ใครเคยถือหุ้นรับปันผลจนคืนทุนบ้างครับ...กี่ปีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
J o r n
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครเคยถือหุ้นรับปันผลจนคืนทุนบ้างครับ...กี่ปีครับ

โพสต์ที่ 1

คือ วันก่อน อ่านเรื่องเกี่ยวกับ บริษัท SCC น่ะครับ
คิดว่าเป็นคุณวิกรม ท่านบอกว่า ซื้อมาแค่ 100 หุ้น
วันแรกที่ขายใน ตลาดฯ ผ่านมา 30 กว่าปีแล้ว
ปัจจุบัน กำไรหลายร้อยเท่า แค่รับปันผลอย่างเดียว
รวมแล้วก็หลายแสนบาท...นี่คือตัวอย่าง

เพราะผมก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์นั้นครับ
ตอนนี้ผมมีหุ้นตัวนึงที่รับปันผลอย่างเดียว
จำใจติดหุ้นสูง 80 บาท ยังขาดทุนมาก ไม่ได้ขาย
แต่ยังรับปันผล 3 ปี รวมแล้วแค่ 8 บาทเองครับ

อยากรบกวนถาม เพื่อนๆ ในนี้บ้างนะครับ
ท่านไหนบ้าง ถือหุ้นรับปันผลจนคืนทุน
แล้วใช้เวลาน้อยสุดกี่ปีครับ ถึงคืนทุน
ไม่นับ cap gain นะครับ
อยากทราบประสบการณ์ดีๆ
ขอบคุณมากครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คิดแบบง่ายไม่นับเครดิตภาษีนะครับ

ซื้อมาประมาณ 14 บาท

ได้ปันผลมา 6 ปี  1 บาท  1.50 บาท  1.85 บาท  2.00 บาท  2.25 บาท  และตอนต้นปีนี้ได้มา 2.50 บาท

รวมแล้ว 11.10 บาท

ต้นปีหน้าคงได้ลุ้น

ที่ได้เพราะ  ตอนซื้อ  ซื้อราคาไม่แพง  และบริษัทมีกำไรสุทธิเติบโตทุกปี  รวมทั้งมีความสามารถในการจ่ายเงินปันผล
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ปตท.ไงครับที่ราคาจองน่ะครับ

ปี 2002 - 2.50 บาท
ปี 2003 - 2.85 บาท
ปี 2003 - 4.00 บาท
ปี 2004 - 6.75 บาท
ปี 2005 - 9.25 บาท
ปี 2006 - 10.50 บาท
ปี 2007 - ครึ่งปีแรก 5 บาท

ตอนนี้ก็ 40.85 บาทแล้วน่ะครับ

รู้สึกว่าปีมันจะไม่แน่น่ะครับ เพราะ ที่ผมบันทึกไว้แล้วมานั่งไล่ดันเกินมาปีซะงั้น :lol:  แต่ตัวปันผลที่จ่ายนี่ถูกแน่นอนน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 4

จริง ๆด้วยครับคุณ Chatchai

ขอแสดงความนับถือในสายตาอันเฉียบคมอีกครั้งครับ
J o r n

โพสต์ที่ 5

โอ....สุดยอดครับ

จริงอย่างที่คุณ chatchai บอกนะครับ
ถ้าต้นทุนต่ำ และจ่ายปันผลเพิ่มขึ้นแบบนี้
ก็คงใกล้จุดรีเทิร์นแล้ว ยินดีด้วยครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 6

sst    ที่ซื้อล๊อตแรกตอน ๑๖ บาทครับ

ส่วน jct กับ csr  รอลุ้นอีกปีเดียว(ถ้าจ่ายได้เท่าปีนี้)

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Dech

โพสต์ที่ 7

ต้องถือยาวๆบ้างแล้วครับ :bow:  :bow:  :bow:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
vudhipong

โพสต์ที่ 8

ถือมาประมาณ 4 ปีกว่า คาดว่าถ้าได้ปันผลเท่าเดิม อีกประมาณ 3-4 ปี คงคืนทุนครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 9

โปรดได้อย่าเข้าใจกันผิดนะครับ

ผมไม่ได้อยากจะได้เงินปันผลมากขนาดนี้

ผมไม่ได้อยากจะถือหุ้นยาวนานขนาดนี้

ที่ผมต้องถือยาวนานขนาดนี้ก็เพราะ

1. ราคาหุ้นยังไม่พุ่งเกินพื้นฐานซักที   :cry:

2. ผมยังไม่พบการลงทุนอื่นที่เหมาะสมกว่า (ขี้เกียจมากไปหน่อย   :oops:   )

3. บริษัทก็ยังคงเติบโตได้เรื่อยๆ   (  เย้  เย้  :) )
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
J o r n

โพสต์ที่ 10

แต่ละท่าน ที่ทำได้แบบนี้
ส่วนมากลงทุนมาแล้วหลายปี เกินสิบปีทั้งนั้น
และถือยาวจริงๆ ...อึดมาก สุดยอดครับ

ผมคงต้องศึกษาอีกมากครับ
โพสต์โพสต์