พบหนุ่มหล่อ Sunrise พฤหัสนี้ MoneyTalkDaily

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

พบหนุ่มหล่อ Sunrise พฤหัสนี้ MoneyTalkDaily

โพสต์ที่ 31

ผมเข้าใจว่าถ้ามีคนดูเยอะๆและมี Feed Back กลับไปให้ผู้บริหารของสถานีและของตลาดหลักทรัพย์ทราบ ก็น่าจะมีโอกาสได้ทำรายการต่อ
ตอนนี้กำหนดไว้แค่เดือนกันยายนครับ ส่วนหลังจากนั้นยังไม่แน่นอนครับ
ทีมงาน MoneyTalk Daily ฝากขอบพระคุณพี่ๆทุกคนที่ให้กำลังใจนะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
mario
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ผมเข้าใจว่าถ้ามีคนดูเยอะๆและมี Feed Back กลับไปให้ผู้บริหารของสถานีและของตลาดหลักทรัพย์ทราบ ก็น่าจะมีโอกาสได้ทำรายการต่อ
ตอนนี้กำหนดไว้แค่เดือนกันยายนครับ ส่วนหลังจากนั้นยังไม่แน่นอนครับ
ทีมงาน MoneyTalk Daily ฝากขอบพระคุณพี่ๆทุกคนที่ให้กำลังใจนะครับ
แล้วพวกเราจะช่วยกัน feed back ไปที่ไหนได้บ้างครับ
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณพี่ๆนะครับที่จะช่วยกันกับทึมงาน Moneytalk
หากจะกรุณาช่วย Feed Back ทำได้หลายทางครับ
เช่น เขียนจดหมายไปติชมรายการ ส่งถึง ประธานกรรมการบริหาร บ.แฟมิลี่ อาคารตลาดหลักทรัพย์
หรือ เขียนติชมรายการใน Web Moneychannel.co.th
และดีที่สุดคือติชมรายการให้กับผู้บริหารตลาดหลักทรัพย์โดยตรงเมื่อพบเห็นท่าน ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
MindTrick
Verified User

โพสต์ที่ 34

รายการดีๆ มีเหตุผลอันใดที่ดีกว่า ในการเอาออกหนอ  :?:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
newbie_12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

หุ้นคอมพิวเตอร์ที่ว่าคือตัวไหนหว่า

ใช่ MF_C หรือเปล่า
GTA

โพสต์ที่ 36

รายการดีๆอย่าพึ่งเลิกเลย พึ่งได้ดูวันนี้วันแรก
romee

โพสต์ที่ 37

อืมมม งั้นผมพูดติบ้างละกันนะ...

คนที่พูดเข้าท่า ถามเป็นเรื่องเป็นราว ก็มีอ.นิเวศ นอกนั้นถามกันนอกเรื่อง นอกราวนะครับ

แล้วก็คำถามที่ถาม มันเป็นพวกประวัติส่วนตัวซะมากกว่า ซึ่งเวลาที่ให้ ก็มีน้อยนิด อ้ออาจจะมีถามดีๆบ้าง แต่คำถามและคำตอบส่วนใหญ่ เป็นแนว idea เกินไปนะครับ

"จับต้องไม่ได้"  "หรือมองไม่เห็นภาพ"

ไม่ใช่ให้ออกมาบอกชื่อหุ้นนะ แต่หมายถึงว่า ให้ออกมาสอนถึงการเลือกหุ้น ในลักษณะเห็นภาพ เช่น

เลือกจากการอ่านงบการเงิน  ก็บอกเลย หรือสอนออกมาเลย ว่าการดูงบกระแสเงินสด ทำไง

อย่าลืมว่า เวลาไม่ถึงชั่วโมง เสียเวลาไปกับการหัวเราะกันเอง ขำกันเอง ... มันไม่เวิร์กนา กลุ่มเป้าหมายคนดูรายการนี้ ผมว่าคงไม่ใช่มือใหม่แล้วละ แต่เป็นคนที่สนใจเรื่องหุ้น แบบจริงๆจังๆ

ลองทำอะไร ที่มันจับต้องได้บ้างก็ดีครับ

ด้วยรัก และอยากส่งเสริมรายการแบบนี้ต่อไป
Juninho

โพสต์ที่ 38

เห็นด้วยเต็ม ๆ เลยคุณ โรมี่

ใช่เลยคำถาม ที่ถามมา มันไม่ได้ ทำให้เพชร ที่เอามาออกรายการ
เปล่งประกายได้อย่างที่พวกเขามีศักยภาพเลย

เล่นเอาขำ ซะจนหมดเวลา ถามไปทำไมลงทุนชื่อใคร
พอล่ะ เดี๋ยวโดนด่า
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณพี่ๆอย่างมากครับสำหรับคำแนะนำของพี่ๆ
ผมจะรีบถ่ายทอดต่อทีมผู้ดำเนินรายการทันทีครับ
ขอบคุณอย่างมากครับ
nara

โพสต์ที่ 40

frog2 เขียน:เห็นด้วยเต็ม ๆ เลยคุณ โรมี่

ใช่เลยคำถาม ที่ถามมา มันไม่ได้ ทำให้เพชร ที่เอามาออกรายการ
เปล่งประกายได้อย่างที่พวกเขามีศักยภาพเลย

เล่นเอาขำ ซะจนหมดเวลา ถามไปทำไมลงทุนชื่อใคร
พอล่ะ เดี๋ยวโดนด่า
เห็นด้วยอีกคนครับ

ฟังครั้งแรกๆ กับแนวทางที่จัดในปัจจุบันก็สนุกดีครับ ไม่เครียด
มีเสียงหัวเราะตลอดรายการ ได้รับรู้แนวการลงทุนแบบ vi
และ ได้รู้จักเห็นตัวเป็นๆ ของ vi แต่ละคน

ฟังหลังๆ มา เริ่มอยากได้รายละเอียด วิธีการลงทุน แบบ vi
มากขึ้น เริ่มเบื่อกับเสียงหัวเราะ และเริ่มเปลี่ยนช่องไปมาระหว่างที่ดู
สุดท้ายก็กลายมาเป็น ดูบ้างไม่ดูบ้าง

ถ้าแนวทางยืนยันว่าทำเน้นเฉพาะแบบเดิมๆ
ผมคงไปดูหนังฝรั่งแทนเป็นแน่
newbie_12

โพสต์ที่ 41

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ขอบคุณพี่ๆอย่างมากครับสำหรับคำแนะนำของพี่ๆ
ผมจะรีบถ่ายทอดต่อทีมผู้ดำเนินรายการทันทีครับ
ขอบคุณอย่างมากครับ
ระหว่างเบรคแต่ละเบรคนี่ กินเวลานานจนน่ารำคาญครับ

รายการ -> พักเบรค -> ข่าวของทางช่อง -> พักเบรค -> แล้วค่อยเข้ารายการอีกที

รวมๆรายการแล้วประมาณ 40 นาทีเองครับ
krisy

โพสต์ที่ 42

เห็นความเห็นข้างต้นแล้วดีใจ เพราะไม่ได้รู้สึกไปคนเดียว  :oops:

เราเข้าใจว่ามันเป็น concept ของรายการที่เน้นการลงทุนเป็นเรื่องสนุกสนาน เพราะบาง shot ก็ฮาจริงๆ ทำให้ไม่เครียด สร้างแรงบันดาลใจและทัศนคติในเชิงบวกต่อการลงทุนในหุ้น เพราะพี่พี่ที่ไปออก มีตัวตนจริง เป็นคนธรรมดา ไม่ใช่เสี่ย เริ่มด้วยเงินไม่มาก และสามารถหลุดวงจรหนูถีบจักรมาลงทุนอย่างเดียวได้หลายท่าน คนอื่นที่ไม่รู้จักหุ้นมาก่อน ก็ได้เห็นว่าแนวการลงทุนแบบนี้ก็มีและทำได้จริงๆ บางทีถ้าใส่เนื้อหารายการหนักมากไป ทำให้คนใหม่ๆเปลี่ยนช่องไปเลยก็ได้นะคะ เพราะคุยไรไม่รู้ เครียดเกินไป

แต่ว่าอย่างเราๆท่านๆ ที่เข้าไปดูเนี่ย เราจริงจังกับมันไปแล้ว เราเกิดแรงบันดาลใจไปแล้ว และเราก็หิววิชาอย่างมาก หลายเทปเลยที่ถามคำถามที่ดีมาก แต่ไม่รอให้แขกตอบ ขำขำแล้วหายไป เรายังบ่นกับตัวเองเลย "อ้าว อย่าเพิ่งเปลี่ยนเรื่องจิ ตอบก่อน อยากรู้" ประเด็นนี้เป็นบ่อยเหมือนกันนะคะ แล้วเราก็ไม่ค่อยอยากรู้ว่าต้องภือหุ้นในชื่อภรรยาหรือเปล่า  :lol:  เพราะยังไงมันถือเป็นบุคคลคนเดียวกันค่ะ

ครั้นถ้าจะเอาอย่างที่ใจเราอยากได้ให้มีเนื้อหาเข้มข้น อาจจะขัดกับ concept เดิมที่ตั้งใจไว้ งานนี้ก็เลยไม่ได้ติรายการนะคะ แต่ถ้ามี version เข้มข้น ฮาน้อยๆ นานๆทีก็ดีค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
phobenius

โพสต์ที่ 43

ถ้าไง เมื่อวานตอนรายงานค่าเงินบาทช่วงเกาะกระแสลงทุน คุณสมคเน รายงานพูดสลับกันหมดเลยครับทุกค่าเงิน ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เช่น ค่าเงินมาเลเซีย แข็งขึ้น 0.15 เป็น 3.26 ริงกิตต่อหนึ่งดอลลาร์ ทั้งๆที่ควรพูดเป็นอ่อนตัวลงครับ
sunrise

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณทุกคนที่ดูครับ

หุ้นที่ผมว่า อย่าไปสนมันเลยครับ แต่ไม่ใช่หุ้นที่ คุณ newbie_12 ว่าครับผม  :)
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
baggio

โพสต์ที่ 45

เมื่อวานดูคุณ sunrise พูดได้เยี่ยมมากเลยครับ อธิบายความคิดออกมาได้ชัดเจนเหมาะที่จะเป็นอาจารย์จริง ๆ ...

เห็นด้วยครับ ที่รายการเน้นสบาย ๆ ไปนิดนึง ดูมาหลายรอบแล้ว ทำให้แขกรับเชิญไม่ได้แสดงแนวคิดออกมาได้เต็มที่ เพราะพูด ๆ อยู่แล้วก็ถูกแทรกมาด้วยโจ๊ก อะไรประมาณเนี้ย เอาแบบฮานิดหน่อยดีกว่า เพราะเวลาก็มีน้อย เลยอยากทราบตัวตนและแนวคิดของแขกรับเชิญแต่ละคนให้มากกว่านี้หน่อยนะครับ แต่โดยรวมก็เป็นรายการที่ดีมาก ๆ อยู่แล้วครับ  :P
007-s

โพสต์ที่ 46

phobenius เขียน:ถ้าไง เมื่อวานตอนรายงานค่าเงินบาทช่วงเกาะกระแสลงทุน คุณสมคเน รายงานพูดสลับกันหมดเลยครับทุกค่าเงิน ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เช่น ค่าเงินมาเลเซีย แข็งขึ้น 0.15 เป็น 3.26 ริงกิตต่อหนึ่งดอลลาร์ ทั้งๆที่ควรพูดเป็นอ่อนตัวลงครับ
อันนี้สังเกตุเห็นหลายทีเหมือนกันค่ะ (จริงๆไม่เกี่ยวกะช่วงมันนี่ทอล์คค่ะ แต่ฝากบอกด้วยก็ดี :lol: )

แข็ง อ่อน รายงานสลับกันบ่อยนะ น่าจะทำความเข้าใจกะข่าวที่รายงานก่อนมากกว่านี้ค่ะ
จริงๆ ก็ไม่ใช่สาระสำคัญมากนัก แต่มันแสดงถึงการเตรียมความพร้อมในการรายงานข่าว คือ ช่องนี้เป็นช่องการเงินโดยเฉพาะ ไม่น่าพลาดค่ะ

ช่องอื่นนี่เห็นประจำ รายงานแข็งเป็นอ่อน อ่อนเป็นแข็ง
แต่ที่พูดคือหมายถึง ช่องนี้น่ะ ไม่น่าพลาดไรง่ายๆแบบนี้ คือเป็นช่องสายตรงการเงินเลย ไม่ควรพลาดค่ะ

.....................................

สำหรับรายการมันนี่ทอล์ค ดิฉันก็ชอบให้แทรกฮาบ้างนะ ไม่งั้นอาจจะน่าเบื่อเกินไป เพราะรายการอื่นจริงจังมาตลอดวัน
แต่ก็เห็นด้วยกะ ช่วงวันของวีไอที่ประสบความสำเร็จไปออก น่าจะได้สัมภาษณ์อะไรที่เป็นเคล็ดลับ วิธีการ หรืออะไรที่เจาะลึกในการลงทุนมากขึ้นอีกนิดอ่ะค่ะ
เพราะจะว่าไป ช่องนี้ทั้งช่อง แทบไม่มีส่งเสริมเน้นการลงทุนแบบแวยู่เท่าไหร่เลย วันทั้งวัน ส่วนมากมีแต่นักวิเคราะห์แนวรับแนวต้าน หลุดขาย ผ่านซื้อ ยืนถือ อะไรประมาณนี้เป็นส่วนใหญ่... :lol:

โพสต์ที่ 47

ทีมงานรับทราบแล้วครับเรื่องเฮฮาที่ว่ามากไป
เห็นด้วยบ้างไม่เห็นด้วยบ้าง แต่จะดำเนินการตามที่แนะนำดูนะครับ
ปกติ รายการนี้มีคนดูที่หลากหลายมากครับ
และต้องการอย่างยิ่งที่จะทำให้คนเล่นหุ้นหันมาเป็น vi
ทำให้ไม่สามารถทำรายการหนักๆอย่างเต็มที่ได้ครับ
วันนี้มีการบันทึกรายการพี่ตัวแทน tvi อีกคนคือ พี่ Mr.Boo
อีก 2 สัปดาห์ลองตามดูกันนะครับ ว่าเมื่อทำเน้นๆเนื้อหา จะออกมาอย่างไรครับ
ทีมงานฝากขอบคุณพี่ๆอีกครั้งนะครับ
ส่วน เบรคที่ยาวๆ หรือ คนอ่านข่าวอื่นๆ เราไปทำอะไรไมได้ครับ เป็นส่วนของช่องครับ เราพยายามสุดความสามารถแล้วครับที่จะให้เบรคสั้นที่สุด แต่เป็นแนวทางของช่องครับ
แค่พยายามให้มีรายการอยู่ได้ก็แทบจะหมดแรงกันแล้วครับ
หลายๆครั้งยังท้อกันเลยครับ
ขอบคุณอีกครับครับ
Linzhi

โพสต์ที่ 48

สนุกดีครับ เพิ่งรู้ว่าคุณ Sunrise รุ่น ๆ ผม วิศวะ ไม่ได้ทำงานวิศวะ แล้วก็มีประวัติการลงทุนใกล้เคียงกันด้วย

ผมว่ารายการนี้ดีแล้วครับ เนื้อหาค่อนข้างเหมาะกับกลุ่มผู้ฟัง(ที่กำลังจะมาเป็น VI) แล้วก็วัตถุประสงค์ของรายการ

เวลาครึ่งชม.จริง ๆ น้อยมากเลยครับ แค่ประโยคดี ๆ ประโยคนึง ผมว่าก็ยอดเยี่ยมแล้วนะ
mario

โพสต์ที่ 49

เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ
เข้าใจว่าเพราะ Target group ค่อนข้างกว้างเลยต้องทำรายการให้เข้าใจง่ายเข้าไว้ เพื่อนผมที่ไม่รู้เรื่องๆการเงินเลย ดูบ่อยๆยังเริ่มเข้าใจ อธิบายแนวคิดแบบ value ได้เลยครับ :D
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
por_jai

โพสต์ที่ 50

:8) คนที่อยากได้เนื้อหา
     ก็มีรายการเนื้อหาเยอะแยะในช่องเดียวกันนี้
     ว่าแต่ได้ดูบ้างหรือเปล่า
     ผมได้ดูบ่อยมาก เดี๋ยวเชิญบริษัทนั้น เชิญนักวิเคราะห์คนนี้
     แต่รายการของ ท่านดร.ไพบูลย์ นี้กลับมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่รายการอื่นไม่มี
     เต็มไปด้วยอารมณ์ขันอันร้ายกาจ
     แบบว่าเหน็บแนมประชดประชันการลงทุน
     เหมือนหนังสือเล่มนึงที่เคยอ่าน กระบี่เย้ยยุทธจักร
     ตอนดูรายการใหม่ๆผมก็คิดเหมือนบางคนว่าเอ คุยเรื่องอะไรกันเข้าไปครึ่งรายการแล้ว
     แต่ดูไปดูไปกลับติดในวิธีการนำเสนอแนวนี้ซะแล้ว
     ผมว่าผมจำและเข้าใจในรายละเอียดได้ดีกว่าแบบเน้นๆเนื้อๆซะอีก
     แบบว่ามันแทรกซึมมาแบบไม่ให้รู้ตัว ประมาณนั้น
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
<< New >>

โพสต์ที่ 51

ผมว่าขยายเวลาเพิ่มก็ดีนะ รู้สึกว่าสั้นไปนิดนึง  :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
...

โพสต์ที่ 52

mario เขียน:เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ
เข้าใจว่าเพราะ Target group ค่อนข้างกว้างเลยต้องทำรายการให้เข้าใจง่ายเข้าไว้ เพื่อนผมที่ไม่รู้เรื่องๆการเงินเลย ดูบ่อยๆยังเริ่มเข้าใจ อธิบายแนวคิดแบบ value ได้เลยครับ :D
por_jai เขียน::8) คนที่อยากได้เนื้อหา
     ก็มีรายการเนื้อหาเยอะแยะในช่องเดียวกันนี้
     ว่าแต่ได้ดูบ้างหรือเปล่า
     ผมได้ดูบ่อยมาก เดี๋ยวเชิญบริษัทนั้น เชิญนักวิเคราะห์คนนี้
     แต่รายการของ ท่านดร.ไพบูลย์ นี้กลับมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่รายการอื่นไม่มี
     เต็มไปด้วยอารมณ์ขันอันร้ายกาจ
     แบบว่าเหน็บแนมประชดประชันการลงทุน
     เหมือนหนังสือเล่มนึงที่เคยอ่าน กระบี่เย้ยยุทธจักร
     ตอนดูรายการใหม่ๆผมก็คิดเหมือนบางคนว่าเอ คุยเรื่องอะไรกันเข้าไปครึ่งรายการแล้ว
     แต่ดูไปดูไปกลับติดในวิธีการนำเสนอแนวนี้ซะแล้ว
     ผมว่าผมจำและเข้าใจในรายละเอียดได้ดีกว่าแบบเน้นๆเนื้อๆซะอีก
     แบบว่ามันแทรกซึมมาแบบไม่ให้รู้ตัว ประมาณนั้น
เห็นดิ้งเป็นอย่างย่วยครับ..

ไม่งั้นคงต้องจัดอีกรายการเจาะอีกกลุ่มเป้าหมายนึงไปเลย เป็น มันนี่ทอล์ค เข้ม เดลลี่
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 53

ใจผมยังอยากให้เจาะลึกมากกว่าหน่อย ตามที่หลายๆคนเสนอมา
แต่จะเน้น concept เดิมเฮฮาไปเรื่อยๆ ก็ ok ครับ คลายเครียดดี

อย่างไรก็ตามก็เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
pp9009

โพสต์ที่ 54

ความเห็นส่วนตัวผม รายการจัดได้ดีแล้วนะครับ ผมเห็นด้วยที่ให้เจาะลึกลงในรายละเอียด แต่อยากให้เป็นรอบ2 มากกว่า รอบแรกอยากให้เป็นภาพกว้างๆก่อน

ผมอยากให้รายการมันนี่ทอล์คอยู่ตลอดไปครับ
phobenius

โพสต์ที่ 55

ส่วนตัวผมอยากให้รักษาความเฮฮาไว้เหมือนเดิม เพราะส่วนตัวที่สังเกตุ พ่อแม่ ผมก็ได้ดูบ้าง แบบดูแล้วก็มีความสุขทั้งๆที่ สองท่านความรู้ด้านการเงินไม่ค่อยมากอะครับ เพราะถ้าลึกซึ้งมากเกินไป ผมคิดว่าคนดูคงอาจจะเบลอๆเล็กน้อยอะครับ
akkykun

โพสต์ที่ 56

มาช่วยเชียร์เพื่อนร่วมรุ่น แล้วจะรอดูนะ
Value investor is the first step for investing in the financial world
Ryuga

โพสต์ที่ 57

ชอบแนวฮาๆ เหมือนกันครับ คงเพราะปกติชอบเรื่องไร้สาระ  :oops:  ผมคิดว่าเรื่องมีสาระ ในเว็บเราก็มีเยอะแล้วนะครับ หนังสือหนังหาก็เยอะ ที่ไหนๆ เขาก็มีสอนมีบอก หลักๆ ก็ซ้ำๆ กัน ได้ฟังเรื่องฮาๆ บ้างก็จะดีครับ มีความสุข :lol:
kiri

โพสต์ที่ 58

phobenius เขียน:ส่วนตัวผมอยากให้รักษาความเฮฮาไว้เหมือนเดิม เพราะส่วนตัวที่สังเกตุ พ่อแม่ ผมก็ได้ดูบ้าง แบบดูแล้วก็มีความสุขทั้งๆที่ สองท่านความรู้ด้านการเงินไม่ค่อยมากอะครับ เพราะถ้าลึกซึ้งมากเกินไป ผมคิดว่าคนดูคงอาจจะเบลอๆเล็กน้อยอะครับ
ชอบความเห็นนี้ค่ะ ที่บ้านมีคนที่ไม่ใช่นักลงทุนและนักลงทุนมือใหม่อยู่ค่ะ แต่ทุกคนก็ชอบรายการนี้ค่ะ ดูแล้วก็ได้นั่งขำด้วยกัน(ปกติบ้านเราไม่ค่อยได้ดูทีวีกันเท่าไหร่) รายการอยู่ช่วงเวลาช่วงเวลาดึกหน่อยถ้าไม่ขำบ้างระวังหลับนะคะ
คนไหนที่มีประสบการณ์ลงทุนเยอะๆ เสนอให้ทำเป็นสองตอนต่อเลยค่ะ จะได้เอาใจนักลงทุนมือเก่าด้วย
MindTrick

โพสต์ที่ 59

เีรื่องน้ำๆ บางทีต่อมุขกันจนพูดกินเวลามากไป ก็มีเป็นระยะๆ อย่างที่ติงกันล่ะครับ
แต่ผมว่า ความฮาควรมี เพียงแต่มี พอดีพอเหมาะ...น่าจะมีคนคอยเฝ้าจับเวลา และส่งสัญญาณ ลิมิตน้ำๆและความฮา

ลองคิดไอเดียดู

เฉพาะทุกๆวันพฤหัส มักเชิญ นลท. มาใช่ไหมครับ

...ก็ให้เค้าสอนผู้ชม "ให้หาปลาเอง" แต่พูดคุยแบบภาษาพูดง่ายๆหน่อย ศัพท์แสงเฉพาะทางไม่ต้องเจาะลึกมากนัก
เอาตั้งกะวิธีขุดไส้เดือน
เลือกไม้ทำเบ็ด เลือกเอ็น เลือกขอเกี่ยว พอทำตามเครื่องมือครบแล้ว...

ก็สอนการออกไปหาปลา
อ่าวไหน บ่อไหน มีปลาดี
ท้ายสุดดูสภาพอากาศน้ำขึ้นน้ำลง ว่าตอนนี้เหมาะหาปลาไหม

***โดยไม่ต้องบอกชื่อปลา***

ไม่้ต้องกลัวใครหาว่าใบ้หุ้น เพราะถ้าคนฟังแล้วรู้ แสดงว่าเค้าหาปลาเองแล้ว จึงฟังแล้วรู็ว่าปลานั้นคือ ปลาอะไร

อารมณ์ประมาณรายการลุงยุ้ยลุยสวน
พิธีกร"ชง"ถามเป็นระยะๆ แล้วแขกรับเชิญก็พูดต่อไป ...ตามสไตล์เค้าเอง..
ประมาณว่า พูดถึงแต่ละขั้นว่าทำยังงี้ จะให้ปลาติดง่ายต้องใส่ทุ่นยังงั้นยังงี้ ไส้เดือนต้องตัวใหญ่ คีมจับตะขอต้องติดมาอันนี้ขาดไม่ได้

ส่วนวันอื่นนอกจากวันพฤหัส ก็ตามแต่จะแพลน
..ขอเนื้อๆเน้นๆ สักวันครับ

..
...ลองยังงี้ไหมครับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
charnengi

โพสต์ที่ 60

อาจารย์ไพบูลย์ ฮาตลอดอยู่แล้วครับ สนุกดี
แต่บางทีฮาแล้วเปลี่ยนเรื่องจริงๆด้วย เทปเมื่อวาน ผู้บริหารฮอนด้ายังต้องดึงกลับเข้าเรื่องเดิม

บางทีน่าจะมีการวิเคราะห์ อุตสาหกรรม โดย ดร นิเวศน์ อาจารย์ไพบูลย์บ้าง
ผมว่าสองท่านนี้มีความรู้ ด้านการลงทุนอันดับต้นๆเลยครับ