พบพี่พรชัย พฤหัสสี่ทุ่ม moneytalk daily

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

พบพี่พรชัย พฤหัสสี่ทุ่ม moneytalk daily

โพสต์ที่ 1

พฤหัสสี่ทุ่ม ศุกร์ 6 โมงเช้า และวันอาทิตย์ บ่ายโมง ทาง Money Channel เห็นตัวจริงพี่พรชัยแล้วครับ เห็นใบหุ้น Berkshire ด้วยครับ
cool มากครับพี่
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User

โพสต์ที่ 2

8) ขอบคุณครับอาจารย์ เอ๊ยท่านเด็กใหม่ไฟแรง
    พี่เวบ พรชัย เห็นหน้าตายังกะนักวิชาการ
    แต่ตัวจริง ขำมากครับ
    เป็นนักลงทุนอารมณ์ดีอย่างแท้จริง
    ตอนมีตติ้งใหญ่ก็เอารูปวอเรน ตีปิงปองกับสาวๆมาแจก
    ผมได้มาใบนึง เก็บไว้บูชา จะได้รวยเหมือนอีตาวอเรนบ้าง
    งานจิบเบียร์ก็มาให้เห็นหลายครั้งแล้ว
    แถมแปลหนังสืออังกฤษอ่านยากๆให้พวกเราอ่านมากมายหลายเล่ม
    แสดงว่าเป็นผู้มีคุณานุปการกับการลงทุนแนวนี้อย่างแท้จริงคนนึงทีเดียว
    ต้องรอดูให้ได้ละครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

:P
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 4

:cool:  :cheers: สุดยอดครับพี่  มีหุ้น BRK ด้วย

ปล... คุณพรชัย แปลหนังสือได้เก่งมากครับผม อ่านง่ายมาก

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
...

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ ต้องรอดูให้ได้

จะว่าไปเวลาพี่ WEB หัวเราะผมว่าก็ดูคล้ายๆกับโลโก้ผมเหมือนกันนะ

รูปภาพ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ForrestGump

โพสต์ที่ 6

พี่เวปตัวจริง ใจดี รวยทั้งเงิน รวยทั้งอารมณ์ขัน  รอดูอย่างใจจดใจจ่อครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

อาทิตย์นี้ต้องดูให้ได้ครับ อยากเห็นใบหุ้นเบิร์กไชร์ และพี่เว็ปก็ให้ความรู้กับผมเยอะจริงๆ  :bow:
It's earnings that count
chatchai

โพสต์ที่ 8

[quote="Blueblood"]อาทิตย์นี้ต้องดูให้ได้ครับ อยากเห็นใบหุ้นเบิร์กไชร์ และพี่เว็ปก็ให้ความรู้กับผมเยอะจริงๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Blueblood

โพสต์ที่ 9

[quote="chatchai"][quote="Blueblood"]อาทิตย์นี้ต้องดูให้ได้ครับ อยากเห็นใบหุ้นเบิร์กไชร์ และพี่เว็ปก็ให้ความรู้กับผมเยอะจริงๆ
por_jai

โพสต์ที่ 10

8) บลูบลัดสู้ สู้..
    แหมเชียรยังกับเชียร์มวย
    การได้ไปออกรายการ money talk daily
    เป็นประสบการณ์ที่ดีอย่างนึงในชีวิตครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

555   ชุดนี้  ออกรายการมันนี่ฯ    3  คนแล้ว

คนที่4  เมื่อไหร่จะขึ้นล่ะครับ  อิอิ

ใครเป็นใคร  คงจำกันได้  จำไม่ได้ถามมาคงมีคนตอบได้ครับ

รูปภาพ
Blueblood

โพสต์ที่ 12

[quote="por_jai"]8) บลูบลัดสู้ สู้..
Basketman

โพสต์ที่ 13

พี่เว็ปใจดี รวยอารมณ์ขัน ตอนเจอในงานมีทติ๊งเห็นแต่คนเรียก"ป๋าเว็ปๆ"
รอดูเช่นกันครับ  :o
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
yoyo

โพสต์ที่ 14

[quote="ปรัชญา"]555
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
VIB007

โพสต์ที่ 15

ที่บ้านไม่มีเคเบี้ลดู
เลยไม่เห็นท่านพรชัยว่าเป็นอย่างไร
คงไม่ตื่นเวทีมั้ง
ออกมาหลายงานแล้ว
ฮิ
crazyrisk

โพสต์ที่ 16

ใครก็ได้รวบรวม cd ของ คนใน money channel เป็นชุด

แล้วเอามา ขายใน ไทยวีไอ เพื่อเป็นการสะสมเงินเข้าเวปหน่อยครับ

อย่าขายแพงนะคับ...   อยากได้จริงๆ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 17

crazyrisk เขียน:ใครก็ได้รวบรวม cd ของ คนใน money channel เป็นชุด

แล้วเอามา ขายใน ไทยวีไอ เพื่อเป็นการสะสมเงินเข้าเวปหน่อยครับ

อย่าขายแพงนะคับ...   อยากได้จริงๆ
จะให้ดี ก็เอาให้ทัน 29  กพ. นี้ก็ดีนะคับ..
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
lukechin

โพสต์ที่ 18

อยากได้เหมือนกันครับ ขอซื้อด้วยคน ที่บ้านไม่มีช่องนี้อ่ะ  :cry:  อดดูเลย
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
<< New >>

โพสต์ที่ 19

[quote="lukechin"]อยากได้เหมือนกันครับ ขอซื้อด้วยคน ที่บ้านไม่มีช่องนี้อ่ะ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
cryptonian_man

โพสต์ที่ 20

โห พี่WEB ได้ของขลังจากบัฟเฟตต์ด้วยนี่เอง

ว่าแต่พี่WEB ครับ ที่พี่บอกว่าหุ้น 1 ตัว พาผู้ติดตามไปได้ 4 คน สนใจให้ผมเกาะล้อเครื่องบินไปด้วยได้ป่ะครับ

หรือผมจะลงทุนซื้อหุ้นเบิร์กไชร์แล้วจัดทัวร์ไปดีเนี่ย อิอิ น่าสนเหมือนกันนะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
frontosa

โพสต์ที่ 21

เพิ่งเปิด ดูไม่ทันแล้วแหงๆ
<< New >>

โพสต์ที่ 22

frontosa เขียน:เพิ่งเปิด ดูไม่ทันแล้วแหงๆ

ทัน krub..... there is another part.
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
frontosa

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ ทันแหล่ว  :lol:
mprandy

โพสต์ที่ 24

อะแฮ่ม.. เฮียแจกหนังสือด้วย

น้องบลู อาทิตย์หน้าแจกอะไรอ่ะ  8)
por_jai

โพสต์ที่ 25

8) ป๋าเวบแจกหนังสือ5เล่มด้วย
    value investing from graham to buffet and beyond
    แต่ต้องโทรเข้าไปในรายการ11โมงเช้าพรุ่งนี้
    ผมก็ลืมจดเบอร์ไว้
    ต้องบอกชื่อจริง ป๋าเวบด้วยนะ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 26

yoyo เขียน: คนที่ 4 เค้าออกรายการนี้มานานประมาณปีครึ่งแล้วครับเฮียปรัชญา...  :lol:

ปล. พี่ blue อัดรายการไปแล้วเหรอ.. ไม่เห็นจะบอกกันเลย
น่าจะทำคลิป  VDO  จะได้ดูกันแบบยูทู๊ป  นะน้องโย

ว่าจะดูคุณเวป  แต่ติดรวมญาติตรุษจีน  อดเหมือนกันคับคุณวิบูลย์  เสียดาย
คลายเครียด

โพสต์ที่ 27

เมื่อคืนผมดูคุณพรชัยออกมันนี่ทอล์ค
เลยถ่ายรูปไว้เช่นเคย

วานใครช่วยตัดแปะด้วยครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81.html#28

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 28

ใบหุ้นเบิร์กไชร์ฯ กลุ่มบี
ที่คุณพรชัยถือมาออกโทรทัศน์ด้วย

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81.html#29

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
...

โพสต์ที่ 29

คลายเครียด เขียน:เมื่อคืนผมดูคุณพรชัยออกมันนี่ทอล์ค
เลยถ่ายรูปไว้เช่นเคย

วานใครช่วยตัดแปะด้วยครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81.html#28

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
รูปภาพ
...

โพสต์ที่ 30

คลายเครียด เขียน:ใบหุ้นเบิร์กไชร์ฯ กลุ่มบี
ที่คุณพรชัยถือมาออกโทรทัศน์ด้วย

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81.html#29

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
คลายเครียด in Pantip เขียน:สตช. ทุกๆท่านครับ

เมื่อคืนดูมันนี่ทอลค์
คุณพรชัย อดีตเภสัชกรมาเล่าเรื่องหุ้นมูลค่าให้ฟัง
ได้ข้อมูลที่ไม่เคยรู้มาก่อนหลายอย่าง

ป๋าบุฟเฟ่ต์ ซื้อหุ้นเบิร์กไชร์ ฮาธาเวย์มาหุ้นละ ๗ ดอลล่าร์
ราคาปัจจุบันแค่หุ้นละ หนึ่งแสนสี่หมื่นดอลล่าร์เท่านั้นเอง !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ผู้ถือหุ้นบางคน  ถือหุ้นไว้แค่สี่ห้าร้อยหุ้น
แต่ว่าถือมาตั้งแต่ราคาพาร์ ๑ ดอลล่าร์ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
คงเหมือนกับคนนอกตลาดหุ้นบางคน  
ที่ยังคงถือปูนซีเมนต์ไทยที่ราคาพาร์ ๑ บาท

การประชุมผู้ถือหุ้น  มีผู้เข้าร่วมประชุม สองหมื่นเจ็ดพันคน !!!!!!!!!!!
คุณพรชัย ซื้อหุ้นเบิร์กไชร์ ฯ กลุ่มเอไม่ไหว
เพราะหุ้นเดียวก็ปาเข้าไปเกือบห้าล้านบาท
ก็เลยซื้อหุ้นเบิร์กไชร์ ฯ กลุ่มบี
ซึ่งมีมูลค่าถูกกว่ากลุ่มเอ สามสิบเท่า
ราคาหุ้นละประมาณ สี่พันสามร้อยดอลล่าร์

ซื้อไว้หนึ่งหุ้น  เพื่อต้องการเข้าประชุมสามัญประจำปีของเบิร์กไชร์ฯ

ตอนไปยื่นขอวีซ่า ที่สถานฑูต
พอยื่นใบหุ้นให้ดูว่า จะไปประชุมผู้ถือหุ้นที่สหรัฐ
พนักงานสถานฑูต เอาใบหุ้นไปดูแบบส่งต่อๆกัน
จากนั้นก็ประทับตราวีซ่าให้ ๑๐ ปี

เดี๋ยวเอาบ้างดีกว่า
แสดงว่าใบหุ้นของป๋าบุฟเฟต์ขลังจริงๆ
ยิ่งกว่าเล่นของอีก

รูปภาพ
โพสต์โพสต์