นั่งรถเมล์ฟรี นั่งรถไฟฟรี น้ำฟรี ไฟฟรี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นั่งรถเมล์ฟรี นั่งรถไฟฟรี น้ำฟรี ไฟฟรี

โพสต์ที่ 1

ผมว่า พวกฟรีๆ ทั้งหลายเนี่ย
น่าจะเก็บ ในรูป ลดราคา มากกว่า
คิดว่าไงครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ลดราคา  ก็ต้องลดให้กับทุกคนไม่ว่าจะรวยหรือจนแค่ไหน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 3

รถเมล์ รถไฟ เห็นว่าน่าให้ลองดูครับ คิดคล้ายๆ กับพี่ฉัตรว่า คนมีเงินก็คงไม่อยากนั่งรถเบียดๆ น่าจะจ่ายเงิน ปัจจุบันผมก็นั่งรถเมล์อยู่ และก็เดาว่าน่าจะดี

ส่วนค่าน้ำกับค่าไฟนี่เห็นด้วยมากกว่าค่ารถครับ เพราะเป็นการทำให้ประหยัดขึ้น เช่น คนที่ใช้เกิน unit ที่กำหนดเล็กน้อยก็จะพยายามใช้ให้ไม่เกิน เป็นการลดโลกร้อนไปในตัวด้วย อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101

โพสต์ที่ 4

ลองนั่่งรถฟรีแล้ว เหมือนรถเมล์ทั่วๆไปจริงๆ แต่ฟรี
miracle

โพสต์ที่ 5

ฝนตกไม่ทั่วฟ้า
เพราะ ตั้งแต่วันที่ 1 มาถึงวันนี้ได้นั่งแค่ครั้งเดียวเท่านั้น
เส้นทางที่ใช้ประจำ ส่วนใหญ่ เป็นรถปรับอากาศ หรือ รถร่วมบริการ
ซึ่งคันเว้นคัน ทำให้ เวลาที่รอขึ้นรถฟรีนานยิ่งขึ้นด้วย

แบบนี้ บอกได้ว่า บ้างคนไม่ได้รับผลประโยชน์เลย
แต่รากหญ้าได้เต็มๆ
:)
noooon010

โพสต์ที่ 6

ผมว่า เราไม่สามารถจัดหาอะไรบางอย่าง ให้กับคนทุกๆคนได้ถ้วนหน้า ครับ
และเราก็ต้องคำนึงว่า การที่เราให้อะไรบางอย่าง มันจำเป็นจริงๆหรือไม่
...และมันต้องชดเชยด้วยการเสียอะไรบางอย่างไปหรือไม่

ปล. ผมเห็นว่า ดีกว่า การแจกคูปองคนจนนะครับ
เพราะแต่ก่อน ก็มีปัญหาว่า ใครจนจริง ตอนที่เค้าลงทะเบียนคนจน
บางทีก็มี ...(พูดบ่ได้เด้อ)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
BHT

โพสต์ที่ 7

อยู่ที่ช่วงเวลาด้วยมั้ง

ช่วงเร่งรีบก็เห็นคันไหนไปได้ก็ไปเลย ไม่รอ

ช่วงไม่รีบ รอได้รอ รถฟรีมาก็ไป ดีไม่เสียเงิน

จากการสังเกต ก็ปกติดีครับ ช่วงเช้าเย็น เร่งรีบไปทำงานไปเรียน ก็แน่นหมด

ช่วงบ่ายๆ ดึกๆ รถฟรีก็โล่งตามปกติ

เสาร์อาทิตย์ คนเยอะตลอด สงสัยนั่งรถฟรีไปเที่ยวห้างกัน
teetotal

โพสต์ที่ 8

ผมรอรถที่ สุทธิสาร ตรงป้ายดับเพลิง

สาย 92 รถร่วม ดูโล่งๆ แม้ว่า จะจอดคอย
สายตา หลายคู่ รอ 24 ที่ ติดไฟแดงอยู่

พอ 24 หลุดจากไฟแดง มาจอดป้าย
ฝูงชนก็ กรู ขึ้นไป บน 24 รถฟรี
Sumotin

โพสต์ที่ 9

ผมว่าดีนะครับ คนจนได้ประโยชน์เต็มๆ

คนพอมีตัง แต่เวลามีค่ามากกว่าหรือต้องการความสบายมากกว่าก็ขึ้นรถเสียตังไป
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
ellevoid

โพสต์ที่ 10

The Fortune at the Bottom of the Pyramid (C.K. Prahalad)
All that is necessary for the triumph of evil is that good men do nothing.
add_chira

ผมว่าไม่ดี

โพสต์ที่ 11

ไม่ดีครับ เพราะเป็นการสร้างวินัยทางการคลังที่ไม่ดี และยังทำให้คนไทยไม่รู้จักประหยัด ลองคิดดูว่า หากบางคนใช้ไฟฟ้าต่ำกว่าที่ต้องจ่ายอยู่แล้ว การที่เขาจะได้ประโยชน์สูงสุดในการยกเว้น ก็คือการใช้เพิ่มโดยให้อยู่ในเกณฑ์ที่ไม่ต้องจ่าย ซึ่งหากมีคนคิดเช่นนี้หลายคนรัฐจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น และมากกว่าที่ประเิมิน การกระตุ้นการบริโภคนี้ยังไม่สมควร เป็นเพราะอยู่ในขั้นของการเปลี่ยนแหล่งพลังงาน (จาก Fossil ไปเป็นอย่างอื่นที่ไม่รู้ว่าคืออะไร) เศรษฐกิจในช่วงนี้จึงยังกระตุ้นไม่ได้มาก หรือควรรักษาระดับ รัฐจึงควรรัดเข็มขัดและสร้างความเข้าใจให้คนรู้จักประหยัด การช่วยประชาชนในช่วงนี้ คือ ต้องพยายามสร้างคุณค่าของแรงงาน และสินค้าของไทย เพื่อจะได้เพิ่มค่าแรงให้สอดคล้องกับค่าใช้จ่ายครับ
miracle

โพสต์ที่ 12

เจอกับตัว 45 วันนี้
ขึ้นแล้วมันต้องต่อรถที่หน้าวัดหัวลำโพง
หากนั่งเป็นคันฟรี อยู่แล้วมาต่อ ต้องรอน่าครับ
เพราะว่าปล่อยตามลำดับ

กระเป๋าบอกว่า ต่อได้แต่ต้องเสียตังค์

ฮาเลย
:)
kornjackrit

โพสต์ที่ 13

อ่า เห็นด้วยครับว่าควรลดราคาแทน
ไม่งั้นรัฐอุดหนุนเยอะเกินไป

แต่ที่รัฐบาลให้ฟรีผมว่าอาจจะเป็นการกระตุ้นให้คนที่ไม่อยากออก
ไปใช้จ่ายนอกบ้าน ออกมากขึ้น(มั้งคับ) ด้วยการโดยสารรถเมลล์ฟรี
เพราะส่วนตัวนะครับ ถ้ามีรถเมลล์ฟรี ซึ่งเป็นอะไรที่ใหม่ ผมจะไปลองอะครับ ถึงแม้ผมจะเคยขึ้นรถเมลล์ก็ตาม แต่คิดว่าคนก็คงจะไปลองกันไม่มาก
แน่นอนว่าคงไม่เหมือนกับตอนที่รถไฟฟ้าเปิดใหม่แล้วให้นั่งฟรี

แต่มองอีกมุมนะครับ ถ้ารััฐบาลอออกรถเมลล์ฟรีอย่างนี้มาให้ก็เป็นการใช้งบประมาณ
เพื่อประชาชนจริงๆ งบก็ไม่ถูกกินโดยนักการเมือง(หรือเปล่า) แต่ผมว่าก็ยังดีกว่ารัฐเอาไปทำโครงการอย่างอื่นที่ไม่ได้ประโยชน
์ถึงประชาชนที่เดือดร้อนจริงๆยิ่งไปกว่านั้นแต่ละโครงการ
ก็อาจจะมีการคอรัฟชั่นด้วย

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
SunShine@Night

โพสต์ที่ 14

[quote]แต่ที่รัฐบาลให้ฟรีผมว่าอาจจะเป็นการกระตุ้นให้คนที่ไม่อยากออก
ไปใช้จ่ายนอกบ้าน ออกมากขึ้น(มั้งคับ) ด้วยการโดยสารรถเมลล์ฟรี [/quote]

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

น่าจะกระตุ้น ศฏ ได้นิดหน่อย

อยากน้อยก็ต้องมีกินขนม กินน้ำบ้าง แน่ๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
1000

โพสต์ที่ 15

ผมว่าฟรีดีกับรัฐมากกว่าในแง่ เวลาหมดโปรโมชั่นก็ไม่มีใครไปว่าอะไรมากได้
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นลดราคา พอจะเปลี่ยนนโยบายชาวบ้านคงยอมรับได้ยากกว่าครับ
CEO

โพสต์ที่ 16

นั่งรถเมล์ฟรีไปกินข้าวที่ม็อบกู้ชาติ
ไอเดียนี้ก็ดีเหมือนกันสำหรับคนบางคนที่อยากได้ของฟรีครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
pp9009

โพสต์ที่ 17

ลดภาษีน้ำมันได้กันทุกคน
pp9009

โพสต์ที่ 18

ผมหมายถึงท่านที่ใช้รถนะครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 19

ของฟรี  ดีนะครับ  ผมไม่เคยไปใช้บริการ  แต่ก็ชื่นชม  ขอยกย่อง

แต่ถ้าจ้างให้ชาวบ้านพ่อค้าแม่ขายเจ๊ง  ก็มีนะครับ
ทำอย่างไร

เรื่องก็มีอยู่ว่า  

ณ.เทดกะบานแห่งหนึ่ง  ในแผ่นดินสิ้นคิด
อยากเลี้ยงฐานคะแนนเสียงไว้  โดยอนุมัติให้ทางท่านเทด

กำหนดกติกาว่า...มีการขายคูปอง10บาท

เพื่อแลกซื้ออาหารจานละ30บาท
พ่อค้าลดให้จานละ10บาท
เทดกะบานช่วยจ่าย10บาท
คนกินซื้อคูปอง10บาท

คนที่จะได้กินก็คือ  บรรดาลูกน้องท่านเทด  
ลูกจ้างแรงงานรอบเทดกะบาน
ทั้งโรงแหลมพ่อตา-ทั้งฮ้างสับพะฉินค้า
ซุมซนนละแวกนั้น  ที่เป็นฐานคะแนนเสียง

มันก็น่าจะโอ...  ระดับหนึ่ง

แต่ที่โอละพ่อ  จะเจ๊งกันทั้งเมืองก็คือพ่อค้าแม่ขาย

ที่ทำมาค้าขาย  ที่ต้องเสีย  ภาษีป้าย  
ภาษีโรงเรือน  
ภาษีบำรุงท้องที่  
ภาษีสังคมรังเกลียด
ภาษีอื่นๆที่จ่ายให้เทดกะบาน  ทุกปี
(ยังไม่รวมต้องจ่ายภาษีรายได้  ให้กรมสรรพากร)

คนไกลขับรถไปกินไม่คุ้มค่าน้ำมันรดหรอก

มันวางแผน  ชงเอง  กินเอง  วัดครึ่ง  กำมะกานครึ่งแหง๋ม
ข้าวราด  พะโล้โท้เท๊  ข้าวหมูแด๊งแดง  หนมจีน  
ลาบแป็ด  เกือบ20อย่าง  เอิ๊กกกกก!   &$#@&^

พ่อค้าแม่ขาย  ขายของ  ก็ได้น้อยลง  
ก็ท่านเทด  ต่อยใต้เข็มขัด  ตัดกำลังไปเป็นพันคนกับพื้นที่

แต่ภาษี  ยังต้องจ่ายให้เทดกะบานเหมียนเดิม

ก็ลูกค้าหลักที่ขาย  ก็คือพนักงานเทดกะบาน
และซุมซนละแวกนั้น  

เท่ากับจ้างให้   พ่อค้าแม่ขายเจ๊ง   ไหมล่ะครับ
ถ้าสนใจติดตามรายละเอียดได้ที่คุณต้องตาต้องใจ
สังงัดพัอทะนากะคอนนอนแค้น  เด้อคับ

แต่ถ้ารัดทะบวม  นี้เขาแจกฟรี  รถเมล์  รถไฟ  
ก็ยังถ้วนทั่วตามกติกา  ใช้น้ำ-ไฟฟ้าไม่ถึง  ก็จ่ายให้
ไฟฟ้าใช้ไม่ถึงจ่ายให้  เพราะถึงประชาชนไม่รู้ว่าใครเป็นไผ

แต่เจออย่างที่ผมเล่าข้างบน  จะซึ้ง  ยังมีรอให้ผู้อ่านมาสัมผัสได้
ที่เทดกะบาน  ใกล้ศาลหลักเมือง
  เฮ้อ!!!!!

บันทึก  27 สค  51  โครงการที่เล่านี้มีถึงสิ้นปี
ไม่รู้ว่าพ่อค้าแม่ขายจะสิ้นใจตายก่อนหรือเปล่า
(ทำไมไม่  เอาเงินบริจาคให้ตามโรงเรียน
เด็กจะได้กิน  ในโรงเรียนค่าอาหารแพงก่า  ที่น่าเทดกะบานเลย
นี่หวังหาเสียง  รอเลือกตั้งอีก3ปีหน้า)
โพสต์โพสต์