เวลารับเงินปันผลทำยังไงหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TuA111111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เวลารับเงินปันผลทำยังไงหรอครับ

โพสต์ที่ 1

คือถ้าTradeผ่านInternetแล้วพอถึงวันที่มีรับเงินปันผล
จะต้องไปรับยังไงหรอครับ หรือเค้าจะโอนเข้าบัญชีให้เลย
ขอบคุณครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: เวลารับเงินปันผลทำยังไงหรอครับ

โพสต์ที่ 2

TuA111111 เขียน:คือถ้าTradeผ่านInternetแล้วพอถึงวันที่มีรับเงินปันผล
จะต้องไปรับยังไงหรอครับ หรือเค้าจะโอนเข้าบัญชีให้เลย
ขอบคุณครับ
ปกติศูนย์รับฝากหลักทรัพย์จะส่งเป็นเช็คมาให้ที่บ้านครับ
แต่ถ้าสมัครบริการ e-dividendไว้ จะได้รับเงินปันผลโอนเข้าบัญชีโดยอัตโนมัติครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
TuA111111

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

Re: เวลารับเงินปันผลทำยังไงหรอครับ

โพสต์ที่ 4

Kao เขียน: ปกติศูนย์รับฝากหลักทรัพย์จะส่งเป็นเช็คมาให้ที่บ้านครับ
แต่ถ้าสมัครบริการ e-dividendไว้ จะได้รับเงินปันผลโอนเข้าบัญชีโดยอัตโนมัติครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม
หากมีมากกว่า 1broker
ทางศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ส่งตามที่อยู่ที่ให้ไว้กับ broker น่าครับ
เจอมาแล้วน่าครับ ว่า ถือหุ้นตัวเดียวกัน แต่ส่งมาสองบ้านเลย
เนื่องจากที่อยู่มันคงละที่อยู่กัน
:)
YOTHIN

โพสต์ที่ 5

TuA111111 เขียน:คือถ้าTradeผ่านInternetแล้วพอถึงวันที่มีรับเงินปันผล
ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมว่า รายได้จากเงินปันผลนี้ ต้องแจ้งหรือยื่นแบบต่อสรรพากรอีกหรือไม่ หากมีการหักภาษี ฌ ที่จ่ายไปแล้วอ่ะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

YOTHIN เขียน: สอบถามเพิ่มเติมว่า รายได้จากเงินปันผลนี้ ต้องแจ้งหรือยื่นแบบต่อสรรพากรอีกหรือไม่ หากมีการหักภาษี ฌ ที่จ่ายไปแล้วอ่ะครับ
อ่านได้ในกระทู้ที่เกี่ยวกับเครดิตภาษีครับ
โพสต์โพสต์