เรื่องหุ้นที่ต้องการออกจากตลาด แล้วจะเข้ามาทำไมล่ะ!?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
9A
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรื่องหุ้นที่ต้องการออกจากตลาด แล้วจะเข้ามาทำไมล่ะ!?

โพสต์ที่ 1

ที่ผมเห็นเหตุผลของหุ้นตัวหนึ่ง(ไม่อยากเอ่ยชื่อ) คือเค้าไม่ต้องการเปิดเผยความลับบริษัทให้คู่แข่งรับทราบ และต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย ของบริษัทจดทะเบียน

ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นทั้งสองข้อเลยไม่รู้คิดได้อย่างไร ก่อนเข้ามาก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่ามีค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ และต้องเปิดเผยข้อมูลเท่าไหร่ การระดมทุนของบริษัทจดทะเบียน น่าจะให้ผลประโยชน์ที่คุ้มค่ามากกว่าข้ออ้างที่ บริษัทนั้นๆ กล่าว

ผมไม่แน่ใจเลยว่าจะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีกหรือเปล่า แล้วผู้ถือหุ้นรายย่อยจะทำอย่างไร ในกรณีแบบนี้กะบริษัทอื่นๆ และตลาดจะมั่นคงได้อย่างไรละครับ เข้าๆ ออกๆ ง่ายได้หรือเปล่า

ในมุมมองของผม ผมอาจจะไม่ทราบรายละเอียดที่ชัดเจนนะครับ ช่วยหาเหตุผลมาถก กันหน่อยนะครับ ผมละกลัวว่าอ้างกันอย่างนี้หลายบริษัท แล้วเหลือแต่บริษัทชอบฟันเงินรายย่อย พอรวยแล้วเลิก เอ่ะ เหมือนบ่อนเลย
... ชีวิตนี้สั้นนัก ไม่มีความรัก ไม่มีความชัง ...

จะทำอย่างไรให้รักษา ระดับ จิตใจให้ มั่นคง
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

มองในแง่ธุรกิจด้วยครับ ถ้าอย่างงั้นก็ลองทำธุรกิจเองแล้วจะรู้ว่าคู่แข่งสำคัญอย่างไร
Expecto Patronum!!!!!!
kot31

โพสต์ที่ 3

กรณีนี้ผมว่าลองมองจุดประสงค์ของการเข้ามาจดทะเบียนในตลาดหุ้นดีกว่าครับ ผมว่าถ้าไม่พูดถึงจุดประสงค์ของการเอาบริษัทเข้าตลาดหุ้นเพื่อเพิ่มมูลค่าของหุ้นในมือเจ้าของแล้วล่ะก็ บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์มีจุดประสงค์เพื่อการระดมทุนโดยไม่ต้องใช้การกู้ธนาคารแบบมีดอกเบี้ยมากกว่าครับ เหมือนกับการหาผู้ร่วมลงทุนนั่นแหละ

แต่เมื่อมีผู้ร่วมลงทุนแล้วก็ต้องเปิดเผยผลประกอบการให้เจ้าของเงินรับรู้ อีกทั้งมีระเบียบตามมาอีกมากมายแต่ทำไงได้ล่ะครับ ในเมื่อบริษัทต้องการเงินเพื่อขยายกิจการหรือต่อสู้ให้สามารถอยู่รอดได้ก็จำเป็นต้องทำตามระเบียบข้อบังคับนั้น แต่!!!เมื่อบริษัทสามารถอยู่รอดได้แล้วและไม่มีความต้องการใช้เงินจากคนอื่นอีก ก็เป็นสิทธิ์ของเขาที่จะขอออกจากตลาด (ผมไม่พูดถึงการเสนอ T/O ที่ต่ำเกินไปนะครับ เพราะยังไงก็มีระเบียบอยู่แล้วว่าถ้ามีผู้ขายหุ้นไม่ถึงจำนวนที่กำหนดไว้จะออกจากตลาดไม่ได้)

ในมุมมองของผม ถ้าผมเป็นเจ้าของธุรกิจผมก็ไม่อยากเอาบริษัทเข้าตลาดหลักทรัพย์เหมือนกันครับ ถ้าไม่ต้องการใช้เงินจริงๆ เพราะทำให้การบริหารงานยากมากขึ้นด้วย ดูอย่าง MK สุกี้นั่นไง ไม่เห็นต้องเอาเข้าตลาดก็มีเงินไปเปิดสาขาตั้งมากมาย
หวังหวัง

โพสต์ที่ 4

เป็นบริษัทมหาชน มันดูดีนะครับ

อาจทำให้ลูกค้าสินค้ายอมรับมากขึ้น ทางอ้อม
คิดว่า เข้าตลาดหุ้นแล้วดูดีนะครับ
ล็อคหัวข้อ