แนะนำทีครับPTT9ล9 ขอบคุณครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SaVatin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมถือ PTT ตอน 153 AGE 6.15 CPF 3.40 Qh 0.82
   อยากทราบว่า หุ้นพวกนี้ แนนำให้ถือต่อไหมครับ เพราะตนอนี้กำไลมา
   20-30%ท่าขายทั้งพอต?!!!แนนนำทีครับขอบคุณครับ

ปล ไม่ใช้ว่าผมคิดเองไม่เป็นนะครับ แต่ผมมา ลองให้พี่ๆ ลองแนะนำดู ว่าความคิดของผมถูกไหม ตรงกันไหม ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคุณอยากขายนะ ถ้ากำไรก็ขายเถอะครับ เพราะกำไรเยอะแล้วนี่นาครับ
Small Details Make a Big Difference
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตถามกลับ...
เหตุผลตอนที่ซื้อ PTT, AGE, QH คืออะไรล่ะครับ..?

ตัวอย่างเช่น...
ซื้อเพราะพื้นฐานดี ในเมื่อพื้นฐานยังดี ก็จะถือต่อไป,
ซื้อแล้วถือ หุ้นราคาถู๊กถูกๆๆ แค่ปันผลปีละ 15% ก็สบายแล้ว
อันนี้ก็ถือต่อไปครับ, ซื้อเก็งหุ้นพื้นฐานดี ราคาถูก
ถ้ากำไรสัก 20-30 % ก็จะขาย พอได้สัก 20-30 % ก็ขายไปสิครับ
เป็นต้น :roll: ...

ปล.
สำหรับผม การจะซื้อจะขายก็ต้องมีเป้าหมายครับ มีเหตุผลเสมอ
แต่ไม่เคยคิดจะขาย หรือซื้อเพราะ ราคาขึ้นมามากแล้ว หรือว่าราคามันลงไปเยอะครับ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมว่าคุณคิดเองไม่เป็นนะ
ภาษาไทยยังพิมพ์ได้แย่กว่าเด็กประถมเสียอีก
(ด่าคนอื่นอีกแล้วเรา)  :lol:
รูปภาพ
Gamo

โพสต์ที่ 5

แหมนึกว่ามาอวดของถูก  :lol:
Monet

Re: แนะนำทีครับPTT9ล9 ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 6

SaVatin เขียน:ปล ไม่ใช้ว่าผมคิดเองไม่เป็นนะครับ แต่ผมมา ลองให้พี่ๆ ลองแนะนำดู ว่าความคิดของผมถูกไหม ตรงกันไหม ขอบคุณครับ
น่าจะแสดงความคิดเห็นของตัวเองออกมาก่อนนะครับ
พี่ ๆ ท่านอื่นจะได้คอมเมนต์ความคิดเห็นของเราไงครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 7

ผมว่าขึ้นกับว่าคุณเป็นนักลงทุนระยะกลาง เล่นรอบ หรือระยะยาวมากกว่าครับ...

ถ้าคุณเป็นนักลงทุนระยะกลาง เล่นรอบบ้าง เงินไม่เย็น จังหวะนี้ก็เหมาะสมที่จะขายทำกำไร เอาเงินไปใช้จ่าย หรือเก็บบางส่วนไว้ลงทุนต่อ เพราะสักวัน ตลาดก็จะปรับฐานลงมาอีก

แต่ถ้าเหตุผลที่คุณซื้อหุ้นเหล่านี้หรือ บางตัว คือการลงทุนระยะยาว เงินที่คุณลงทุนเป็นเงินเย็นที่ คุณไม่ได้เอาไปทำอะไร คุณก็ควรถือหุ้นไว้ เนื่องจากในระยะยาว หุ้นที่คุณถือไว้จะมีมูลค่ามากกว่า เพราะคุณอาจถือไว้ได้ในราคาที่ต่ำกว่า ซึ่งถ้าคุณขายออกมา อาจจะกลับไปซื้อที่ราคาเดิมไม่ได้อีกแล้ว
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
โพสต์โพสต์