ผมมาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ วันนี้พอร์ตผมทะลุแสนแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมมาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ วันนี้พอร์ตผมทะลุแสนแล้ว

โพสต์ที่ 31

ยินดีด้วยครับ :D

แต่... จงจำไว้ว่าที่ได้มาเพราะ "เก่ง" หรือ "เฮง" ลองพิจารณาเอง
ดัชนี จาก 380 ขึ้นมา 660 มันขึ้นมา 74% นะครับ
ถ้าพอร์ตคุณโตมากช่วงนี้ผมว่าปกติ

แต่ถ้าเมื่อไหร่ สมมติ ถือหุ้นเต็มพอร์ตตอนดัชนี 800 จุด ดัชนีลงมา 400 จุด
และคุณยังถือหุ้นเต็มพอร์ตแต่พอร์ตคุณกำไรเท่าตัวโดยที่ไม่ได้ short tfex นะครับ

ผมว่า อันนั้นคุณโคตรเก่งเลย (จริงๆไม่ขาดทุนนี่ก็โคตรเซียนแล้ว)

สรุป ผมว่าคนเก่งจริงคือนักลงทุนที่หุ้นเต็มพอร์ตไม่ขาดทุนหนักเกินไปตอนดัชนีขาลง ดัชนีขาขึ้นแล้วกำไรมันจิ๊บๆ  :lol:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 32

กำไรในหนึ่งปี บอกอะไรไม่ได้
ปีนี้ใครพอร์ตลดลงคงต้องเลิกเล่นหุ้น

"เวลาน้ำขึ้น เรือทุกลำก็ลอยเป็นธรรมดา
เวลานำ้ลง เราถึงรู้ว่าใครแก้ผ้าว่ายน้ำ"...วอร์เรน บัฟเฟต

อย่าเพิ่งดีใจไปครับ
ขอให้ทำใจให้สงบ
ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า
สิ่งที่เราได้มานั้นมัน"เก่ง"หรือ"เฮง"

ผ่านไปสามปียังกำไร ถึงจะเริ่มใช้ได้
ถ้าผ่านไปห้าปี ยังได้กำไรอยู่ถึงจะเข้าเค้า
ถ้าให้ดี ดูกันสิบปีไปเลย ถ้าพอร์ยังโตต่อเนื่อง....ถึงจะเรียกว่า"เก่ง"ไม่ใช่"เฮง"ครับ

Keep Going
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

VIB007 เขียน:กำไรในหนึ่งปี บอกอะไรไม่ได้
ปีนี้ใครพอร์ตลดลงคงต้องเลิกเล่นหุ้น

"เวลาน้ำขึ้น เรือทุกลำก็ลอยเป็นธรรมดา
เวลานำ้ลง เราถึงรู้ว่าใครแก้ผ้าว่ายน้ำ"...วอร์เรน บัฟเฟต

อย่าเพิ่งดีใจไปครับ
ขอให้ทำใจให้สงบ
ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า
สิ่งที่เราได้มานั้นมัน"เก่ง"หรือ"เฮง"

ผ่านไปสามปียังกำไร ถึงจะเริ่มใช้ได้
ถ้าผ่านไปห้าปี ยังได้กำไรอยู่ถึงจะเข้าเค้า
ถ้าให้ดี ดูกันสิบปีไปเลย ถ้าพอร์ยังโตต่อเนื่อง....ถึงจะเรียกว่า"เก่ง"ไม่ใช่"เฮง"ครับ

Keep Going
เซียนมาเองเลยวุ้ย อิอิ
ใครจะเหมือนเสี่ยวิบูลย์ถือ สผ 6 ปีกว่าได้ 10 เด้ง
อิอิ suceess ไปเรียบร้อย

แซวเล่นนาเสี่ย อุตส่าห์เรียกเสี่ยแล้วถ้าตระแกรงร่อนคนอ่าน 1 ล้านครั้งเลี้ยงเหลาผมอย่างดีเลยนา :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Mr.high

โพสต์ที่ 34

ยินดีด้วยนะครับ
อย่างน้อยตอนนี้ก็รู้ในใจแ้ล้วว่าแนวทางนี้เป็นแนวทางที่ถูกต้อง

ตอนนี้ผมก็ศึกษาแนว vi มาได้ซักพักนึงแล้ว แต่ก็ยังไม่มั่นใจถึงขนาดลงไปซื้อหุ้นจริงๆ หวังว่าอนาคต คงจะประสบความสำเร็จบ้าง
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 35

hongvalue เขียน:
เซียนมาเองเลยวุ้ย อิอิ
ใครจะเหมือนเสี่ยวิบูลย์ถือ สผ 6 ปีกว่าได้ 10 เด้ง
อิอิ suceess ไปเรียบร้อย

แซวเล่นนาเสี่ย อุตส่าห์เรียกเสี่ยแล้วถ้าตระแกรงร่อนคนอ่าน 1 ล้านครั้งเลี้ยงเหลาผมอย่างดีเลยนา :lol:
คือไม่อยากเห็นน้องๆที่เพิ่งลงทุน
ติดกับดักของความสำเร็จ
ปีแรกได้กำไรก็คิดว่าตัวเอง"เก่ง"หรือ"แน่"
สุดท้ายเวลาตลาดมันเอาคืน
ก็ต้องหลบมาเลียแผล(เหมือนผมสมัยก่อน)

ของอย่างนี้ต้องดูกันยาวๆ

ผมยินดีด้วยนะที่พอร์ตขึ้น
ถึงแม้มันจะเป็นเงินไม่มากในสายตาคนอื่น
แต่มันก็น่าภูมิใจ

ว่าแต่ว่าถ้าตะแกรงร่อนถึงล้านครั้ง
พาไปเลี้ยงแน่
ติ่มซำที่บันยันทรีใช่ไหม
เห็นบ่นมาหลายครั้ง
ไม่ลืมหรอก
hongvalue

โพสต์ที่ 36

VIB007 เขียน: ว่าแต่ว่าถ้าตะแกรงร่อนถึงล้านครั้ง
พาไปเลี้ยงแน่
ติ่มซำที่บันยันทรีใช่ไหม
เห็นบ่นมาหลายครั้ง
ไม่ลืมหรอก
ขอแพงกว่านั้นได้เปล่าเฮ้ยไม่ใช่ไม่ต้องแพงขนาดนั้นก็ได้
เห็นพี่ว่ามีของอร่อยๆที่ไหนซักที่เนี้ยแหละ พี่เป็นคนเลือกสถานที่ก็ได้ ของฟรีกินหมดแหละ :lol: กินไปถามเทคนิคเล่นหุ้นกับเซียนไป อิอิ ใครจะไม่เอา
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
TeChz

โพสต์ที่ 37

ยินดีกับน้องด้วยครับ

อายุยังน้อย ได้เปรียบ ยังมีโอกาสเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากตลาดหุ้นอีกมาก

และอย่าลืมลงทุนในความรู้เพิ่มด้วยนะครับ  เช่นเดียวกับผลตอบแทนที่เราทำได้เพิ่มขึ้น

ขอให้โชคดีครับ

TeChz
Pu

โพสต์ที่ 38

ยินดีด้วยครับ :D
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 39

:D  ขอบคุณครับผม จะท่องเอาไว้ครับว่าอย่าขาดทุน  :lol:

ผมก็คิดว่าตอนนี้มันน่าจะเป็นเรื่องของเฮงมากกว่าเก่งเหมือนกันครับ หุ้นขึ้นซะขนาดนี้ ความจริงผมแพ้ตลาดเหมือนกันนะเนี๊ย  :lol:  แต่อย่างน้อยดูแล้วมันก็มีกำลังใจฮะ หวังว่าต่อไปผมจะเก่งมากกว่าเฮงนะครับ ต้องศึกษาเพิ่มเติมกันต่อไป  :oops:  :P
goldman639

โพสต์ที่ 40

ยินดีด้วยครับ

อย่าง Port ของผมยังเพิ่มขึ้นได้แค่ประมาณ 40000 กว่าบาทเอง
หลังจากผ่านมาปีกว่า ๆ แต่ก็เอาเถอะ พอดี่ว่าเข้ามาตอนที่ตลาดมัน
กำลังจะ Down เลยได้น้อย

สู้ ๆ ต่อไปครับ
Life is an investment
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 41

ยินดีด้วยครับ อนาคตมีแววจะทะลุล้านแน่นอน :)
investment biker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

hongvalue เขียน: ขอแพงกว่านั้นได้เปล่าเฮ้ยไม่ใช่ไม่ต้องแพงขนาดนั้นก็ได้
เห็นพี่ว่ามีของอร่อยๆที่ไหนซักที่เนี้ยแหละ พี่เป็นคนเลือกสถานที่ก็ได้ ของฟรีกินหมดแหละ :lol: กินไปถามเทคนิคเล่นหุ้นกับเซียนไป อิอิ ใครจะไม่เอา
ถ้ามีเลี้ยงเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกพี่บ้างนะครับ น้องฮงเบบี้เฟซ  :lol:
In search of super stocks
noooon010

โพสต์ที่ 43

เก็บความดีใจไว้เป็นกำลังใจในการลงทุน
และศึกษาการลงทุนไปเรื่อยๆนะครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 44

เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะคับ
ของผมก็ยังโตไม่เท่าคับ
เริ่มด้วยเงินน้อยก็เลยค่อยๆสะสมคับ
ตอนนี้ก็ได้แต่ใช้ DCA สะสมไปเรื่อยๆอะคับ
เด๋วจะตามไปนะคับ
superboy

โพสต์ที่ 45

ดีใจด้วยครับ อย่างน้อยก้อ ทำสำเร็จก่อนผมแล้ว

อิอิอิอิ

โพสต์ที่ 46

SEHJU เขียน: พี่ IB ตายด้านมากี่ครั้งแล้วครับเนี่ย...  ดูการทำกำไรของพี่ ชิวมากๆ สร้างพอร์ตมายังไงเล่าให้ฟังบ้างสิครับ
สร้างพอร์ตยังไง ก็เหมือน ๆ กับคนส่วนใหญ่ทั่ว ๆ ไป คือ ทำงานเก็บเงินให้ได้มาก ๆ แล้วก็เอาำไปลงทุนโดยใช้แนวทางที่ถูกต้อง เท่านั้นเองครับ ฟังดูเหมือนง่ายแต่ที่ยากคือตอนทำ ต้องมีวินัยในการเก็บออมเงิน รวมทั้งวินัยในการลงทุน

อาจจะไม่่ค่อยเห็นภาพเท่าไหร่ ผมลองเล่าจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมแล้วกัน พอร์ตที่ผมมีมาจากทำงานเก็บเงินด้วยน้ำพักน้ำแรงตนเองทั้งสิ้น ไม่ได้มีเงินก้อนที่ได้จากพ่อแม่มาลงทุน  พอดีที่บ้านเป็นครอบครัวใหญ่ และผมเป็นลูกคนท้าย ๆ ผมเลยไม่ค่อยอยากยุ่งกับเงินกงสีครับ

ตั้งแต่เรียนจบโทที่อเมริกา ผมก็เริ่มทำงานทันที โดยก่อนหน้าที่ยังเรียนอยู่ ก็ทำงาน part time ตามร้านอาหารไทย เป็นคนติว Math ให้ฝรั่ง เป็น messenger ส่งเอกสารในมหาวิทยาลัย ผมทำมาหมด ไม่เคยย่อท้อ ประมาณว่าใช้เวลาส่วนใหญ่ตอนกลางวันในการทำงาน part time ตอนเย็น ๆ ค่อยไปเรียน พอดีช่วงที่ผมไปเรียนเป็นช่วงปี 40 ทำให้ได้เรียนรู้ รู้จักทำงานหนัก เพื่อแบ่งเบาภาระทางบ้านที่โดนหนักเหมือนกันตอนวิกฤติปี 40

พอเรียนจบตอนกลางปี 1998 ก็ทำงานทันที เงินเก็บ 15% แรกหักเข้า 401K fund (คล้าย ๆ provident fund ในไทย) เงินเก็บที่เหลือเก็บเป็น Certificate of Deposit ดอกเบี้ยที่ได้ประมาณ 7-8% พอดีโตมาในภาวะวิกฤติปี 40 ทำให้รู้คุณค่าของเงิน ทำให้เวลาได้เงินมาจากการทำงาน ผมเก็บในสัดส่วนที่สูงมาก ใช้เงินเท่าที่จำเป็นเท่านั้น  ทำอย่างนั้นติดต่อกันเป็นเวลา 7 ปี จนถึงปี 2005 ก็กลับมาเมืองไทย มีเงินเก็บเป็นเงินสดเป็นหลัก 7 หลัก (บาท) และเงินที่อยู่ใน port กองทุนของ American Funds เป็น7 หลัก (บาท) เช่นกัน

หลักการช่วงแรกที่ทำงาน เนื่องจากผมยังไม่รู้จักการลงทุนแบบ VI ผมรู้แต่เีพียงว่าเพื่อให้ได้เงินมากขึ้น ก็ต้องเจริญเติบโตในหน้าที่การงาน ซึ่งก็ไม่ได้มีเคล็ดลับอะไร หลัก ๆ ก็ต้องเป็นคนขยันกว่าคนอื่น พยายามเรียนรู้หาประสบการณ์จากการทำงานให้มากที่สุด ผมมีคติประจำใจว่า "The more you work, the more you learn" มีอะไรมาหลายคนอาจจะเกี่ยงงาน ผมก็อาสาทำตลอด นาน ๆ เข้า ทำให้เราเรียนรู้ได้ประสบการณ์ในการทำงานมากตั้งแต่อายุยังไม่มาก ทำให้ผลตอบแทนจากการทำงานเพิ่มขึ้นในอัตราที่ค่อนข้างสูงคือได้เงินเดือน
เพิ่มขึ้นในอัตราที่สูงที่สุดในบริษัทตลอดเมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมงาน

เมื่อยแล้ว ไปว่ายน้ำก่อนดีกว่า เดี๋ยวมา post ต่อ    :D
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 47

[quote="investment biker"][quote="SEHJU"][quote="investment biker"]มายินดีเหมือนด้วยคน นึกถึงตอนที่ผมเริ่มทำงานใหม่ ๆ ครับ กว่าจะเก็บเงินได้ครบ 1 ล้านบาทแรกด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเองนี่ยากสุด ๆ เลยครับ

พอถึงเส้นชัยที่หลักล้านนี่ โอ้ยดีใจสุด ๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ และที่สำคัญคนที่ประสบความสำเร็จส่วนใหญ่ไม่ใช่คนเก่ง หรือคนฉลาด แต่เป็นคนที่อดทน และมีความอึดสูง วันนึงในอนาคตข้างหน้าถ้าพลาดก็อย่าท้อนะครับ สู้ต่อไป

แล้วจงจดจำความรู้สึกดี ๆ อย่างนี้ไว้กับตัว เพราะพอมาตอนหลัง ๆ เวลาพอร์ตโตครบ 10 ล้าน 20 ล้าน ความรู้สึกดีใจมันจะไม่เท่ากับ 1 ล้านแรกที่ได้เลย นาน ๆ เข้าพอพอร์ตเริ่มใหญ่เลขในพอร์ตมันเป็นแค่ตัวเลข ความรู้สึกดีใจกลับไม่ค่อยมี ลักษณะคล้าย ๆ ว่าจะตายด้านประมาณนั้น
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Guiman

โพสต์ที่ 48

ยินดีด้วยคนครับพี่  :8)

อย่าลืมทำบุญนะครับ

ปล.มารอฟังพี่ investment biker ด้วยคนคับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 49

ยินดีด้วยครับ เมื่อไรผมจะถึงซะที ...รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ...เฮ้อ...
เด็กตัวเล็กๆ

โพสต์ที่ 50

ยินดีด้วยครับที่ได้กำไร
แต่การลงทุนในหุ้นนั้นมีความเสี่ยง เป็นคำพูดอมตะที่ใช้ได้ตลอดกาล หากคุณสามารถเดินตามทาง VI ได้จริงๆก็ขอนับถือที่เข้ามาศึกษาไม่กี่ปีแล้วประสบความสำเร็จ แต่ขอเตือนซักนิดว่าอย่าย่ามใจว่าสามารถเล่นหุ้นได้แล้วในสภาวะตลาดขาขึ้น เพราะมันเป็นจังหวะของการเข้าออกด้วยครับ
STAY CALM & STAY INVEST
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมาเตือนอีกครั้งด้วยครับ จะจำเอาวไว้ให้ขึ้นใจ (จริง ๆ นะ ) :wink:

นอกนั้นมารอฟังพี่ investment biker เหมือนกัน  :D

โพสต์ที่ 52

มาต่อครับ

หลังจากกลับมาเมืองไทย แรก ๆ ยังไม่มีงานทำ บังเอิญเดินเข้าร้านหนังสือ ไปหยิบเจอหนังสือที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าใคร อ่านไป อ่านมาแล้วรู้สึกว่าวิธีการลงทุนแบบ value investing นี้น่าจะเป็นวิธีการลงทุนที่ได้ผลตอบแทนการลงทุนที่ดี โดยที่มีความเสียงไม่สูงถ้าลงทุนในระยะยาว

จากนั้น ก็พยายามอ่านหนังสือเกียวกับ value investing ที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ทุกเล่ม และจากผู้รู้ท่านอื่น เช่น Peter Lynch, Warren Buffett, Phillip Fisher, Sr. John Templeton, etc. นำความรู้ที่ได้บวกหลักการลงทุนแบบ VI มาประยุกต์ใข้กับหุ้นไทย

ผมก็ใช้การลงทุนแบบ value investing มาโดยตลอดตั้งแต่เริ่มต้น ผ่านมาตอนนี้ก็ประมาณ 4 ปี ผลตอบแทนที่ได้ประมาณ 3-4 เท่าจากเงินสดก้อนแรกที่ได้กลับมาจากการทำงาน 7 ปี ระหว่างทางก็เติมเงินเก็บจากการทำงาน แต่เป็นส่วนน้อยของพอร์ต แอบเอาปันผลไปใช้เที่ยวบ้างตามโอกาส

มองย้อนกลับแล้วนึกถึงชื่อหนังสือเรื่อง snowball ของ warren buffett กล่าวคือตอนแรก ๆ ในการสร้าง weath จะเหมือนก้อน snow เล็ก ๆ กว่าจะมีขนาดใหญ่ ต้องใช้เวลาในการสร้างและอดทนรอนานมาก แต่หลังจากที่ก้อน snowbll เริ่มใหญ่ รู้สึกว่าเงินล้านทำไมมันมาง่ายจัง อย่างถ้าเป็น ดร นิเวศน์ คงพูดว่าทำไมเงินร้อยล้านมันมาง่ายจัง ประมาณนั้นครับ

สรุป กรุงโรมไม่สามารถสร้างได้ภายในวันเดียว ต้องอาศัยเวลา ความอดทนและความมีวินัยในการเก็บออม และลงทุน ผมเชื่อว่าทุก ๆ คนที่เดินตามแนวทางนี้ โอกาสมีเงิน 10 ล้าน 100 ล้าน น่าจะไม่ไกลเกินฝันครับ

Happy Investing ครับทุกท่าน  :D
kmphol

โพสต์ที่ 53

[quote="investment biker"]มาต่อครับ

หลังจากกลับมาเมืองไทย แรก ๆ ยังไม่มีงานทำ บังเอิญเดินเข้าร้านหนังสือ ไปหยิบเจอหนังสือที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าใคร อ่านไป อ่านมาแล้วรู้สึกว่าวิธีการลงทุนแบบ value investing นี้น่าจะเป็นวิธีการลงทุนที่ได้ผลตอบแทนการลงทุนที่ดี โดยที่มีความเสียงไม่สูงถ้าลงทุนในระยะยาว

จากนั้น ก็พยายามอ่านหนังสือเกียวกับ value investing ที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ทุกเล่ม และจากผู้รู้ท่านอื่น เช่น Peter Lynch, Warren Buffett, Phillip Fisher, Sr. John Templeton, etc. นำความรู้ที่ได้บวกหลักการลงทุนแบบ VI มาประยุกต์ใข้กับหุ้นไทย

ผมก็ใช้การลงทุนแบบ value investing มาโดยตลอดตั้งแต่เริ่มต้น ผ่านมาตอนนี้ก็ประมาณ 4 ปี ผลตอบแทนที่ได้ประมาณ 3-4 เท่าจากเงินสดก้อนแรกที่ได้กลับมาจากการทำงาน 7 ปี ระหว่างทางก็เติมเงินเก็บจากการทำงาน แต่เป็นส่วนน้อยของพอร์ต แอบเอาปันผลไปใช้เที่ยวบ้างตามโอกาส

มองย้อนกลับแล้วนึกถึงชื่อหนังสือเรื่อง snowball ของ warren buffett กล่าวคือตอนแรก ๆ ในการสร้าง weath จะเหมือนก้อน snow เล็ก ๆ กว่าจะมีขนาดใหญ่ ต้องใช้เวลาในการสร้างและอดทนรอนานมาก แต่หลังจากที่ก้อน snowbll เริ่มใหญ่ รู้สึกว่าเงินล้านทำไมมันมาง่ายจัง อย่างถ้าเป็น ดร นิเวศน์ คงพูดว่าทำไมเงินร้อยล้านมันมาง่ายจัง ประมาณนั้นครับ

สรุป กรุงโรมไม่สามารถสร้างได้ภายในวันเดียว ต้องอาศัยเวลา ความอดทนและความมีวินัยในการเก็บออม และลงทุน ผมเชื่อว่าทุก ๆ คนที่เดินตามแนวทางนี้ โอกาสมีเงิน 10 ล้าน 100 ล้าน น่าจะไม่ไกลเกินฝันครับ

Happy Investing ครับทุกท่าน
dome@perth

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณ IB มากครับ ที่เอาประสบการจริง มาแชร์
ให้เพื่อนๆ ได้มีกำลังใจ

ผมคนหนึงครับที่ ยึดหลัก การทำงานหนัก ไม่เกี่ยง
ยิ่งทำงานมาก ยิ่งเรียนรู้มาก อย่างที่คุณ IB บอก

หลายๆคน ถามผมว่า ยู เรียนจบอะไรมา
ถึงได้ทำ อันนั้น อันนี้เป็น
ผมบอกว่า จบ "สาระพัด" มา

จริงๆแล้ว คนที่ได้ใช้สิ่งที่เรียนมา เต็มน้อยมากครับ
ได้ใช้สักกี่ % ครับ อย่าให้ การเรียนแค่ 4 ปี ใน มหาลัย มาเป็นตัวกำหนด งาน หรือ อาชีพ เราเลย ครับ

ทำทุกอย่างที่มีโอกาส ได้ทำ อย่าไปเลือกงานครับ เพราะ"เป้าหมายชีวิตที่แท้จริง" คือ "การไม่ทำงาน"ครับ
แต่ให้เงินที่เรา"สะสมมาทำงานแทน"

ผมก็ทำงานหนัก เพื่อสะสมเงินทุนให้พอที่จะสามารถ
ให้ดอกผลพอเลี้ยงตัวและครอบครัว ครับ

หนึ่ง ล้านแรก คือ หิน ที่แกร่งที่สุดครับ
แต่เมื่อเรารวมมันได้ 2-3 ง่ายขึ้นเยอะจริงๆครับ
แต่จะเริ่มหินอีกที ก็ตอน จะเปลี่ยน จาก 7 หลัก เป็น 8 หลักครับ :D
แต่คิดว่าเราทำอย่างที่เราทำมา อดทนทำต่อไป ผมคิด ว่า หิน ก้อนนี้ ก็คงผ่านได้ครับ

อยากผ่านหินก้อนนี้ให้ได้ เพระอยากเจอ หิน ก้อน 9หลักครับ :lol: .
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
por_jai

โพสต์ที่ 55

dome@perth เขียน: อยากผ่านหินก้อนนี้ให้ได้ เพระอยากเจอ หิน ก้อน 9หลักครับ :lol: .
เอ้า...ตื่น...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ซากคน

โพสต์ที่ 56

dome@perth เขียน:
ทำทุกอย่างที่มีโอกาส ได้ทำ อย่าไปเลือกงานครับ เพราะ"เป้าหมายชีวิตที่แท้จริง" คือ "การไม่ทำงาน"ครับ
แต่ให้เงินที่เรา"สะสมมาทำงานแทน"

ผมก็ทำงานหนัก เพื่อสะสมเงินทุนให้พอที่จะสามารถ
ให้ดอกผลพอเลี้ยงตัวและครอบครัว ครับ
.

ขอถามนิดนึงครับ หลักการนี้ต่างกับการทำงานเพื่อเงินไหมครับ

(ไม่ได้มีเจตนาป่วนนะครับ) ผมฟังแล้ว เหมือนจงทำทุกอย่าง เพราะทุกอย่าง

ก็ให้เงินมาหล่อเลี้ยงเหมือนกัน   :?:
ซากคน

โพสต์ที่ 57

dome@perth เขียน:
หนึ่ง ล้านแรก คือ หิน ที่แกร่งที่สุดครับ
แต่เมื่อเรารวมมันได้ 2-3 ง่ายขึ้นเยอะจริงๆครับ
แต่จะเริ่มหินอีกที ก็ตอน จะเปลี่ยน จาก 7 หลัก เป็น 8 หลักครับ :D
แต่คิดว่าเราทำอย่างที่เราทำมา อดทนทำต่อไป ผมคิด ว่า หิน ก้อนนี้ ก็คงผ่านได้ครับ

อยากผ่านหินก้อนนี้ให้ได้ เพระอยากเจอ หิน ก้อน 9หลักครับ :lol: .
หิน X หลักของพี่โดม นี่ นับเฉพาะมูลค่าหุ้นหรือเปล่า  หรือนับรวมเงินสดที่อยู่ในแบงค์  ทองคำแท่งที่เก็บไว้ ฯลฯ  

เพราะถ้ารวมทุกอย่าง  ผมคิดว่า หิน 7 หลัก ไม่เท่าไหร่เลย
hongvalue

โพสต์ที่ 58

[quote="investment biker"]

ถ้ามีเลี้ยงเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกพี่บ้างนะครับ น้องฮงเบบี้เฟซ
my book
dome@perth

โพสต์ที่ 59

por_jai เขียน: เอ้า...ตื่น...
อิอิ :D  ทุกคน มีสิทธิ ฝันครับ พี่พอใจ
แต่ผมคิดว่า ผมคงมากกว่า ฝัน เป็น "ฝันเฟ้อ"ครับ :D
Voldtrest เขียน:
หิน X หลักของพี่โดม นี่ นับเฉพาะมูลค่าหุ้นหรือเปล่า  หรือนับรวมเงินสดที่อยู่ในแบงค์  ทองคำแท่งที่เก็บไว้ ฯลฯ  
ผมหมายถึงพอร์ตการลงทุนของเราที่สร้างและ สะสมมันด้วยของเราเองครับ
Asset อย่างอื่น หรือ สมบัติพ่อแม่ไม่เกี่ยว
Voldtrest เขียน: เพราะถ้ารวมทุกอย่าง ผมคิดว่า หิน 7 หลัก ไม่เท่าไหร่เลย
ผมคิดถึงเพื่อนๆคนอื่น ที่มีเงินเก็บเดือนละไม่ถึงหมื่น
ก็แค่อยากเข้ามาเป็นกำลังใจ ผมอ่านข้อความ ที่เ้นข้างบนแล้ว ไม่ค่อยสบายใจครับ รู้สึกว่าเราจะดูหมิ่น เงิน หลัก เจ็ด เกินไปครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue

โพสต์ที่ 60

พี่โดมอย่าลืมนะครับ
ว่ามีนัดจิบไวน์กับผมถ้ากลับมาไทย
:D
my book