เขาจัดให้เฉพาะนักวิเคราะห์  โทรมาขอโทษ..... เอ  นักวิเคราะห์นี่มีสิทธิมากกว่าเราอีกนะ ว่าจะไปบ่นในการประชุมคราวหน้า พึ่งได้ศึกษาราคาหุ้นและความสามารถทำกำไร พอคิดว่า จะเริ่มทำตัวให้รู้จักกิจการ ก็โดนปฏิเสธเสียแล้วซิ  ดีนะครับ ...ผมไม่โกรธมากเท่าไหร่ เพราะ เขาจะไปกันวันที่ 9 เดือนหน้า มันตรงกับผมติดธุระต้องไปประชุมวิสามัญของ SNC ซึ่งผมถือเป็นอันดับสองของ portforlio ของ  เมื่อปีก่อนติดอันดับแรก .... แต่ปีนี้ติดอันดับสอง เพราะเงินปันผลที่ได้ไปซื้อตัวอื่นทำให้ตัวอื่นมันก้าวเป็นอันดับแรกไปเสียแล้ว :wink:

TSC ถ้าผมได้ไปโรงงานก็คงจะได้ตัดสินใจว่าจะซื้อเพิ่มดีหรือเปล่า  คงต้องรอไปปีหน้า และรออ่านบทวิเคราะห์กันหลัง 9/10/50 ...หุ้นตัวนี้ คนซื้อ IPO ยังขาดทุนอยู่ ซื้อกันที่ 8.20 บาท ลองตามกันดู.....หุ้นกลุ่มรถยนต์และกลุ่มสิ่งทอ เป็น 2 กลุ่มที่ผมลงทุนไปแล้ว ยังขาดทุนอยู่  ไม่ถูกชะตากับผมเท่าไหร่เลย :roll:  :roll:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Jeng

โพสต์ที่ 10

เด้งซะแรงเลยวันนี้ 6.95 เป็น 7.60
JR_Handsome

โพสต์ที่ 11

TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท  ลองดูกันน่ะครับ  ว่าผมจะทายผิดไหม

ลุ้นกันครับ  ผมเก็บตามผู้บริหารเลย  บ้านอยู่ไกล้ๆกันแถวช่องนนทรี
Jeng

โพสต์ที่ 12

TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท  ลองดูกันน่ะครับ  ว่าผมจะทายผิดไหม

ลุ้นกันครับ  ผมเก็บตามผู้บริหารเลย  บ้านอยู่ไกล้ๆกันแถวช่องนนทรี
อืม เหตุผลใช้ได้เลย  :D  :D  :D

ไม่ทราบมีใครอยู่ข้างบ้านผู้บริหารบ้างครับ
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

...ตามมาสร้างกระแสถึงในTVI อย่างนี้ต้องเจอพี่Jeng ถึงจะมวยถูกคู่555...
...สังเกตช่วงหลังๆ นักเก็งกำไรเริ่มหมดมุก เข้ามาหาหุ้นVIไปปั่นเล่น...
Blue planet

โพสต์ที่ 14

เริ่มไม่เตี้ยแล้วครับ  :shock:
JR_Handsome

โพสต์ที่ 15

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Too Fast,  VI  don't like Stock to rally too fast kab..

Slow down TSC
Radio

โพสต์ที่ 16

ผมงงแล้ว ผมเข้าไปใน WEB pantip ห้องสินธรหรือเปล่านี่
มีให้หวยตัวหุ้นพร้อมเป้าหมายด้วย
Neocapritermes

โพสต์ที่ 17

นั่นสิครับ อ่านความเห็นพี่หล่อจูเนียร์แล้วเสียวจัง
JR_Handsome

โพสต์ที่ 18

สังเกตช่วงหลังๆ นักเก็งกำไรเริ่มหมดมุก เข้ามาหาหุ้นVIไปปั่นเล่น
ตอบคุณ trillionare น่ะครับ  หุ้นตัวไหน ไม่ปั่นบ้างครับในตลาดหุ้นไทย ที่เป็นตลาดขนาดเล็กแบบนี้  คุณคิดว่า Ptt, pttep, rrc atc หรือหุ้นชั้นดีอื่นๆ ไม่ถูกปั่นราคาบ้างหรือครับ

มันอยู่ที่ว่าใครปั่น ใครลากราคากันเท่านั้นเอง

ตลาดหุ้นไทยนั้นเล็กเกินไปครับ  โดนFund flow จากเงินร้อนต่างชาติเข้าหน่อย จะทำให้ขึ้นหรือลงก็ง่ายมากๆๆ  

หุ้นไทยนั้น อยู่ที่ว่าเราจับจังหวะมันได้ถูกหรือเปล่าเท่านั้น  ตลาดรวมตกเป็นยี่สิบจุด ก็ยังมีหุ้นให้เล่นได้

ก็เป็นมุมมองของผมน่ะครับ  ด้วยความเคารพ
Jeng

โพสต์ที่ 19

...ตามมาสร้างกระแสถึงในTVI อย่างนี้ต้องเจอพี่Jeng ถึงจะมวยถูกคู่555... 
...สังเกตช่วงหลังๆ นักเก็งกำไรเริ่มหมดมุก เข้ามาหาหุ้นVIไปปั่นเล่น...
เหอๆ พี่ไม่ใช่องค์รัก พิทักเว็บ tvi นะ  trillionaire

และพี่ก็ไม่ได้เกิดมากอบกู้โลกมนุษย์ด้วย

อย่างไรก็ตาม คนที่ชอบโพส ให้เป้าหมายราคา และบอกว่า มี insider ( อาจจะบอกอ้อมๆ )

ผมว่า เขาก็มีสิทธิ์พูดนะ ทั้งๆที่กฎหมายไม่อนุญาติให้พูด

อืม หากเราไม่เคารพกฎหมาย ไม่เคารพกฎเว็บ แล้วเราจะเคารพอะไรดี

ไม่ได้ว่า ใครโดยตรงนะ แต่ใครอยากรับ ก็รับไป ไม่ว่ากัน

อิอิ
trillionaire

โพสต์ที่ 20

...หุ้นที่เอ่ยมา ทำราคามั้ยไม่รู้ แต่งบเค้าดีต่อเนื่อง ปันผลให้ตลอด แถมเครดิตภาษีอื้อด้วย...
...ถือนานๆ ให้ลูกให้หลานก็มีcapital gainหลายเท่า...
...ไม่ใช่ หุ้นกะเลวกะลาด วอลุ่มน้อยๆที่หยิบเอามาปั่นๆไปวันๆ ...

...พี่Jeng คงเกลียดฤาษีละมั้งเนี่ย องครักษ์ พิทักษ์เวบ ครับพี่...
...ผมรู้ว่า พี่แกล้งพิมพ์ เลยแซวเล่น นิโหน่ย...
...ผมชอบลีลาในการตอบกระทู้ของท่านพี่มานานแล้ว...
...การจะเป็นคนเก่ง ที่มีฝีปากเฉียบ ต้องฝึกกันนานซักแค่ไหนเนี่ย...
...รู้สึก จะไม่เข้า"ร้อยคน ร้อยหุ้น"เท่าไร เดี๋ยวโดนดุ...อิอิ
Digital_Akono_

โพสต์ที่ 21

[quote="JR_Handsome"]TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท
chatchai

โพสต์ที่ 22

[quote="JR_Handsome"]TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
plamuek76

โพสต์ที่ 23

[quote="chatchai"][quote="JR_Handsome"]TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท
Neocapritermes

โพสต์ที่ 24

[quote="plamuek76"][quote="chatchai"][quote="JR_Handsome"]TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 25

เข้ามาดูด้วยคนครับ   :lol:  :lol:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
maeteeb

โพสต์ที่ 26

สงสัยจะเป็นแนว JR VOID   :lol:  ล้อเล่นครับ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
Jeng

โพสต์ที่ 27

หุ้นดีมักจะลงนานมากๆ ก่อนระเบิดเสมอ
KB

โพสต์ที่ 28

[quote="Neocapritermes"][quote="plamuek76"][quote="chatchai"][quote="JR_Handsome"]TSC อาทิตย์หน้า อาจได้เห็นที่ราคาเก้าบาท
funza

โพสต์ที่ 29

6.95 แล้วครับ เข้าได้หรือยัง หรือว่าควร รออีกหน่อย ไม่น่าจะสายเกินรอ   :lol:  :lol:
The investor's chief problem and even his worst enemy is likely to be himself.
pawiga

โพสต์ที่ 30

เดาว่า ลงเพราะผลประกอบการที่ ตกลงมาหลายไตรมาส
จากการย้ายโรงงานใหม่ใหญ่กว่าเดิมแต่ ยอดขายมอเตอไซในประเทศกลับตกลง หลายเปอเซนอยู่
ถ้าจะขึ้นได้นี่ สงสัยต้องรอ ยอดผลิตมอเตอไซโตเยอะๆหนอ่ย
โพสต์โพสต์