เรื่องของ Coke ครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

เรื่องของ Coke ครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับ VI

โพสต์ที่ 1

เมื่อไม่นานนี้ผมได้อ่านเรื่องของ Coca-Cola Real Story จาก Fortune แล้วเห็นว่าน่าจะเป็น Case สำหรับชาว VI ได้บ้างเนื่องจาก Coke เป็นบริษัทใหญ่ มี Brand ที่แข็งแกร่งมาก Board ของ Coke ก็นับว่าเป็นหนึ่งไม่เป็นรองใคร Warren Buffett เองก็อยู่ร่วมด้วย

หุ้นของ Coca-Cola (KO) ได้ขึ้นไปสูงสุดประมาณ 80 USD ในปีประมาณ 1998 ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการปลุกปั้น BRAND ของ GOIZUETA ตั้งแต่เขามารับตำแหน่งในปี 1981 (ตอนนั้นหุ้น KO ราคาประมาณ 2-3 USD) หากนับกันในช่วงตั้งแต่ 1998 เรื่อยมาหุ้น KO มีราคาตกลงเรื่อยมา เพิ่งเริ่มฟื้นขึ้นมาหลังจากที่ได้ CEO ใหม่ เมื่อ พฤษภาคม ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้ราคาก็อยู่ที่ประมาณ 51 USD หลังจากปลายปีที่แล้วหล่นไปที่ 38 USD ในช่วง 6 ปีที่ผ่านมา หุ้น Coke อยู่ในขาลงโดยตลอด ถูกแล้วยังมีถูกกว่า

ปัญหาของ Coke ในช่วงนี้คือ การเล่นพวกพ้อง โดนฟ้องร้องเรื่องการเหยียดผิว ขาดสภาวะผู้นำ (สามารถอ่านรายละเอียดได้ใน FORTUNE) ตอนนี้ KO สามารถชนะ PEPSI-CO ได้เฉพาะ International Market ส่วน US Market นั้นพ่ายแพ้แก่ PEPSI นานแล้ว ในเมืองไทยผมยังไม่เห็น KO โฆษณาบน BTS เลย PEPSI นี่ดาดดื่นไปหมด

Case นี้ผมว่าเป็นบทเรียนที่ดี เนื่องจากว่า บริษัทที่มี BRAND แข็งแกร่ง BOARD ที่ดีเยี่ยม แต่ราคาหุ้นกลับร่วงไม่เป็นท่ามา 6 ปี เนื่องจากการบริหารงานผิดพลาด ถ้า VI ท่านใดซื้อแล้วไม่ติดตามการเปลี่ยนแปลงต่างๆของบริษัทเลย โดยเฉพาะเรื่องผู้บริหาร ก็อาจเสียโอกาสในการสร้างมูลค่าได้ ถึงแม้ว่าเราเลือกบริษัทด้วย RATIO ต่างๆ แล้ว Strategy ก็แล้ว ก็อาจพลาดได้ ผมว่าการเปลี่ยนผู้บริหารนี่สามารถทำให้ปัจจัยพื้นฐาน เปลี่ยนได้รวดเร็งมาก VI ควรให้ความสำคัญเรื่องนี้ด้วยนะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนนะครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 2

ตามมาเสริมด้วยครับ

โกดัค ราคาปัจจุบันเท่ากับราคาเมื่อ 40 ปีที่แล้ว

โกดัคเป็นหุ้นบลูชิพ และอยู่ใน Dow Jones Index ด้วย มีปัญหาใหญ่ก็น่าจะเป็นแบบ CocaCola ก็คือ พยายามปรับตัวแต่ไม่สำเร็จ แต่ปัจจุบันแย่กว่าด้วย เพราะอาจจะอยู่ในสภาวะสินค้าที่ไม่มีคนใช้ และเข้าสู่การแข่งขันในสนามที่มีผู้เล่นมากมาย และการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว
choochart
Verified User

โพสต์ที่ 3

แล้วที่อเมริกา มีชาเขียวมาขายแข่งน้ำอัดลมแบบไทยหรือยังครับ
แล้วในไทยนี่ ชาเขียวทำให้น้ำอัดลมยอดตกหรือเปล่า
din

โพสต์ที่ 4

ชาเขียวอาจจะเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวของน้ำดำก็ได้นะครับ เพื่อนเล่าให้ฟังว่าบางที่ในญี่ปุ่น บ.ทำน้ำดำต้องหันมาทำชาเขียวถึงจะอยู่ได้ครับ เมืองไทยคงไม่ถึงขนาดนั้น
นักดูดาว

โพสต์ที่ 5

โฆษณาโค้กก็มีนะ ที่เป็นรูปป๊อด MODERNด๊อกไงคับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ

โพสต์ที่ 6

พี่ป๊อดนี่ผมไม่ค่อยเห็นจริงๆ ครับคุณนักดูดาว แต่ Britney พี่ Beck Ronaldo ที่แต่งตัวแปลกๆ แบบกรีก นี่จำได้แม่นเลยครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
CK

โพสต์ที่ 7

บัฟเฟตต์เคยพูดว่าให้ซื้อหุ้นของบริษัทที่แม้แต่ Idiot มาบริหารก็ยังกำไร

เห็นด้วยครับ

แต่ผมคิดว่า ไม่มีบริษัทไหนในโลกที่เข้าข่ายดังกล่าว นอกจากบริษัท
ผูกขาดการขายอากาศแต่ผู้เดียวในโลก

เหมือน Arakis ของ Frank Herbert :)
Shaihalud

โพสต์ที่ 8

THE SPICE MUST FLOW..............
CK

โพสต์ที่ 9

Shaihalud เขียน:THE SPICE MUST FLOW..............
:) นึกว่าคุณ Maker หายไปซะแล้ว ไม่ได้โพสต์ซะนาน

มารายงานครับว่าอ่าน Dune เล่ม 1 จบแล้ว เมื่อวานนี้เอง ปรากฎว่า
ลืมไปซะเยอะเลย ตอนนี้เริ่มเล่ม 2 Messiah แล้วครับ
ล็อคหัวข้อ