ถามเรื่อง warrant live

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
a78
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพิ่งหัดเล่น  และซื้อ live  ซื้อ 18/2/52  ขายวันที่ 20/2/52  เป็นวันที่ขึ้น XW  แต่เขาปิดพักสมุดวันที่  22/2/52  จะมีสิทธิได้  warrant ไหมครับ
A78
ภาพประจำตัวสมาชิก
TOFFEEMAN

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่าพี่ a78 คงพิมพ์ผิด จากเดือน 1 เป็นเดือน 2  :lol:

การถือหุ้นแล้วมาขายในวันที่ขึ้น x ทั้งหลาย แปลว่าจะได้สิทธิ์นั้นๆครับ
กรณีนี้คือพี่ a78 ก็จะได้วอร์แรนท์ แต่วอร์แรนท์จะเข้าเทรดได้วันไหนก็คงต้องไปหาตามข่าวอีกที

คำว่าปิดสมุดทะเบียนคือการหาชื่อทุกคนที่ถือหุ้นอยู่ตอนนั้นอย่างเป็นทางการครับ
ที่ใช้คำว่าเป็นทางการเพราะ เราจะเป็นเจ้าของหุ้นนั้นจริง ก็ต่อเมื่อจ่ายเงินค่าหุ้นแล้ว
ซึ่งบ้านเราใช้เวลา T+3 ก็เลยนับกัน 3 วันทำการครับ

เช่น ไลฟ์ปิดสมุดทะเบียนวันศุกร์ที่ 23 มค.
ดังนั้นวันที่ขึ้น xw คือนับถอยหลังไป 3 วันทำการ = วันอังคารที่ 20 มค.
ซึ่งแปลว่า คนซื้อหุ้นวันจันทร์ที่ 19 ได้วอร์ฯ ส่วนคนซื้อหุ้นวันที่ 20 ไม่ได้วอร์ครับ
fd900

โพสต์ที่ 3

TOFFEEMAN เขียน:
เช่น ไลฟ์ปิดสมุดทะเบียนวันศุกร์ที่ 23 มค.
ดังนั้นวันที่ขึ้น xw คือนับถอยหลังไป 3 วันทำการ = วันอังคารที่ 20 มค.
ซึ่งแปลว่า คนซื้อหุ้นวันจันทร์ที่ 19 ได้วอร์ฯ ส่วนคนซื้อหุ้นวันที่ 20 ไม่ได้วอร์ครับ
นั่นก็หมายความว่า หากผมซื้อวันที่ 19 และก็ต้องถือต่อไปอีก 3 วัน
จึงค่อยขายออกไปได้ในวันที่ 24 ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
โพสต์โพสต์