ขออนุญาต ประชาสัมพันธ์งานสัมมนาดีๆครับ เสาร์ที่ 19 ม.ค.51

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dunkphunkorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขออนุญาต ประชาสัมพันธ์งานสัมมนาดีๆครับ เสาร์ที่ 19 ม.ค.51

โพสต์ที่ 61

leaderinshadow เขียน:ขอบคุณ คุณ
มากครับ
ที่ช่วยสรุปความรู้จากงานสัมมนาให้ :cool:

ตัวผมเองอยากเข้าไปฟังมากเลย แต่ต้องคอยดูแลงานอยู่ข้างนอก
ก็เลย... อดฟัง
นักลงทุนฝึกหัดครับ
izac44

โพสต์ที่ 62

งานจัดได้ดี เป็นกำลังใจให้
*ถ้ามีกิจกรรมดี มาแนะนำต่อนะครับ
humdrum

โพสต์ที่ 63

เสียดายไปไมได้ครับ
ขอบคุณคุณ noo มากครับ  :wink:
กระโจมไฟ

โพสต์ที่ 64

เท่าที่ได้มีโอกาสคุยกับประธานและรองประธานจัดงาน รู้สึกกังวลกันว่างานจะออกมาไม่ดี
สำหรับผม ถือว่าสัมมนาครั้งนี้ จัดได้ดีนะครับ อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับงานสัมมนาที่องค์กรธุรกิจอื่นๆเขาจัดกัน
งานนี้เป็นงานระดับนักศึกษา ที่จัดฟรี และมีทุนไม่มาก ทำได้อย่างนี้ถือว่าโอเคแล้วครับ
งานอย่างนี้ รูปแบบหรือการตกแต่งสถานที่ภายนอกไม่ใช่เรื่องสำคัญ
หัวใจสำคัญคือเนื้อหาของการสัมมนาครับ
ซึ่งงานนี้ผมในฐานะนักลงทุนคนหนึ่งฟังแล้วก็ได้มุมมองดีๆมาพอสมควรครับ
ดีใจที่มีน้องๆนักศึกษารุ่นใหม่ให้ความสนใจเรื่องการลงทุนกันค่อนข้างมาก และคิดว่าคงได้ความรู้และประโยชน์ไปไม่น้อยเช่นกัน
ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ผู้จัดงานครับ
noooon010

โพสต์ที่ 65

มาเพิ่มเติมข้อมูลครับผม

โดยส่วนใหญ่ ดร.นิเวศน์จะเน้นให้ "มองแบบระยะยาว และมองเป็นภาพใหญ่"
ซึ่ง VI หลายๆท่านคงทราบดี แตบางที เราก็ลืมมันไปเพราะอารมณ์ของ Mr.Market / สถานการณ์อื่นๆรอบๆตัวเราทำให้เราหวั่นไหว

แต่ส่วนตัว ผมว่า ตามสถานการณ์ไว้บ้างก็ดีนะครับ
วันนั้น ผมนั่งคุยกับพี่หนึ่ง (noonino) ผมยังว่า ถ้าเราอยู่ตอนปี 2539 แล้วทราบว่า 2540 จะเกิดวิกฤตแบบนี้ เราจะยังถือหุ้นไว้อยู่ไหม

....  ตัวผมเอง ผมว่า ขอถอยมาก่อน(ล้าง port แบบที่พี่ฉัตรทำ) แล้วค่อยมาดูอีกทีว่า บริษัทนั้นจะมีแนวโน้มดีขึ้นไหม ถ้าสถานการณ์นั้นๆมีผลมากๆต่อบริษัทจดทะเบียน

ผมว่ากรณีปี 2540 เนี่ย น่านำมาคิดว่า ถ้าเจอแบบนั้น จะทำอย่างไรนะครับ(หรือเค้าเคยมีการพูดคุยกันไปบ้างแล้วเอ่ย)

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้จัดนะครับ งานดีๆมีคุณค่าแบบนี้ ควรจัดอย่างต่อเนื่อง
(ต้องขอขอบคุณ sponsor ด้วยนะครับผม)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
August

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณครับคุณ noooon010ที่สรุป
และนำความรู้ดีๆมีคุณภาพมาแบ่งปัน :cool: