มองในแง่ดี หุ้นคงตก 2.93% ได้ไม่กี่วัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
SEHJU
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ครับ

โพสต์ที่ 31

hot เขียน:http://video.sodazaa.com/vdoclip.php?qID=2384
ทางแก้สำหรับตลาดแบบนี้
ดูแล้วครับ.. คงจะเจ็บน่าดู..
แต่ไม่แน่ใจว่าหมายความว่าอะไรอ่ะครับ
หมายความว่า ตลาดช่วงนี้อย่ามัวแต่ช้อนเพลินรึป่าวครับ
เหมือนกับที่คุยเพลินจนลืมดูถนน... รึป่าว..
ssuwan

มองในแง่ดี หุ้นคงตก 2.93% ได้ไม่กี่วัน

โพสต์ที่ 32

ผมก็ผ่านมาทั้งไข้หวัดนกตอนนั้นพึ่งเริ่มลงทุน  แต่ตอนนั้นหุ้นใน port ติดลบยับเยิน   แต่ตอนนี้หุ้นใน port เฉลี่ยยังบวกอยู่นะครับ แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าทำไมไม่ขายไปตอนกำไรยังเยอะอยู่ มีใจแป้วเล็กๆๆครับ มีวิธีคิดอย่างไรในการทำให้จิตใจปกติครับ ตอนนี้รู้สึกได้ว่าตัวเองเริ่มเครียดนิด เช่นไม่อยากไปเที่ยวห้าง ไม่อยากไปกินข้าวนอกบ้าน   แต่ยังสู้อยู่ครับ :lol:
hot

โพสต์ที่ 33

ตลาดแดงขนาดนี้

ยังหุ้นเขียวติดอันดับตั้ง20 บริษัทแนะ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ที่จริงก็เป็นเรื่องหมิ่นเหม่นะครับ มาโพสต์แบบเชียร์ให้ถือหุ้น ตอนตลาดลงหนัก ทุกคนหนีตาย หรือติดหุ้น แต่ปีที่แล้วต้นปีตลาดตกหนักเหมือนกัน ผมก็โพสต์อย่างนี้ ปรากฎว่าสิ้นปีตลาดให้ผลตอบแทน 30% หลายคนทำผลตอบแทนได้สูงสุด รวมถึงผมด้วย ก็ไม่ใช่ว่าปีนี้จะเหมือนปีที่แล้วนะครับ แต่เวลาที่งุนๆงงๆ ก็ต้องดูที่ข้อข้อเท็จจริง..

ดูว่าตลาดตกเพราะอะไร
ผมเดาเอาว่าทุกคนกลัวเศรษกิจสหรัฐจะตกต่ำ
(แต่เป็นเรื่องแปลกที่ตลาดหุ้นอื่นๆตกมากกว่าตลาดหุ้นสหรัฐเสียอีก  :lol:   )
และผมก็ไม่รู้ว่าจะกระทบกับประเทศไทยแค่ไหน แต่มองภาพใหญ่ได้ว่า

1.สัดส่วนการส่งออกไปสหรัฐของไทยลดลงเหลือประมาณ 12-13% ในปัจจุบัน

2.กำลังหลักในการขับเคลื่อนเศรษกิจโลกจากอดีตเป็น สหรัฐ ยุโรป และญี่ปุ่น แต่ปัจจุบันมีจีน อินเดีย รัซเซีย บลาซิล และตะวันออกกลาง เป็นอีกขั้ว

3.เงินที่ผลิตในโลกเพิ่มขึ้นทุกปี ทำให้เงินท่วมโลก นี่น่าจะเป็นสาเหตุที่มีแต่เงินเฟ้อแทบไม่มีเงินฝืด และตลาดหุ้นน่าจะเป็นแหล่งลงทุนที่ใหญ่ที่สุดและความเสี่ยงต่ำกว่าตลาดอนุพันธ์

4.ไทยกำลังจะมีรัฐบาลจากการเลือกตั้งในรอบเกือบ 2 ปี การใช้จ่ายงบประมาณน่าจะมากขึ้น

ที่พูดมาไม่ได้บอกว่าหุ้นจะไม่ตกอีกนะครับ แต่อยากจะมองในด้านบวกกันบ้าง แต่ถ้ากลัวหรือคาดว่าหุ้นจะตกอีกนานๆแน่ๆ เราก็ยังมีทางทำกำไร คือไป short tflex ไงครับ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
krisy

โพสต์ที่ 35

เราก็รู้สึกว่าเศรษฐกิจของไทยยังไม่แย่ซะหน่อย โดยมีเหตุผลแบบที่คุณลูกอิสานบอกข้างต้นค่ะ

แต่ที่มันลง ลง ลงและลง เราว่าอารมณ์พาไปทั้งนั้น จากน้องดาว น้องนิก และน้องฮั่ง ทำให้คนที่มีแต่กองทุนหุ้นอย่างเราตกที่นั่งลำบาก เรียกว่า เราต่อเรือที่ไม่เหมาะกับดินฟ้าอากาศเอง

เป็นบทเรียนที่ดีช่วงหนึ่งสำหรับมือใหม่อย่างเราค่ะ

แต่เวลาที่เศรษฐกิจโลกยังไม่ค่อยดี เราเป็นรายย่อยเราอยากกอดเงินไว้ในที่เซฟๆหน่อย แต่พวกกองทุนหัวแดงเนี่ย มันจะขายเอาเงินไปไหนหว่า เพราะไม่ว่าที่ไหนก็หุ้นตก สงสัยทุกทีเลย
.....Give Everything but not Give Up.....
jung_oh

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณคับ อ่านแล้ว รู้สึกสบายใจขึ้นมาเลย อิอิ

เห็นแดงๆ อย่างงี้แล้ว อารมณ์มันบ่จอยจิงๆ

สงสัย ผมคงต้องฝึกอีกเยอะเลย  :D
mamalover

โพสต์ที่ 37

เฮ่อ...ก็ยังเซ็งอยู่ดี แต่ทำไงได้ล่ะ มีขึ้นย่อมมีลง ก็ยังดีที่มีปันผลกิน พอกล้อมแกล้ม
hot

โพสต์ที่ 38

หุ้นพื้นฐานหลายบริษัทลยมากกว่า5%

อืม
hot

โพสต์ที่ 39

ในขณะดัชนีลบ4%

มีอะไรผิดเพี้ยนหรือเปล่า
ปุย

โพสต์ที่ 40

กลัวว่าพรุ่งนี้ หุ้นพื้นฐาน จะร่วงต่อ อีก 4%
ในขณะที่ ดัชนี ลบ 5% นะซิครับ

ใครรู้บ้างเนี่ย ว่าเทศกาล SET MEGA SALE จะมีอีก กี่วัน กี่เดือน กี่ปี
จะได้ช้อบ วันท้ายๆ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 41

ปุย เขียน:กลัวว่าพรุ่งนี้ หุ้นพื้นฐาน จะร่วงต่อ อีก 4%
ในขณะที่ ดัชนี ลบ 5% นะซิครับ

ใครรู้บ้างเนี่ย ว่าเทศกาล SET MEGA SALE จะมีอีก กี่วัน กี่เดือน กี่ปี
จะได้ช้อบ วันท้ายๆ
รู้ก็เป็นเทพครับ  :lol:
ตอนนี้ทำใจ ใช้ความคิดให้เยอะที่สุด
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
hot

โพสต์ที่ 42

SET MEGA SALE
ปกติ  ของดีดีมักเทขายวันแรกแรกนะคับ

วันสุดท้ายจะเหลือ แต่  ของรุ่นเก่าที่ลดราคา
Saran

โพสต์ที่ 43

ถ้าซื้อเพื่อหวังผลระยะยาว ก็น่าจะได้เวลาถือจริงๆ แล้วนะ :lol:

ส่วนของผม ตอนนี้ไม่ดูหน้าจอแล้วครับ (หลบหนีความจริง 555)
Blueblood

โพสต์ที่ 44

circuit breaker นี่เริ่มที่กี่% ครับ ?
It's earnings that count
Dimsum

โพสต์ที่ 45

10 % ครับ
Golden Stock

โพสต์ที่ 46

ลบอย่างนี้อีกวัน  พรุ่งนี้ก็เหลือ 700 จุดแล้วครับ  :lol:

ตั้งแต่ต้นปีมาหุ้นมันลงแบบไม่เลือกหน้าเลย  จนถึงวันนี้พอร์ตผมติดลบไป
ใกล้ๆ 10 % แระ  นับเป็นปีแรกที่เริ่มต้นเดือนมกราคมก็ติดลบมากขนาดนี้
oatty

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณที่มาบอกเล่าความในใจครับพี่ลูกอิสาณ

ผมเอง นั่งมองเฉย ๆ แบบว่าไม่มีตังค์ซื้อเพิ่ม  :P  :P  :P
เวบก็นาน ๆ เข้ามาอ่าน
แต่เปรียบเทียบแล้ว ปีที่แล้วก็ตกหนัก แต่สิ้นปีผลตอบแทนดันดีเกินคาด
ปีนี้..ขอให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเถอะ..อับดุล
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี

โพสต์ที่ 48

ชักหวาดๆ อยู่เหมือนกันนะครับ

กับการถือหุ้นในภาวะเศรษฐกิจถดถอย  (ยังเป็นแค่การคาดการณ์)

ไม่รู้ว่าดัชนีจะลงไป 20 - 30 % หรือว่ามากกว่านั้น  :roll:

หากลงระดับนั้นจริง

ผมว่าต้องถือหุ้นอีกหลายปีกว่าจะกลับมาได้เท่ากับตอนนี้

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะทำอย่างไรกับพอร์ตหุ้นดี  :?:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 49

ของผมล้างปอดวันนี้เลย ยอมเจ็บตัวเล็กน้อย เพราะจะได้เงินสดมาเติมกระสุน กะจะยิงวันท้ายๆ อย่างที่พี่ปุยบอก

แต่สองใจสองใจอยู่กลัวของหมดกะกลัวไปเปิดต่ออีกยาวอ่ะดิครับ

ยังไงก้อต้องทำอย่างดร. ว่า  Stay calm, stay invest
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
hot

โพสต์ที่ 50

ปกติเราฝากประจำเคยเข้า ตรวจดูดอกเบี้ยทุก
3เหลือ 6 เดือน 1ปี
เพราะเราไม่สังสัยในเงินต้นที่จะหายไป

เงินมีเท่าไรก็เท่านั้น  มีแต่เพิ่ม เงินในดอกเบี้ย
มากน้อยก็อีกเรื่อง

แต่หุ้น
เราเห็นมุลค่าลงทุน ทุกวัน

ทั้งที่ปันผลที่เหมือนดอกเบี้ยยังมาไม่ถึง

อืม  ยากจังแฮะ
Qคุง

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณครับพี่ลูกอิสานที่ช่วยเตือนสติ
เพราะบางครั้งอารมภ์ของตลาดอาจจะทำให้เราไขว้เขวได้
วันแรกตก........................ไม่เป็นไร (ในใจ..พรุ่งนี้อย่าตกอีกเลย)
วันที่สองก็ตก...................ไม่เป็นไร (ในใจ..เดี๋ยวมันก็กลับมา)
วันที่สองรอบบ่ายก็ตก.......ไม่ไหวแล้วเดี๋ยวขาดทุนมากกว่านี้เลยตัดสินใจขาย
ปรากฎว่ารีบาว.................เฮ้องวดหน้าไม่เอาแบบนี้แล้ว

ผมก็คิดแบบพี่ลูกอิสานครับว่าเงินมันล้นโลกเดี๋ยวขายพอรับรู้กำไรทางตัวเลขหรือทางตัวเงินแล้วก็มองหาทางลงทุนกันใหม่
ไม่ไปไหนก็กลัมที่เก่า
เศรษฐกิจบ้านเราค่อนข้างแข็งแกร่งไม่น่าจะโดนกระทบมากจากวิกฤตินี้
หากมองในแง่ดีได้ฝึกพัฒนาพลังชีวิตคล้ายช่วง กันสำรอง 30% แต่ร่วงน้อยกว่าแต่หลายวันติด
terati20

โพสต์ที่ 52

ต้องนิมนต์ พี่ๆ มาให้กำลังใจกันเเล้ว
 โอม ..............

:lol:  :lol:
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
noooon010

โพสต์ที่ 53

ขอบคุณนะครับพี่ลูกอีสาน
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
nanchan

โพสต์ที่ 54

การครั้งนี้ตัดสินใจยากยิ่งนัก

ตอนปฏิวัติ กะ ตอนหม่อมอุ๋ย30% ผมไม่กลัวเลยเงินเหลือเท่าไหร่ซื้อเพิ่มหมด

แต่ครั้งนี้ เป็นเรื่องที่กระทบเศรษฐกิจ และอาจจะเป็นโดมิโน่ได้

ยังไม่รู้ว่าจะมีอะไรต่อไปอีก อย่าประมาทละกันครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Kermit

โพสต์ที่ 55

เทรนด์สีแดงมาแรง ต้อนรับตรุษจีนเลยยย
ถ้าทำตัวเป็นเด็กดี ไม่เล่นคอมพ์ (ดูหน้าจอ) เยอะๆ ช่วงนี้
ช่วงหลังจากตรุษจีน อาจได้รับอั่งเปาก้อนโตก็ได้นะครับ  :lol:
"Hope for the Best, Plan for the Worst."
Blueblood

โพสต์ที่ 56

nanchan เขียน:การครั้งนี้ตัดสินใจยากยิ่งนัก

ตอนปฏิวัติ กะ ตอนหม่อมอุ๋ย30% ผมไม่กลัวเลยเงินเหลือเท่าไหร่ซื้อเพิ่มหมด

แต่ครั้งนี้ เป็นเรื่องที่กระทบเศรษฐกิจ และอาจจะเป็นโดมิโน่ได้

ยังไม่รู้ว่าจะมีอะไรต่อไปอีก อย่าประมาทละกันครับ
เห็นด้วยเลยครับ ... ส่วนตัวผมเองก็ลดมาร์จิ้นลงแล้ว :)
It's earnings that count

โพสต์ที่ 57

nanchan เขียน:การครั้งนี้ตัดสินใจยากยิ่งนัก

ผมก็คิดแบบเดียวกับพี่นานๆ ที เอ้ย ไม่ใช่ พี่นานจัง

อย่างเหตุการณ์ที่ทำให้หุ้นตกแรงๆ ที่ผ่านมา  มันไม่ได้ไปเปลี่ยนปัจจัย

พื้นฐานทางเศรษฐกิจ  ทำให้หุ้นลงสักพักมันก็สามารถกลับมาได้

และสูงขึ้นกว่าเดิมด้วยซ้ำไป

แต่กรณีภาวะถดถอยทาง ศก.  มันกินเวลานาน  

มีผลต่อตลาดทุน  ทำให้ดัชนีตลาดฯ ลดลงบางทีเกิน 30 %

และที่สำคัญเงินปันผลที่จะได้รับในอนาคต  มันก็อาจจะลดลงตามผล

ประกอบการที่ลดลงก็ได้
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 58

ตอน set วิ่งมากๆ แต่ของเราไม่ขึ้น ก็บอกกับตัวเองว่า หุ้นเราเป็นหุ้นพื้นฐานดีที่ตลาดละเลย

แต่พอ set ตก หุ้นเราก็ตกด้วย  :lol:  :lol:  :lol:
hot

โพสต์ที่ 59

ในประวัติศาสตรโลก

การล้มแบบโดมิโน

กลุ่มประเทศได้ผลกระทบน้อยที่สุดคับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 60

ผมก็ไม่เครียดครับ

มาร์โทรมา

แค่ผ่าผิดคน เท่านั้นเอง    :twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.