สิ่งมหัศจรรย์ที่ 8 ของโลก(ดอกเบี้นทบต้น)จะเกิดขึ้นได้อย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
No Less No More
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สิ่งมหัศจรรย์ที่ 8 ของโลก(ดอกเบี้นทบต้น)จะเกิดขึ้นได้อย่างไร

โพสต์ที่ 1

ในเมื่อเรามีเงินต้นอยู่ก้อนเดียว

หรือว่าเราต้องซื้อมาขายไป แล้วเอากำไรมาลงทุนต่อ

แล้วอย่างนี้จะเป็น VI หรือครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

อีก 1. คำถามครับ

เครื่องหมาย ^ จากสูตร " FV = PV (1+r)^t " คืออะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ '^_^
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 2

เครื่องหมาย ^ คือ ยกกำลังครับ

ใน excel ใช้เครื่องหมายนี่ในสูตรสำหรับการยกกำลัง 2x2x2 = 2^3 = 8
Eka

โพสต์ที่ 3

ก็เอาเงินปันผลที่ได้ มาซื้อหุ้นต่อไงครับ
:o
No Less No More

โพสต์ที่ 4

หมายถึงการเล่นรอบใช่ไม๊ครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

การถือหุ้นก็เป็นการทบต้นครับ
ถ้าบริษัทที่เราลงทุนทำกำไรได้ และโตเรื่อยๆ
เงินลงทุนของเราก็จะโตตามครับ ปันผลที่ได้ก็เพิ่มขึ้น

เช่น บริษัทมีกำไรปีแระ 100 ล้านบาท
ปีถัดไปทำกำไรโตขึ้น 10 % ก็จะได้กำไร 110 ล้านบาท
ปีต่อมาก็ทำกำไรได้เพิ่มอีก 10 % ก็จะได้กำไรเป็น 121 ล้านบาท

การเล่นรอบเป็นการทบต้นไหม ?

เป็นได้เช่นกันครับ

เช่น ซื้อหุ้นรอบแรก 100 บาท ได้กำไร 10 %
จากเงิน 100 บาท ก็กลายเป็น 110 บาท
ต่อมาเอาเงิน 110 บาท ไปซื้อหุ้นอีก ได้กำไร 10 %
ก็จะได้เงิน 121 บาท เท่ากับ ผลตอบแทนทบต้น 10%

ปล. สมมุติผมลงทุน 10,000 บาทวันนี้โดย
ได้ผลตอบแทนทบต้น 10% สุทธิต่อปี( หักเงินเฟ้อแล้ว )
เป็นเวลา 100 ปี ( ลงทุนให้เหลนใช้ครับ อิอิ)
ลงทุนโดยไม่เพิ่มเงินเลยนะครับ ลงก้อนเดียว 10,000 บาท

ลองเดาดูครับว่าผมจะมีเงินเท่าไหร่ อีก 100 ข้างหน้า ???

1 ล้าน

10 ล้าน

หรือ 100 ล้าน

คำตอบคือ 137,806,123.4 ล้านครับ !!! หรือโต 13,780 เท่า :shock:
เราลองคิดดูว่าถ้าลงทุนด้วยเงินมากกว่านี้ หรือ ทยอยเพิ่มเงินลงทุนไปเรือยๆ
เช่นเดือนละ 1000 เงินที่ได้รับจะยิ่งเยอะกว่านี้อีกครับ

ดังนั้น ผมจึงเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าดอกเบี้ยทบต้นเป็นสิ่งมหัศจรรย์
อันดับที่ 8 ของโลก  :shock:  :shock:

ปล2. ถึงแม้จะดูมหัศจรรย์ แต่การหาช่องทางการลงทุนให้ได้แบบนั้นคงจะเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายนัก อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าการลงทุนในกองทุนดัชนีหุ้น โดยเฉพาะในช่วงที่หุ้นตกแรงๆ จนดัชนีลงมาต่ำมากๆ
สามารถทำได้ครับ 10% ต่อปีทบต้นเป็นเวลา 100 ปี
(รวมเงินปันผล + ถ้าโลกยังไม่แตกซะก่อน -*- )
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

No Less No More เขียน:หมายถึงการเล่นรอบใช่ไม๊ครับ
ผมว่าการเล่นรอบอาจจะไม่ใช่วิธีการของ VI นักนะครับ

น่าจะเป็นว่า การที่เราลงทุนในธุรกิจที่มีการเติบโตสูง แล้วในราคาที่เหมาะสม จากนั้นเมื่อธุรกิจมีการเจริญเติบโตตามที่คาดหมายหรือดีกว่า(ในระยะยาวนะครับ) จากนั้นราคาหุ้นก็ปรับตัวไปสู่ราคาที่มันควรจะเ้ป็น(หรือมากกว่า) ซึ่งเมื่อคำนวนย้อนกลับเป็นค่าดอกเบี้ยทบต้นแล้วจะเห็นว่ามันอาจจะเป็นตัวเลขที่ไม่มากนักก็ได้

เช่น สมมุติว่า ผมซื้อหุ้น A ในราคา 100 บาท จากนั้นธุรกิจ A ซึ่งเป็นธุรกิจที่มีการเจริญเติบโตต่อเนื่อง เมื่อผ่านไป 20 ปี ปรากฎว่า มูลค่าของหุ้นนี้(ไม่รวมปันผล) กลายเป็น 5766.50 (57เท่า) แต่เมื่อคำนวนเป็นดอกเบี้ยทบต้นแล้ว ปรากฎว่าได้เพียง 15 % ต่อปี ซึ่งถ้าเห็นตัวเลข 15 % แล้วอาจจะดูไม่มากนัก แต่

ผมว่านักลงทุน VI ทุกคน ก็เห็นความสิ่งมหัศจรรย์นี้ ทุกคนถึงมีเป้าหมายให้ การลงทุนของเรามีการเติบโตประมาณ 10-15 % เมื่อเวลาผ่านไปพอสมควร(สักสิบปีขึ้นไป) เราก็จะพบว่าเราก็กลายเป็นบุคคลที่มีอิสรภาพทางการเงินแล้้ว
โพสต์โพสต์