VI ส่วนใหญ่ศึกษากราฟแท่งเทียนรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
สวนหย่อม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI ส่วนใหญ่ศึกษากราฟแท่งเทียนรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 31

เห็นด้วยกับคุณพี่ radio กับคุณพี่หมีบึงกุ่มครับ
คนเล่นเทกนิคเก่งๆ ประสบความสำเร็จยั่งยืนก็มีเยอะไป
ดูคนที่มวยวัด หรือ Mudleygroup ก็ได้
เราไม่ควรไปดูถูกสิ่งที่เราไม่เข้าใจนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

โพสต์ที่ 32

คนเล่นหุ้นที่ห่างไกลข้อมูลที่จำเป็นในการลงทุนหุ้นอย่างผม ใช้แค่กราฟและเทคนิคัล หากินได้ครับ  :lol:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Fate

โพสต์ที่ 33

ดูไม่เป็นครับ :(
zandsea

มันมีมากกว่านั้น

โพสต์ที่ 34

ผมเองเล่นแบบเทคนิคัลเป็นหลักครับ แต่จะซื้อขายเฉพาะตัวที่อยู่ใน set50เท่านั้นครับ ซึ่งแน่นอนครับ หุ้นใน set50 คงไม่ใช่วิถีของ VI แต่ถ้าเล่นแบบเทคนิคัลมันจะช่วยให้เราปลอดภัยมากขึ้นครับ โอกาสขึ้นกลับได้สูงและอย่างน้อยบริษัทก็มักจะมีปันผลอยู่แล้ว

แต่ตอนนี้ก็เริ่มศึกษาเรื่องการอ่านงบการเงินอยู่เหมือนกันครับ เพราะอยากลองแบ่งบางส่วนไปซื้อหุ้นแบบ VI บ้าง แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องมาเท่าไรกำลังพยายามอยู่ครับ

ส่วนเรื่องเทคนิคัลนั้นใช้ได้เฉพาะ set ขาขึ้นเท่านั้นครับ(สำหรับผมเองนะ) ขาลงแบบนี้ต่อให้มีเทคนิคัลดีขนาดไหน ถ้า set ไม่เด้งก็อย่าหวังเลยครับ โดนมาแล้วครับจุกเหมือนกัน
ayethebing

โพสต์ที่ 35

ทำเป็นแต่กราฟ "นั่งเทียน" อะ

:lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
*John*

โพสต์ที่ 36

สำหรับผมไม่เชี่ยวชาญทั้งสองอย่าง
และศึกษาทั้งสองแนวทาง

ก็เห็นข้อดี ข้อเสียของแต่ละแนวทางต่างกัน
ผมกำลังหาทางผสมผสานให้เป็นแนวทางของตัวเองอยู่
ส่วนตัวเห็นว่าถ้าผสมผสานได้จะมีประโยชน์มาก

แต่ทั้งสองแนวทางก็เหมือนน้ำกับน้ำมัน ที่ผ่านมาความไม่เข้ากันของทั้งสองแนวทาง ทำให้หลายครั้งการ stuck in the middle (ไม่ยึดจุดยืนในแนวทางใดทางหนึ่ง) มีผลต่อการตัดสินใจที่ผิดพลาด / เสียโอกาส ได้เหมือนกัน

จุดที่ผมได้เรียนรู้ (แต่จะจำและปฏิบัติหรือไม่ ยังไม่แน่ใจ) ก็คือเรื่อง ศรัทธา และวินัย

ทั้งสองแนวทางมีจุดเหมือนกันตรง ศรัทธา และวินัย นี่แหละครับ
การควบคุมจิตใจ อารมณ์ เพื่อดำรงตนให้อยู่ในสติที่มี ศรัทธาและวินัย ต่อแนวทางที่ใช้ในการลงทุน และหุ้นที่เลือกลงทุน น่าจะสำคัญมากกว่า
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 37

ชอบความเห็นพี่หมีบึงกุ่มครับ

ส่วนตัวผมเองนั้น
ใช้พื้นฐานในการเลือกหุ้น
แต่อาจจะใช้เทคนิคบ้างในช่วงที่เข้าซื้อหรือขาย

เพราะผมเห็นว่า
1. การวิเคราะห์พื้นฐานของบริษัทนั้น  เป็นเรื่องจำเป็นมากและขาดไม่ได้
2. ข้อมูลเรื่องแนวโน้มของกิจการ แนวโน้มของอุตสาหกรรมตลอดจนวัฏจักรของธุรกิจ  เป็นสิ่งที่เราควรจะมองอนาคตให้ออก
3. การประเมินมูลค่าบริษัทที่ราคาปัจจุบันว่า undervalue มากพอหรือยังเป็นขั้นตอนสุดท้ายที่จะตัดสินใจว่าควรซื้อหรือยัง
4. เมื่อได้คำตอบแล้ว  โดยปกติผมก็จะจัดการซื้อเลย  โดยไม่สนใจว่าซื้อแล้วราคาจะลงไปต่ำกว่าอีกหรือไม่

5 ซึ่งก็มีบ่อยครั้งที่ซื้อเสร็จราคาก็ขึ้นเลย  อันนี้ก็โชคดีไป
6. แต่ก็มีไม่น้อยที่ซื้อแล้วลง และลงเยอะ ฮ่า... ซึ่งก็จนปัญญาเหมือนกันเพราะจังหวะในการเข้าซื้อและขายนั้น  แนวทางวีไอไม่มีบอกไว้
7. ก็เลยมีบางครั้งที่ผมแก้ปัญหาโดยการพึ่งพาเทคนิคบ้าง

8. แต่ผมใช้เทคนิคแค่ช่วงสั้นๆในช่วงการซื้อและขายเท่านั้นเอง  
9. และผลของการใช้เทคนิคก็มีทั้งถูกและผิด  ถูกคือเป็นไปตามคาด  
10. โดยรวมๆแล้วก็ถูกมากกว่าผิดนิดหน่อย

11. แต่การใช้พื้นฐานเลือกหุ้นนั้น  ถูกมากกว่าผิดต่างกันลิบลับครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 38

สวนหย่อม เขียน:เห็นด้วยกับคุณพี่ radio กับคุณพี่หมีบึงกุ่มครับ
คนเล่นเทกนิคเก่งๆ ประสบความสำเร็จยั่งยืนก็มีเยอะไป
ดูคนที่มวยวัด หรือ Mudleygroup ก็ได้
เราไม่ควรไปดูถูกสิ่งที่เราไม่เข้าใจนะครับ

เอ เข้าไปดูใน mudley group เป็นชายวัย 27 เองนะคับ

แต่ข้อมูลแ่น่นปึ้กมากๆ

แกเป็นชาว ไทยวิ หรือเปล่าครับ

แต่เวปน่าสนใจมากๆคับ พี่สวนหย่อม

เป็นไปได้ ขอเวป แบบนี้มีอีกไหมครับ

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: มันมีมากกว่านั้น

โพสต์ที่ 39

zandsea เขียน:หุ้นใน set50 คงไม่ใช่วิถีของ VI
แปลกจังนะครับ ทำไมผมได้ยินคำนี้บ่อยมากๆ เลย ทำไมหุ้นใหญ่ ไม่ใช่วิถี VI เหรอครับ จำเป็นด้วยเหรอ

ส่วนเรื่องทาง เทคนิค ผมเคยถามพี่คนนึงที่เล่นทางนั้น เค้าบอกว่าเค้าใช้เทคนิค แล้ว อาจจะ success แค่ 60% เองครับ ดีกว่าเดาหน่อยๆ แต่ ข้อดีที่สำคัญคือ ถ้าตลาด Crash แบบ 1700 --> 200 เค้าก็ยังสามารถอยู่ในตลาดได้

Indicator อย่าง MACD เคยมีคนทำ Research โดยการซื้อแล้วขาย ตามสัญญาณ สามารถ ชนะ S&P500 ได้ 2 % กว่าๆครับ

ผมว่าทั้งสองวิธี น่าสนใจทั้งคู่นะครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Re: มันมีมากกว่านั้น

โพสต์ที่ 40

ก้อนหิน เขียน: แปลกจังนะครับ ทำไมผมได้ยินคำนี้บ่อยมากๆ เลย ทำไมหุ้นใหญ่ ไม่ใช่วิถี VI เหรอครับ จำเป็นด้วยเหรอ
ขึ้นอยู่กับนิยาม วิถี VI ว่าคืออะไรครับ
สำหรับผม ซื้อหุ้นที่ราคาถูกกว่ามูลค่าที่เราประเมินไว้ เพราะเชื่อว่าอนาคตราคามันจะขึ้นไปสูงกว่านี้เพื่อเกิดเป็นกำไรให้เรา ก็ VI ทั้งนั้นครับ

ก้อนหิน เขียน:ส่วนเรื่องทาง เทคนิค ผมเคยถามพี่คนนึงที่เล่นทางนั้น เค้าบอกว่าเค้าใช้เทคนิค แล้ว อาจจะ success แค่ 60% เองครับ ดีกว่าเดาหน่อยๆ แต่ ข้อดีที่สำคัญคือ ถ้าตลาด Crash แบบ 1700 --> 200 เค้าก็ยังสามารถอยู่ในตลาดได้

Indicator อย่าง MACD เคยมีคนทำ Research โดยการซื้อแล้วขาย ตามสัญญาณ สามารถ ชนะ S&P500 ได้ 2 % กว่าๆครับ

ผมว่าทั้งสองวิธี น่าสนใจทั้งคู่นะครับ
ถามรายละเอียดแนวคิดหรือสไตล์ลงทุนของคนยึดแนว VI 100 คนก็ตอบไม่เหมือนกันสักคน
ถามชาวเทคนิคก็เช่นกันครับ ขึ้นอยู่กับว่าอะไรเหมาะกับเราต่างหาก
toro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 41

ผมศึกษาทั้งสองแนวไปด้วยกันเลย VI + Technical ไม่รู้จารอดมั๊ย  :lol: