PE ติดลบหมายถึงอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
awev
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณมากครับ
A Knight's Tale
sattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

PE = ราคาหุ้น/กำไร

ถ้า PE ติดลบคือตัวใดตัวหนึ่งเป็นลบ

ราคาหุ้นติดลบคงเป็นไปไม่ได้ ดังนั้น PE ติดลบก็คือกำไรเป็นลบ หรือบริษัทขาดทุนอยู่ครับ

ผมขอถามคุณ awev ต่อว่าถ้า PE ต่ำ ถือว่าหุ้นถูก PE สูงถือว่าหุ้นแพง

แล้วถ้า PE ติดลบมากๆ ละ หมายความว่าอย่างไร
สติมา ปัญญาเกิด
awev

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากเลยครับ จากใจ สำหรับคำถาม ถ้าไม่ถามผมก็คงจะไม่คิดถึงมันแน่นอน
ขอไปศึกษาเพิ่มก่อนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาตอบครับ
A Knight's Tale
inovation

โพสต์ที่ 4

ถ้า P/E ติดลบมาก ๆ จากความหมายของ P/E ก็จะตีความได้ว่า

หุ้นมีราคาสูง ในขณะที่ผลกำไรติดลบ น้อย ๆ ซึ่งก็ยังถือว่าเป็น "หุ้นแพง"
ทีหาทำกำไรได้ไม่ติดลบในเวลาต่อมาก็จะมี P/E สูง

แต่ถ้า P/E ติดลบน้อย ๆ นั้น มีได้ 2 แบบคือ ราคาต่ำ+ขาดทุนน้อย
กับราคาสูง+ขาดทุนเยอะ ซึ่งอย่างแรกจะกลับมาเป็นหุ้น P/E ต่ำได้
แต่ตัวหลังนี่น่ากลัวมาก ๆ ใครถืออยู่คงทรมานใจมาก ๆ

ความเข้าใจของผมนี่ถูกต้องหรือเปล่าครับ และมีตรงไหนเพิ่มเติมแก้ไขบ้างครับ
ผมเองก็มือใหม่พึ่งเข้ามาศึกษาได้ไม่นานในเรื่องการลงทุนครับ ^^
Blue Ocean
ทันห้า

โพสต์ที่ 5

PE ติดลบ หมายถึง ผลการดำเนินงานที่ผ่านมารวมกัน 4 Q ขาดทุนอยู่
คือ E = earning  , ตัวหารเป็นลบ เอาไปหารอะไรก็เป็นลบ ในเวบเขาจะเขียนเป็น NA
โพสต์โพสต์