UMS ราคานี้ว่าไงน่าขายหรือถือเอา warrant ดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vichit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

UMS ราคานี้ว่าไงน่าขายหรือถือเอา warrant ดีครับ

โพสต์ที่ 1

UMS ราคานี้ว่าไงน่าขายหรือถือเอา warrant  ดีครับ

คือว่าได้กำไรแล้ว 20%   ขอความคิดเห็นพี่ๆชาว VI หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
harn

โพสต์ที่ 2

ขายครึ่งหนึ่ง แล้วถือที่เหลือไว้รอลุ้นวอร์แรนท์กับ ผลประกอบการไตรมาส 3 ต่อไปอีกหน่อยครับ
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

8) แหะ แหะ ผมคิดอย่างงี้ครับ

ผมมีทุน 17 บาท/หุ้น ได้วอแรนซ์มาฟรี แปลงสภาพแล้ว(8.5บาท/วอแรนซ์)
ทำให้ผมมีหุ้นเพิ่มเป็น 1.5 หุ้น ราคาทุนทั้งหมดเท่ากะ 14.17 บาท/หุ้น

ถ้าบริษัทฯยังโตต่อเนื่อง หุ้นก็เพิ่มมากขึ้นอีก 50% ทุนลดลง 16.65%

แล้วผมจะขายไปตอนนี้ด้วยเหตุผลใดดีครับ  :wink:
zolomon

โพสต์ที่ 4

ผมคิดอีกอย่างครับ
ตอนที่พิมพ์นี้ตัวแม่ 31.75 p/e ประมาณ 17 (ใช้ eps ครึ่งปีแรก x 2)
ดังนั้นถ้านับ w ที่เข้ามาอีก รวมกัน fully dilute จะได้ p/e ประมาณ 25
ทางเดียวที่จะ eps จะไล่ทันได้ eps ต้องเพิ่มมากกว่า 25 %
คิดแบบนี้แล้วไซ้ วันนี้ผมเลยขายหมด แล้วไปซื้อตัวอื่น
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

ดูๆแล้วผมว่า UMS ต้องการเพิ่มทุนเอามากๆแต่คิดว่าไม่ใช่ตอนนี้ จึงออกWarrantมา(ก็เครื่องมือเพิ่มทุนอย่างหนึ่งนั่นแหละ) ข้อดีก็คือผู้ถือหุ้นไม่เจ็บตัวเพราะขายwarrantได้

ถามว่าราคาUMSจะขึ้นอีกไหม ผมเดาเอานะว่าไม่ทรงก็ลงนิดหน่อย แต่โอกาสขึ้นอีกก็มี เพราะไม่งั่นไม่มีใครไปแปลงwarrant แน่

ดูพื้นฐานดีๆครับถ้าจะเล่นต่อ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

[quote="dino"]8) แหะ แหะ ผมคิดอย่างงี้ครับ

ผมมีทุน 17 บาท/หุ้น ได้วอแรนซ์มาฟรี แปลงสภาพแล้ว(8.5บาท/วอแรนซ์)
ทำให้ผมมีหุ้นเพิ่มเป็น 1.5 หุ้น ราคาทุนทั้งหมดเท่ากะ 14.17 บาท/หุ้น

ถ้าบริษัทฯยังโตต่อเนื่อง หุ้นก็เพิ่มมากขึ้นอีก 50% ทุนลดลง 16.65%

แล้วผมจะขายไปตอนนี้ด้วยเหตุผลใดดีครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"][quote="dino"]8) แหะ แหะ ผมคิดอย่างงี้ครับ

แล้วผมจะขายไปตอนนี้ด้วยเหตุผลใดดีครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 8

[quote="dino"][quote="chatchai"][quote="dino"]8) แหะ แหะ ผมคิดอย่างงี้ครับ

Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 9

zolomon เขียน:ผมคิดอีกอย่างครับ
ตอนที่พิมพ์นี้ตัวแม่ 31.75 p/e ประมาณ 17 (ใช้ eps ครึ่งปีแรก x 2)
ดังนั้นถ้านับ w ที่เข้ามาอีก รวมกัน fully dilute จะได้ p/e ประมาณ 25
ทางเดียวที่จะ eps จะไล่ทันได้ eps ต้องเพิ่มมากกว่า 25 %
คิดแบบนี้แล้วไซ้ วันนี้ผมเลยขายหมด แล้วไปซื้อตัวอื่น
ไม่ใช่ความเห็นต่อ quote นี้นะครับ

แต่ เสริมให้คนอื่นว่า  ระวังกับดัก PEG ratio นะครับ มันยิ่งกว่านี้อีก  :wink:
miracle

โพสต์ที่ 10

คำถามที่หาคำตอบคือ

ราคาน้ำมันกับราคาถ่านหิน

ความสามารถของผู้บริหารที่หาแหล่งถ่านหินที่ราคาขยับสูงขึ้นๆเรื่อยได้อย่างไง

ความสามารถที่ขึ้นราคาถ่านหิน กับลูกค้าในรอบการสั่งซื้อถัดไปได้หรือเปล่า

ถ้าหากถ่านหินราคาร่วง ทำให้บริษัทเสียหายจากสินค้าที่มีใน STOCK มาแค่นั้น

อันนี้ต้องไปดูกันเอาเองล่ะครับ
คำถามพวกนี้ต้องหาคำตอบสำหรับคนที่ถือ และ เล่นต่อ
:)
โพสต์โพสต์