เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 151

ขอบคุณพี่มนมากๆนะครับ
จะตั้งใจเป็นักเรียนที่ดีครับ

ผมได้ส่ง mail ตอบกลับเรียบร้อยแล้วครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Teathink
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 152

ขอบคุณนะครับ :D

ผมส่งรายละเอียดทั้งหมดไปให้ทาง Email แล้วนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 153

ร้องเพลงรอครับพี่มน
รอรอบต่อไป
:)
:)
nuttipol

โพสต์ที่ 154

ขอบคุณครับพี่มน
ผมส่งรายละเอียดให้ทาง email แล้วนะครับ
Elros

โพสต์ที่ 155

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ช้าไป
ไม่เป็นไร รอคราวหน้าด้วยความหวังครับ
paul_n

โพสต์ที่ 156

ส่งรายละเอียด ให้ ทาง e-mail แล้วครับ ขอบคุณครับ :)
mrj052

โพสต์ที่ 157

ผมส่งรายละเอียดไปให้แล้วนะครับพี่มนตรี
ยืนยันการเข้ารับการอบรม แน่นอน 100% ครับ
ขอบคุณครับ
auspicja

โพสต์ที่ 158

รอต่อไปครับ แหะ แหะ
kanakum

โพสต์ที่ 159

+++++++++++

ขอบคุณ อ.มนต์ มากครับผม ส่งรายละเอียดไปแล้วครับ

+++++++++++
auspicja

โพสต์ที่ 160

แหะ แหะ มาถึงไม่เห็น pm นึกว่าไม่ได้เรียนครับ แต่ไปเปิดอ่านแบบละเอียดสรุปได้เรียน ขอบคุณครับ ผมได้ส่งรายละเอียดไปแล้วครับ
<< New >>

โพสต์ที่ 161

ขอบคุณมากครับ ผมส่งรายละเอียดไปแล้วครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 162

ขอบคุณคับพี่มน ผมจะรอรอบต่อไป
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Kopprakhun

โพสต์ที่ 163

ผมได้ส่งรายละเอียดไปให้ทางอีเมล์แล้วนะครับ

ขอบคุณครับ
value_indy

โพสต์ที่ 164

ขอบคุณครับ ได้ส่งนายละเอียดไปแล้วนะครับ
watsport11

ขอบคุณครับจะรอโอกาสหน้าต่อไป

โพสต์ที่ 165

ขอบคุณพี่มนอีกคนจะรอให้ชุดแรกพร้อมครับจะได้มีคนมาช่วยสอนเยอะๆ
pichai

โพสต์ที่ 166

รู้สึกเสียดายครับที่ไม่ได้รับเลือกครับ
แต่ยังไง ผมก็ยินดีรออบรมรอบต่อไปครับ :)
noppakung

โพสต์ที่ 167

ขอบคุณครับพี่มน  ส่งรายละเอียดไปให้แล้วนะครับ
fujung

โพสต์ที่ 168

ส่ง mail เรียบร้อยแล้วค่ะ  ขอบคุณมากๆเลยนะคะ  :D
claforan

มาช้าไปนิด

โพสต์ที่ 169

:D  ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนน่ะครับว่าเพิ่งมาเห็นกระทู้หลังจากที่อาจารย์มนคัดเลือกไปแล้ว แต่ผมขอมาแสดงเจตจำนงในความอยากเรียนด้วยคนครับ คือผมคิดว่าพวกเรารวมทั้งตัวกระผมที่ไม่ได้รับโอกาสในการศึกษาในครั้งนี้ไม่ต้องเสียใจน่ะครับเพราะว่าเดี๋ยวเราก็จะมีอาจารย์ที่เป็นอาจารย์รุ่นใหม่ๆออกมาอยู่แล้วถ้าวัตถุประสงค์ของอาจารย์มนสำเร็จ
          จากคำถามที่อาจารย์ถามผมมีคำตอบดังนี้ครับ(ไม่ทราบเหมือนกันว่าอาจารย์จะมาอ่านเปล่า แต่เกรงใจไม่กล้าส่งเข้าเมล์ครับ)
    เรียนอะไร  --> เรียนการดูบัญชีพื้นฐาน ศึกษาถึงการดูค่าต่างๆโดยเรียนรู้การใช้ค่าต่างเป็นลำดับขั้นตอน เป็นระบบความคิดที่ดี ไม่กระจัดกระจายเหมือนเช่นที่เป็นอยู่  และได้เรียนรู้ปรั๙ญาและแนวคิดของการลงทุนแบบ VI ที่ดี
    เรียนไปทำไม --> เป็นความรู้เพิ่มเติม เพราะเรารู้ยิ่งมากยิ่งดี เอาไปใช้ในการลงทุนหรือถึงไม่ได้ใช้ในการลงทุนก็ถือเป็นประสบการณ์ได้ความรู้ใหม่ๆ และคิดว่าอยากเป็นผู้ให้บ้างถ้ามีความรู้ เพราะคิดว่า การช่วยกันวิเคราะห์จะช่วยให้เห็นอะไรๆที่คนๆเดียวไม่น่ามองเห็น ซึ่งในปัจจุบันก็เป็นผู้รับอย่างเดียว (ถามคำถามไปไร้สาระอย่างไร ก็มีพี่ๆในเว็บช่วยตอบตลอด)
      เอาไปใช้ได้จริงแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้เรามองทุกอย่างเป็นระบบ
      พี่มนครับคือผมนั้นทำงานที่ต่างจงหวัด กลับบ้านเสาร์และอาทิตย์ความรู้พื้นฐานก็ไม่มี จะมีก็แค่หนังสือ 2 เล่ม คือ ตีแตก และ one up on the wall street จึงไม่คคิดว่าจะได้เป็นศิษย์รุ่นแรกของพี่ครับ (คิดว่าอยากหาหนังสือพื้นฐานมาอ่านก่อนครับ)   แต่แค่มาแสดงเจตจำนงว่าอยากเรียนและยินดีที่จะเรียนกับพี่ๆคนอื่นก็ได้ครับที่มีเวลาใกล้เคียงกัน
             ถ้ามีการเรียนครั้งต่อไปอยากให้ใช้เวบนี้เป็นสื่อในการบอกข่าว ถ้าพี่มนและพี่ๆคนอื่นมีความเห็นยังไงช่วยบอกผ่านทางนี้ด้วยน่ะครับ (ถ้าเป็นปักหมุดแบบกระทู้พี่วิบูลจะดีมากครับ)
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 170

จริงๆก็ไม่อยากเห็นใครผิดหวังหรอกนะครับ เอาอย่างนี้แล้วกัน หลังจากวันที่21 นี้ ท่านที่ตอบคำถามมาทั้งหมด และยังสนใจจะเรียนให้ส่งE-mail มาหาผม แต่ต้องหลังวันที่21 ก่อนนะ ผมจะจัดเป็นอีกชุดหนึ่งเรียนตามหลังชุดแรกประมาณ 2 ครั้ง ผมว่าผมคงได้ชุดแรกมาช่วยบ้างแล้วละ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Jimmy

โพสต์ที่ 171

รับทราบครับ :lol:  :lol:  :lol:

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
keroke

โพสต์ที่ 172

NinjaTurtle เขียน:
ได้ยินพี่มนบอกมาว่า ถ้าจะสอน ต่อไปนี้อยากจะสอนเป็น Program ถ้าเรียนต้องเรียนทั้ง Program เลย ไม่เรียนแยกๆ กันเพราะสุดท้ายเอาไปใช้ไม่ได้จริงๆ
เรียนให้ครบ ดูให้เป็นจริงๆ เรียนหมด ทั้งงบการเงิน ธุรกิจ อุตสาหกรรม ประเมินมูลค่า

พี่มนเค้าคงอยากจะปั้นลูกศัษย์ให้ครบทั้งตัว ไม่เอาแบบครึ่งๆ กลางๆ
claforan

โพสต์ที่ 173

รับทราบครับ แล้วก็ไม่ได้ผิดหังครับ ทราบว่าทุกคน็ต้องมีเวลาของตัวเองครับ และขอขอบคุณที่พี่มนมาช่วยสอนครับ (ทั้งที่พี่ก็ไม่จำเป็นต้องสอนพวกเราก็ได้ ตุงค์ก็ไม่ได้ เหนื่อยก็เหนื่อยถูกไหมครับ)
  ขอบคุณครับ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 174

Mon money เขียน:จริงๆก็ไม่อยากเห็นใครผิดหวังหรอกนะครับ เอาอย่างนี้แล้วกัน หลังจากวันที่21 นี้ ท่านที่ตอบคำถามมาทั้งหมด และยังสนใจจะเรียนให้ส่งE-mail มาหาผม แต่ต้องหลังวันที่21 ก่อนนะ ผมจะจัดเป็นอีกชุดหนึ่งเรียนตามหลังชุดแรกประมาณ 2 ครั้ง ผมว่าผมคงได้ชุดแรกมาช่วยบ้างแล้วละ
ขอบคุณพี่มนคับ :bow:  :bow:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 175

ผมรอได้ครับ  ระหว่างนี้จะขวนขวายเองไปก่อน
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 176

ขอบคุณมากครับ สำหรับโอกาสและความตั้งใจ ที่จะส่งต่อความรู้ให้กับเด็กน้อยอย่างผม

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวนะครับ

ผมชื่อ ต้อม ครับ ตอนนี้อายุ 22 ปี พึ่งเริ่มทำงานได้ ไม่กี่เดือนครับ
ผมได้รู้จักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าไม่นานนัก (พึ่งเริ่มเรียนรู้ได้ 2 เดือนเองครับ ^^)
ทั้ง ๆ ที่ตัวผมเองก็สนใจการลงทุนมานานพอสมควรแล้ว

ครั้งแรกที่ผมได้รู้จัก "หุ้น" ผมเข้าใจว่ามันเป็นการพนันครับ
เพราะเข้าใจว่าเป็นการ"เล่นหุ้น" ที่ต้องนั่งเฝ้ากระดาน และคอยซื้อมาขายไป
ทำให้ผมหมดความสนใจไปเลยครับเพราะคิดว่ามันห่างไกลจากตัวผมมาก

หลังจากที่ได้รู้จักการลงทุนในหุ้นจากหนังสือ "ตีแตก" ที่มีคนแนะนำให้อ่าน
หลังจากนั้นก็เหมือนได้แผนที่สมบัติล้ำค่าเลยครับ
ผมจึงติดตามหาความรู้จากเว็บ TVI แห่งนี้ แต่ก็ยังไม่ทั่วถึงเลยครับ
และก็หาซื้อหนังสือที่แนะนำไว้มาอ่าน ตอนนี้ก็อ่านได้หลายเล่มแล้วครับ
แต่ก็ยังรู้สึกเหมือนอยู่ในหมอกครับ ถึงจะมีแผนที่ก็ไม่รู้จะเดินไปข้างหน้ายังไง
และยังไม่รู้ด้วยว่าระหว่างทางจะเจออะไรบ้าง ผมจึงยังไม่กล้าก้าวเท้าไปไหนครับ

อาจจะช้าไปบ้างแต่ผมขอตอบคำถามนะครับ เพื่อแสดงว่าผมอยากเรียนจริง ๆ และถึงแม้ว่า
ครั้งนี้จะไม่ได้เรียน แต่ก็ยังมีครั้งต่อ ๆ ไป ผมรอได้ครับ เพราะผมรู้สึกว่าถ้าให้ผมเรียนตอนนี้
ผมก็จะเป็นตัวถ่วงได้ครับ
ไม่รู้ว่าปีหน้าจะจัดอีกไหมครับ อยากให้จัดเป็นประจำ ปีละ 4 ครั้งเลย (ไตรมาศละครั้ง ^^)

เรียนอะไร?
อย่างที่ผมบอกครับว่าผมรู้สึกเหมือนอยู่ในหมอก ที่แม้จะมีแผนที่ก็ไม่รู้จะเดินไปได้ยัง
และจะต้องเจออะไร ผมจึงอยากได้เข็มทิศครับ เพื่อที่อย่างน้อยก็จะได้รู้ว่าต้องเดินไปทางไหน
ซึ่งเข็มทิศนี้ก็คือ ความรู้ในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน การวิเคราะห์บัญชี รวมถึงการวัดมูลค่าหุ้นครับ
และอยากรู้จักสภาพภูมิอากาศ ภูมิประเทศเป็นอย่างดี เพื่อที่จะได้รู้ว่า
จะต้องเจออะไรบ้าง ซึ่งนั่นก็คือประสบการณ์ของคนที่เคยเดินทางผ่านเส้นทางนี้มาแล้ว

ผมคิดว่าผมคงหวังให้หมอกจางไปไม่ได้ เพราะมันเป็นโชคชะตาครับ
แต่ถ้าผมมีสิ่งที่จะช่วย ให้ผมเดินไปในหมอกได้มันจะเป็นความสามารถครับ
และเมื่อผมมีความสามารถที่จะเดินทางในหมอกได้แล้ว วันใดที่หมอกจางผมจะวิ่งเลยครับ

เอาไปทำอะไร?
นำมาใช้ช่วยในการตัดสินใจครับ ว่าเราจะทำย่างไรให้ไปถึงขุมทรัพย์ได้
และเมื่อวันนึงที่เราเดินทางถึงขุมทรัพย์แล้ว
เราจะช่วยคนอื่นที่อยากเดินมาทางเดียวกับเราได้ครับ

และเชื่อไหมว่าเรียนแล้วจะเอาไปใช้งานได้จริง
ก็ต้องลองครับ เพราะถึงแม้ว่าเราจะมีเข็มทิศ และรู้จักสภาพภูมิอากาศ ภูมิประเทศดี
ก็ใช่ว่าเราจะเดินตรงไปได้อย่างรวดเร็ว
ยังมีปัจจัยอื่น ๆ อีกมากในการเดินทางครั้งนี้ครับ

เพียงแต่ว่าถ้าเราไม่มีความรู้เหล่านี้ แล้วเราเสี่ยงเอาเราเจ็บหนักแน่นอนครับ
ผมเชื่อว่าอย่างน้อยก็ช่วยให้เราเดินทางไปได้อย่างปลอดภัยครับ

ปล. ผมลืมบอกไปครับว่าขุมทรัพย์ของผมคืออะไร... มันคือการเป็นนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าเตมตัวครับ
V_accy

โพสต์ที่ 177

เข้ามา...รออีกคนนึงครับ  :o  
ขอบคุณครับ
tingun

โพสต์ที่ 178

เรียนอะไร
ตรงประเด็นเลยครับ  ผมอยากเรียนรู้ การวิเคราะห์ธุรกิจ ,  การวิเคราะห์งบการเงิน + ความรู้พื้นฐานด้านบัญชี  , การประเมินมูลค่าหุ้น ในเชิงปฎิบัติครับ
 โดยเรียนแบบมี case study เลย  เพราะ ส่วนตัวผมก็พอมีความรู้พื้นฐานอยู่บ้างครับจากการศึกษาข้อมูลในเว็บนี้และหาหนังสือมาอ่านเอง
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะนำไปใช้จริงยังไงดี จึงอยากจะมาหาผู้ชี้แนะครับ

เอาไปทำอะไร
เอาไปใช้ในการลงทุนในหุ้นครับ ตั้งแต่ การเลือกซื้อหุ้น  การขายหุ้น   และอยากเปลี่ยนทัศนคติของเพื่อนด้วยครับ  คืออยากมีประสบการณ์ที่สัมผัสด้วยตัวเองว่า  
การลงทุนแบบนี้มันใช้ได้จริงนะไม่ว่าจะอยู่ที่ประเทศไหนก็ตาม   อยากเปลี่ยนทัศนคติของเพื่อนที่กลัวการลงทุนเพราะคิดว่าเป็นการพนันบ้าง  เสี่ยงเกินไปบ้าง    

และเชื่อไหมว่าเรียนแล้วจะนำไปใช้ได้จริง
เชื่อครับ เพราะผมคิดว่ายังไงท้ายที่สุดแล้วราคาหุ้นก็ต้องขึ้นอยู่กับพื้นฐานทางธุรกิจ  และผมคิดว่าการได้กำไรจากหุ้นที่ขึ้นหวือหวาจากข่าวไม่ได้เป็นสิ่งที่ผมภูมิใจเลย
kit556

โพสต์ที่ 179

ผมเคยเรียนกับ อ. มนตรี มาแล้วครั้งหนึ่งครับ ครั้งนี้คงไม่ว่างไปเรียนอีกทั้งๆที่อยากไปทบทวน เพราะความรู้เ่ก่าผมไม่ค่อยได้ทบทวนเลยครับ แต่ถึงตอนนี้เท่าที่เรียนมาก็ทำให้เข้าใจอะไรขึ้นมาก ต้องขอขอบคุณ อ. มนตรี อย่างมาก

วันก่อนไปดู Batman มา ในเรื่องผู้ตรวจบัญชีตรวจจนพบฝ่ายวิจัยอาวุธ batman ซ่อนอยู่ในบริษัทตัวเอง จนนำไปสู่จุดเปลี่ยนหนึ่งในเรื่อง ... อยากทราบว่ามีท่านใดเคยเอาความรู้บัญชีไปใช้จนพบ Batman ซ่อนตัวอยู่ในบริษัทที่ท่านลงทุนบ้างครับ ... แซวเล่นนะครับ แต่อ่านงบกันมากๆ คงมีใครเจอ Badman ซ่อนอยู่ในงบบ้างแหละ
Kritsada
angra

โพสต์ที่ 180

ขอตอบตรงๆเลยนะครับ ไม่รุ้จะทันหรือเปล่า
เรียนอะไร?
เรียนการอ่านและวิเคราะห์บัญชีงบการเงินของบริษัท เพราะพออ่านเจอที่ไม่เข้าใจก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไรแล้วก็ติด ซึ่งอาจทำให้วิเคราะห์พลาดถ้าข้ามมันไป

เอาไปทำอะไร?
เพื่อใช้วิเคราะห์ประกอบการตัดสินใจลงทุนในหุ้นที่สนใจ ถ้าอ่านเข้าใจจะได้มั่นใจหรือรู้จุดที่ผิดปกติ

และเชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้ได้จริง?
คิดว่าได้ครับ ก็คงช่วยให้ดูที่เราไม่เข้าใจรุ้เรื่องจะได้เคลียหน่อย ที่ผ่านมาก็ใช้ที่พอรู้ช่วยให้ตัดสินใจลงทุนได้ดีในระดับนึงครับ ไอ้ที่ไม่เข้าใจก็เลยต้องข้ามไปจนบางทีทำให้สูญเสียโอกาสไป