เมื่อไหร่ บ. พวกนี้ ถึงจะถูก delist เหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

เมื่อไหร่ บ. พวกนี้ ถึงจะถูก delist เหรอครับ

โพสต์ที่ 1

มีอยู่บ. นึง  ขึ้นต้นด้วย S

ผมไปนั่งดู มีแต่ขาดทุนตลอด

51/1            50           49           48
npm -38.86 -140.89 -70.41 9.02

cash ล่าสุด 1,034.74
แต่ว่าหนี้สะสม -658.74

หนี้ระยะสั้น -
เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 449.51
เงินกู้ยืมระยะยาวอื่น 69.34

คิดดูคับ  แต่ละ ปี ไม่เคยทำกำไรอะไรได้เลย
แต่มีหนี้ อยู่ตลอดเวลา

1. แต่เงินสด ก็ไม่ค่อยลดลงเลย ในแต่ละ Q

2.ไม่รู้ว่า   ทำไม เจ้าหนี้ ถึงไม่บีบให้ เอาเงินสดมาจ่ายจะได้ หักล้างหนี้กันซะที

3.แล้ว  บ. ที่มีแต่ยอดบริหาร ได้ขาดทุนทุกๆปี

แล้วเขาอยู่กันได้อย่างไร

ผมรู้อยู่ว่า บ.จะถูกฟ้องล้มละลายต่อเมื่อ ไม่มีเงินสดไปจ่ายหนี้
แต่ดูแล้ว แต่ละปี ก็ไม่เคย กำไร   แล้ว ทำไม ถึงยังอยู่ได้ครับ

4.ช่วยวิจารณ์ในเรื่องของการ manage งบการเงิน ของ บ.รายนี้ด้วยครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Mon money

โพสต์ที่ 2

ธนาคารเขาดูว่ามีปัญญาจ่ายต้นและดอกหรือไม่ครับ ถ้ามีคุรจะขาดทุนก็ไม่ว่าหรอก แต่เห็นท่าไม่ดี พวกจะจัดการก่อน

งบการเงินจัดการได้หมดแหละครับ หากอยู่ในกรอบ ไม่มีใครทำอะไรได้หรอก แต่เชื่อไหมบริษัทนี้ถ้าเสนองบการเงินขาดทุนอย่างนี้สรรพากรคงจะจัดการอะไรบางอย่างไปนานแล้ว ในงบอาจขาดทุน แต่น่าจะมีการจ่ายภาษี ผมไม่รู้ว่าบริษัทอะไรจึงไม่ได้ไปดูให้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ตอบคำถามว่าทำไมธนาคารปล่อยกู้ลูกค้านี้
มุมมองเดี๋ยวกับบัตรเครดิตที่ลูกค้าจ่ายขั้นต่ำนั้นเอง
เมื่อลูกค้าจ่าย สิ่งแรกที่โดนตัดก่อนคือ ดอกเบี้ย แล้วตัดเงินต้น
ธนาคารก็กินดอกเบี้ยไปเรื่อยๆ ในเมื่อกิจการหรือลูกค้ายังสามารถมีเงินส่งเงินกู้ได้อยู่ตลอดเวลา

สิ่งที่ต้องดูว่า ดอกเบี้ยคิดอัตราเท่าไร
เพราะจุดนี้คือ ต้นทุนเงินทุนตัวหนึ่งของกิจการ
ลองหาค่าของกิจการว่า ถ้าหากต้องทำกำไร ต้องลดอะไรบ้าง
แล้วลองหาเวลาไปถามว่าทำไมไม่แก้ไข
:)
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าไปอยู่กลุ่มฟื้นฟูต้องมี ส่วนของผู้ถือหุ้นติดลบ
ต้องดูเพิ่มเติมด้วย
และเพิ่มเติมอีกเรื่องคือ
งบส่งกรมสรรพากรกับส่งตลาด(ห)ลักทรัพย์เป็นคงละตัวกัน

thiraphat

โพสต์ที่ 5

อาจารย์มน ครับบริษัทนี้คือ sh ครับทำอาหารทะเลส่งออก อาจารย์ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ อย่างนี้น่าจะมีการตกแต่งบัญชีหรือเปล่า ผมก็อยากรู้เหมือนกัน  ขอบคุณครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 6

[quote="thiraphat"]อาจารย์มน ครับบริษัทนี้คือ sh ครับทำอาหารทะเลส่งออก อาจารย์ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ อย่างนี้น่าจะมีการตกแต่งบัญชีหรือเปล่า ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
โพสต์โพสต์