ซื้อ LTF เมื่อไหร่ดีคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bobee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จะซื้อ LTF ช่วงนี้ หรือจะรอช่วงปลายปี
หรือจะรอให้ราคาหุ้นตกลงกว่านี้ก่อนค่อยซื้อดีคะ
คือจะซื้อไว้ลดภาษีค่ะ
nuttdvm

โพสต์ที่ 2

ส่วนใหญ่ ราคา LTF จะขึ้นในช่วงปลายปี ตาม SET index ครับ
ผมเองจะรอดูว่าช่วงไหน SET ตกลงมากจนคนเริ่มบ่น ก็จะซื้อไว้สัก หนึ่งในสามของยอดที่ควรซื้อทั้งหมด (เผื่อว่าจะตกกว่านั้นก็อาจซื้อเพิ่มอีก)
อันนี้อยู่ที่คุณเองด้วยครับ ถ้ามั้นใจในตัวเองว่าเก็บเงินอยู่ก็รอช่วงตกได้
แต่ถ้าเก็บไม่อยู่ ก็อาจใช้วิธีซื้อเฉลี่ยทุกเดือนเพื่อกระจายความเสี่ยงของราคาและความเสี่ยงที่คุณจะเอาเงินที่เก็บไว้ไปใช้จ่ายซะก่อน
No Risk - No Return ..
chode

โพสต์ที่ 3

ผมจะซื้อเมื่อเสียภาษี 20 % ครับ ตอนนี้ใกล้ถึงแล้ว
เสียภาษี 10%ผมว่าไม่คุ้มครับเพราะถือ 3ปี(ซื้อปลายปีแรก ขายต้นปีสุดท้าย) ประหยัดแค่ปีละ 3% นะครับลบค่าบริหารพอร์ตอีก 1% เหลือ 2%

ลงทุนเองดีกว่าครับ

ลองไปทำความเข้าใจในการขอเครดิตภาษีปันผล ซึ่งเป็นวิธีการประหยัดภาษีอีกทางนึงครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=14074
โพสต์โพสต์