เกี่ยวกับบทความของ ดร.นิเวศน์ เรื่อง PSR ช่วยอธิบายเพิ่มเติม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
siamkom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกี่ยวกับบทความของ ดร.นิเวศน์ เรื่อง PSR ช่วยอธิบายเพิ่มเติม

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือผมอ่านเรื่อง PSR แล้วยังงงๆครับ ถ้าค่า PSR ยิ่งต่ำ ยิ่งดีนี้ตรงนี้มันเป็นอย่างไร?
"เปิดดูยอดขายรวมของบริษัทในงบการเงินปีที่ผ่านมา   หารตัวเลขยอดขายด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมดของบริษัทก็จะได้ยอดขายต่อหุ้น   เอาตัวเลขนี้ไปหารราคาหุ้นในปัจจุบันก็จะได้ค่า  PSR "
สมมติว่า
บริษัท A ยอดขายรวม ได้ 1,000 บาท มีหุ้นทั้งหมด 100 หุ้น ราคาหุ้น 2 บาท
PSR ของ A = (1,000 / 100 ) / 2 = 5
บริษัท B ยอดขายรวม ได้ 1,000 บาท มีหุ้นทั้งหมด 100 หุ้น ราคาหุ้น 10 บาท
PSR ของ B = (1,000 / 100 ) / 10 = 1
ในความคิดของผม ๆ ว่า หุ้น A น่าจะถูกกว่าหุ้น B ไม่ใช่หรือครับ
แต่ในบทความของ ดร. บอกว่า
" ผมจะดูว่าค่า  PSR  เป็นเท่าไร   ถ้าค่า  PSR  สูง  เช่นเกิน  1  เท่า   ผมก็จะต้องระวังหรือถ้า  PSR  สูงถึง  2  เท่า  ผมอาจจะต้องถอยถ้ากิจการไม่โดดเด่นจริง ๆ  เป็นต้น "
อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วยครับ ว่าค่า PSR ที่สูงเกิน 1 เท่านี่มันไม่ดีอย่างไร
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
gradius173

โพสต์ที่ 2

A=2/(1000/100)=0.2
B=10/(1000/100)=1
A<B
Aดีกว่าB
MontriS

โพสต์ที่ 3

PSR = Price Sales Ratio

คำนวณโดยการ เอาราคาหุ้นตั้ง หารด้วย ยอดขายต่อหุ้น
ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี
คิดอย่าง rep บนถูกแล้ว
แต่ระวังอย่าดูแต่ค่านี้อย่างเดียว ควรวิเคราะห์อย่างอื่นประกอบด้วย
:lol:  :lol:
โพสต์โพสต์