ช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมา ตอน SET อยู่ที่ 800 กว่าๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมา ตอน SET อยู่ที่ 800 กว่าๆ

โพสต์ที่ 1

ช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมา ตอน SET อยู่ที่ 800 กว่าๆ มี VI คนไหนบ้างครับ ที่เริ่มเห็นสิ่งผิดปกติ ขายหุ้นแล้วกำเงินสดบ้าง
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อะไรคือสิ่งผิดปรกติ  ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นเลยครับ  เห็นแต่สิ่งที่เป็นปรกติ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
auspicja

โพสต์ที่ 3

โลกธรรม 8 ครับ
มีลาภ เสื่อมลาภ :oops:
Dimsum

โพสต์ที่ 4

ถ้าถามถึงตัว index เห็นครับ ว่ามันไม่สามารถทำจุดสูงสุดใหม่ได้ แล้วก็ฝรั่งขายหุ้นอย่างเดียว ถึงแนวรับที่ควรมีเทคนิคเคิล รีบาวน์ ก็ยังไม่หยุดขาย (ทั้งที่เป็นต้นตำรับ ปรามาจารย์ด้านนี้เอง) พอกองทุน + รายย่อยเข้าซื้อนึกว่าเด้ง ฝรั่งกลับขายหนักขึ้น แล้วพวกเราก็คิดแต่ว่าพวกม๊อบ การเมืองเป็นตัวทำให้หุ้นตก

ทั้งที่จริงต่างชาติสนใจปัจจัยเศรษฐกิจมากกว่า เช่น เงินเฟ้อ การแทรกแซงของรัฐบาล  รวมทั้งเศรษฐกิจประเทศพวกเขา จากปัญหาภาคอสังหาริมทรัพย์ CDO CDS มุมมองปัญหาไม่เหมือนกันเวลาเค้าขายหุ้นเราจึงรับหุ้นอย่างกล้าหาญ (อันนี้หมายถึงหุ้นที่ฝรั่งมีน่ะครับ หุ้นอย่างที่พวกเรา ๆ ถือ ตอนนี้มองว่าได้รับผลทางจิตวิทยามากกว่าตัวพื้นฐานกิจการ ต้องคอยดูต่อไปว่าจะได้รับผลจากเศรษฐกิจจริง ๆ มากน้อยแค่ไหน ซึ่งคงต้องเป็นงบไตรมาส 3 จึงจะเห็นชัดเจน)
KB

โพสต์ที่ 5

น้อยคนจะคาดการณ์ตลาดได้ และคงไม่มีใครที่จะคาดการณ์ได้ทุกครั้งไป ตลาดขึ้นลงฝันผวนเป็นเรื่องปกติ และเป็นโอกาสด้วย แต่ต้องสติมั่นคงไว้
beammy

โพสต์ที่ 6

ผมยังไม่ได้ซัดเลยครับ  รอดอกผลของ K-Treasury ก่อน  :8)  ...
pp9009

โพสต์ที่ 7

ผมขายไปช่วงตอน 800 ต้นๆ  70%ของพอร์ต  อีก30% ขายเมื่อไม่กี่วันมานี้ครับ

สาเหตุที่ขาย ผมคาดการณ์ว่าต่างชาติไม่หยุดขายง่ายๆครับ  ผมกลัวเงินเฟ้อ
จากที่วิเคราะห์บริษัทที่ผม ถืออยู่ไม่น่าจะกระทบมากนัก แต่ราคาหุ้นอาจจะไหลลงตามภาวะตลาดได้

ผมขายโดยที่ไม่รู้ว่าจะลงจริง ผมคิดว่าครั้งนี้ คาดการณ์ถูกเพราะดวงครับ

ช่วงที่ตัดสินใจขายผมคิดว่ายอมเสียดาย ดีกว่า เสียเงิน

การทำแบบนี้ เสี่ยงพอสมควร อย่างที่ พี่ KB บอกน้อยคนจะคาดการณ์ตลาดได้  และคงไม่มีใครที่จะคาดการณ์ได้ทุกครั้งไป

ผมยังมือใหม่อยู่ครับ คาดการณ์โดย ใช้เหตุผล+เดาเอาส่วนหนึ่ง
pp9009

โพสต์ที่ 8

ปัจจัยการเมือง ผมไม่ได้ให้ความสนใจมากนัก เพราะเชื่อตามที่ดร. นิเวศน์ บอกว่า การเมืองกระทบแค่ช่วงหนึ่งเท่านั้น ระยะยาวราคาหุ้นจะกลับไปสู่หามูลค่าที่แท้จริงครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 9

ในระยะยาวการลงทุนป้องกันการเสื่อมค่าของเงินเนื่องจากเงินเฟ้อได้นะครับ  :8)
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

จำได้ว่า คุณ David เคยกล่าวเตือนเรื่องวิกฤติซับไพร์ม ไว้ตอนที่มีปัญหาช่วงแรก อยู่ในกระทู้เก่า ๆ นั่นแหละ ลองไปค้นหาดูก็ได้
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
pp9009

โพสต์ที่ 11

[quote="vivitawin"]ในระยะยาวการลงทุนป้องกันการเสื่อมค่าของเงินเนื่องจากเงินเฟ้อได้นะครับ
pp9009

โพสต์ที่ 12

ผมมือใหม่ครับ จึงออกนอกกรอบ VI ไปเล็กน้อย

VI ไม่ควรสนใจภาวะตลาด

ในระยะยาวหุ้นให้ผลตอบแทนที่ดี  ที่ผมทำไปกะว่าขายไปก่อน เพื่อรอซื้อคืนในราคาที่ต่ำกว่า ไม่ได้ขายทิ้งครับ

ผมไม่สนับสนุนให้ท่านอื่นทำตามนะครับ VI ต้องหนักแน่นไม่สนใจภาวะตลาด
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 13

ผมขายหมูตอนSETแถวๆ830ครับ
จนบัดนี้UPOICก็ยังไม่ลงต่ำกว่า ณ ตอนที่ขาย
ไม่รู้ว่าควรดีใจหรือเสียใจดี
เหตุผลการขายก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการเห็นสิ่งผิดปกติของตลาด
แต่เป็นเรื่องของหุ้นตัวนั้นโดยเฉพาะมากกว่า

แต่ก็พอเห็นค่าเงินบาทช่วงนั้นที่เริ่มกลับมาอ่อนค่าต่อเนื่อง
หลังจากอยู่ในเทรนด์ขาขึ้นมานานพร้อม fund flow ไหลออกต่อเนื่อง
bid please!!

โพสต์ที่ 14

[quote]อะไรคือสิ่งผิดปรกติ  ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นเลยครับ  เห็นแต่สิ่งที่เป็นปรกติ[/quote]

พี่ฉัตรชัย ผมหมายถึง คาดการณืว่า set จะลงครับ ขอโทษทีครับ อธิบายสั้นไปหน่อย อิอิ :)

ส่วนตัวผมเอง เดา set ไม่ถูก กอดหุ้นไว้แน่นเลย แถมยังซื้อเพิ่มอีก ตอนนี้มึนๆ เหมือนคนเมาหมัด แล้วรู้ตัวเลยว่ายังไม่แกร่งพอ

คงต้องออกจากหน้าจอเทรดหุ้นไปซักระยะ กันความเครียดซะแล้ว :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 15

ผมเองก็ขายออกไป 70% ตอน 800 กว่าๆ
อีก 30% ที่เหลือจนถึงตอนนี้แดงเถือก

เหตุผลตอนขายยอมรับว่าอาจไม่ถูกต้องตามหลัก vi
คืออาศัยการ "เดา" ใจต่างชาติน่ะครับ
(ผมเคยถูกพี่ฉัตรดุเตือนด้วยที่ไปสนใจปริมาณการซื้อขายต่างชาติ
แหะๆ  :oops: )

แต่่โดยส่วนตัวผมยังเชื่อว่าข้อมูลทุกข้อมูลมีประโยชน์นะครับ
ไม่ใช่เฉพาะแต่ข้อมูลบริษัทที่เราสนใจ
ปริมาณการซื้อขายของต่างชาติก็เป็นข้อมูลที่เราควรจะวิเคราะห์
และประมวลผลขณะตัดสินใจลงทุนเหมือนกัน

ผมอาจเข้าใจผิดและยังใหม่อยู่ แต่แม้ในไฟล์พี่ครรชิตก็ยังบอกว่า

"ดูจังหวะของกราฟราคาหุ้นทุกครั้งก่อนเข้าลงทุน การเต้นรำต้องฟังจังหวะให้ดี"
newbie_12

โพสต์ที่ 16

[quote="SunShine@Night"][quote]อะไรคือสิ่งผิดปรกติ
phobenius

โพสต์ที่ 17

รู้สึกตอนนั้นยังโลภต่อว่าจะเด้งกลับไป 1000 จุด ฮ่าๆๆ เพราะทุกครั้งคิดว่าเด้ง ไม่เคยเด้งเลยครับ ลงอย่างเดียว พูดไปก็เศร้า อะนะ สู้ต่อไปครับ

โพสต์ที่ 18

[quote]ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยเห็นเซียนที่ไหนทาย Set ถูกเลยครับ ขนาดสมาคมนักวิเคราะห์หุ้น ยังผิดๆถูกๆ

แต่ก็ยังออกมาทำนายกันนะ ผมก็งงเหมือนกัน ว่าทำไมไม่อายกันบ้าง พวกทายๆ ถูกๆผิดๆเนี่ยะ[/quote]

อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร

เอ้ เกี่ยวกันไมเนี้ย อย่าถือสาผมนะ กำลังเมาหมัด อิอิ :)

leksmile

โพสต์ที่ 19

ผมขายตอน set 790 ไป 50% 760 อีก 20% อีก 30% ที่ไม่ขาย เพราะเป็นหุ้น ไม่มีสภาพคล่อง

เพราะเดาเกมว่าฝรั่งจะเล่นขาลง โดยใช้ tfex แล้วยืมหุ้นมาถล่มตลาด
por_jai

โพสต์ที่ 20

[quote="beammy"]ผมยังไม่ได้ซัดเลยครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 21

:8) ผมละขำรูปโลโก้พี่สวนหย่อมจริง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
beammy

โพสต์ที่ 22

[quote="por_jai"][quote="beammy"]ผมยังไม่ได้ซัดเลยครับ
Juninho

โพสต์ที่ 23

leksmile เขียน:ผมขายตอน set 790 ไป 50% 760 อีก 20% อีก 30% ที่ไม่ขาย เพราะเป็นหุ้น ไม่มีสภาพคล่อง

เพราะเดาเกมว่าฝรั่งจะเล่นขาลง โดยใช้ tfex แล้วยืมหุ้นมาถล่มตลาด
อย่างนี้ สรุปได้ไหมครับ ว่า การมี tfex เกิดขึ้น เป็นผลเสียต่อตลาดหุ้นไทย
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
superboy

โพสต์ที่ 24

มีคนบอกใบ้แหล่ะ สงสัยจะมีคนเดา โจรห้าร้อย หรือป่าวว

เสี้ยว เสียวววววววว
MindTrick

โพสต์ที่ 25

frog2 เขียน: อย่างนี้ สรุปได้ไหมครับ ว่า การมี tfex เกิดขึ้น เป็นผลเสียต่อตลาดหุ้นไทย
มีปืนพกให้ใช้เพื่อบริหารความเสี่ยง พอโจรเข้าบ้านมาขโมยเงิน เรามีปืนแล้วไม่ใช้ ควรโทษใครดี...
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โอ@

โพสต์ที่ 26

[quote="beammy"]ผมยังไม่ได้ซัดเลยครับ
_________
beammy

โพสต์ที่ 27

[quote="โอ@"][quote="beammy"]ผมยังไม่ได้ซัดเลยครับ
โพสต์โพสต์