ไม่ทราบว่า คุณทองมา และ คุณอนันต์ รออะไรอยู่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
อะไรดีละ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ทราบว่า คุณทองมา และ คุณอนันต์ รออะไรอยู่ครับ

โพสต์ที่ 1

ทำไมพวกท่านไม่ใช้ "อาวุธทรงพลัง" คือ หุ้นที่มีค่าสูงเกินจริง ด้วยค่า P/BV สูงถึง 3.1 เท่า และ 2.4 เท่า ณ ปัจจุบัน  
ไปสร้างฝันให้เป็นจริง  ด้วยการสะสม 9 ดราก้อนบอล  เพื่อให้เป็น King of property ตัวจริง....
นำหุ้นแพงๆ ของพวกท่าน  มาแลกกับหุ้นถูกๆ เลยครับ

9 ดราก้อนบอล  ก็คือ PF, SC, NOBLE, PRIN, MJD, RAIMON, GOLD, SENA และ MK  ซึ่งล้วนมียอดขายสูงกว่า 2 พันล้าน  รวมๆ กันแล้วได้ถึง 3 หมื่นล้านบาท  แต่ล้วนแล้วมี P/BV ไม่เกิน 1 เท่า  มีหลายตัวที่ P/BV ไม่ถึง 0.5 เท่าด้วยซ้ำไปครับ

หาก LH หรือ PS สะสมได้ครบ  ก็จะเพิ่มยอดขายของกลุ่มได้ถึง 5 หมื่นล้าน เป็นเจ้ายุทธภพอสังหาฯ  ไปอย่างแน่นอน  แถมยังประหยัดได้จาก economy of scale  ต้นทุนโฆษณาต่อยอดขายลดลงได้อีกมาก

สำหรับ คุณอนันต์ แล้วการได้นั่งเก้าอี้เบอร์ 1 ต่อไป และ ทิ้งห่างคู่แข่งอย่าง PS, SIRI เป็นเรื่องที่น่ายินดีอยู่แล้ว
สำหรับ คุณทองมา  การสร้างยอดขายให้เข้าใกล้ 1 แสนล้าน ก็น่าจะเป็นเรื่องเข้าใกล้ความฝันเช่นกัน

แต่ถ้าจะให้ดี  ช่วยๆ ซื้อ CI แถมๆ ไปอีก 1 บริษัทก็ดีนะครับ  อิๆ  

:)
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 2

Investment Banker ก็ไม่ทำงานเลยนะ... ถ้าผมเห็นเรื่องแบบนี้ผมเดินหน้าเต็มสูบแล้ว  ค่า fee ได้ไม่ต่ำกว่า 100 ล้านบาทแน่นอน

สุดท้ายแล้วเป็นไปได้ว่า ทั้ง LH และ PS ต่างก็อยากได้ "ดราก้อนบอล" จึงแย่งกันเสนอ Tender Offer  ที่ดึงดูดใจเป็นอย่างยิ่ง

เมื่อถึงวันนั้น  ผู้ถือหุ้นรายย่อย "ดราก้อนบอล" ก็อาจต้องคิดหนัก  เราจะขายให้ LH หรือ PS กันดีละครับ....
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 3

สงสัยจะรอให้ผมคาดการณ์ผิด... คือ รอให้ผ่านปลายปีนี้ไปก่อนหรือเปล่า
555
:roll:

ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 4

แลกไปทำไมครับ ธุรกิจอสังหาตัวเล็กๆbarrier entryต่ำมาก
LH,PS สามารถบุกตลาดได้ด้วยตัวเองอยู๋แล้ว
ไม่จำเป็นต้องบุกตลาดด้วยการเอาบริษัทอะไรมา

ถ้าจะเอาเรื่องsynergy PSปัจจุบันก็ใช้วิธีดูดผู้บริหารมาแทน
ถูกกว่าแลกหุ้นเห็นๆ

ผมว่าถ้าจะแลกหุ้น น่าขยายทางverticleมากกว่านะ
เอาให้ครบsupply chain
holidaytours

โพสต์ที่ 5

ผมว่าหลายบริษัทตอนนี้ก็เสี่ยงแก่การถูกเทคในราคาถูก ๆ
หลายแห่งนะครับ ผมว่าถ้าปล่อยให้ราคาถูกเพลิน ๆ ไปเรื่อย ๆ
อาจจะพลาดได้สักวันนะครับ :lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 6

densin เขียน:แลกไปทำไมครับ ธุรกิจอสังหาตัวเล็กๆbarrier entryต่ำมาก
LH,PS สามารถบุกตลาดได้ด้วยตัวเองอยู๋แล้ว
ไม่จำเป็นต้องบุกตลาดด้วยการเอาบริษัทอะไรมา

ถ้าจะเอาเรื่องsynergy PSปัจจุบันก็ใช้วิธีดูดผู้บริหารมาแทน
ถูกกว่าแลกหุ้นเห็นๆ

ผมว่าถ้าจะแลกหุ้น น่าขยายทางverticleมากกว่านะ
เอาให้ครบsupply chain

วิธีนี้เร็วกว่ามากครับ..คุณคิดว่าต้องใช้เวลากี่ปี  กว่า PS จะทำยอดขายได้ 5 หมื่นล้านบาท  

แต่ถ้าใช้วิธีแบบนี้  ก็โตแบบก้าวกระโดด ใช้เวลาแค่ 1 เดือนเท่านั้น  ในการออกหุ้นใหม่แพงๆ ของ PS มาแลกหุ้นถูกๆ พวกนี้ไป  
ได้ยอดขายโตขึ้นจาก 2 หมื่นล้านเป็น 5 หมื่นล้านอย่ารวดเร็ว  รับรองได้ว่าไม่มีวิธีที่เร็วกว่า M&A  

การมีขนาดใหญ่ขึ้นจะทำให้เกิด economy of scale คือ ต้นทุนการขายและบริหารต่ำลง ... พวกบริษัทขนาดเล็กจะมีต้นทุนตรงนี้ราว 25% ของยอดขาย ซึ่งทำให้ไม่มีกำไร   ขนาดใหญ่จะมีต้นทุนแค่ 10% ทำให้มีอัตรากำไรที่สูงกว่ามาก

และการเอาหุ้นที่ P/BV 3 เท่าซึ่งแพงมากไปแลกกับของถูกๆ   มันก็คุ้ม แน่นอนอยู่แล้ว..  มีแค่ 3 ปัญหาเท่านั้นที่ผมยังไม่แน่ใจคือ
1. PS หรือ LH จะเปิดเกมก่อนกัน
2. เมื่อไหร่ที่จะเริ่มทำ  ก่อนสิ้นปีหรือเปล่า
3. ทุกบริษัทใน 9 ดราก้อนบอล หรือเปล่า  
:wink:

AuI_a VI

โพสต์ที่ 7

ที่พี่ว่ามาทั้งหมดเนี่ย ผมสงสัยอย่างเดียว.........

ทำไมพี่เทียบกับดราก้อนบอลล่ะครับ  ดรากอนบอลมันมี 7ลูก นะ ...แฟนพันธ์แท้โงกุนอย่างผมรับไม่ได้อย่างแรงงง
holidaytours

โพสต์ที่ 8

[quote="AuI_a VI"]ที่พี่ว่ามาทั้งหมดเนี่ย ผมสงสัยอย่างเดียว.........
ทำไมพี่เทียบกับดราก้อนบอลล่ะครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 9

[quote="AuI_a VI"]ที่พี่ว่ามาทั้งหมดเนี่ย ผมสงสัยอย่างเดียว.........

ทำไมพี่เทียบกับดราก้อนบอลล่ะครับ

อะไรดีละ

โพสต์ที่ 10

newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

[quote="อะไรดีละ"][quote="AuI_a VI"]ที่พี่ว่ามาทั้งหมดเนี่ย ผมสงสัยอย่างเดียว.........

.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 12

newbie_12 เขียน: เจอแฟนพันธฺุ์แท้กว่าซะแล้ว อิอิ

ตามความเห็นผมนะ PS กะ LH อ่ะ เสนอแลกหุ้นได้ครับ แต่บริษัท ที่พี่เสนอมา เจ้าของเค้าไม่ขายหรอกครับ ใครจะเอาของตัวเองที่มีมูลค่าเยอะกว่า ไปแลกหุ้นที่ราคาแพงเฉยๆ ถ้าแลกมาแล้วจะขายหวังเงินสด ด้วยปริมาณหุ้นที่ต้องการขาย คงต้องเจอหลาย floor กว่าจะหมด

ตัวอย่างเช่น
LH มี BV ที่  2.6 บาท  NOBLE ที่ 8.1 บาท  
LH มีกำไรต่อหุ้นราว 0.35 บาท  ขณะที่ NOBLE ทำได้ถึง 0.95 บาท
แน่นอน ผู้ถือหุ้นใหญ่ย่อมไม่อยากจะแลกด้วยเป็นแน่  ถ้าแลกกันที่ 1:1  
ขาดทุนเห็นๆ  

แต่ในมุมมองของผู้ถือหุ้นรายย่อย  หากมีคนมาเสนอแบบนี้  จะเอาไหมหุ้น 6.1 บาท ขอแลกกับหุ้น 3.8 บาท .... น่าแลกมากๆ นะครับ  กำไรเห็นๆ  

ดังนั้น  ถ้าบริษัทไหนผู้ถือหุ้นใหญ่ไม่เอา...ก็แลกเฉพาะผู้ถือหุ้นรายย่อยก็ได้  เท่าไหร่เท่านั้น   ขอให้ได้เกิน 50 เปอร์เซนต์  ก็สามารถนำเข้าไปรวมในงบการเงินรวมได้แล้วครับ  

pongo

โพสต์ที่ 13

[quote="อะไรดีละ"]
แต่ในมุมมองของผู้ถือหุ้นรายย่อย
Possible

โพสต์ที่ 14

ขอมองมุมต่างนะครับ

คำว่า เจ้ายุทธภพอสังหาฯ  คงไม่ได้หมายถึงยอดขายที่มากสุดเพียงอย่าง

เดียว นะครับ แต่ผมมองไปถึง BRAND ของบริษัทด้วย  อย่าง รพ. ในตลาด

ที่ ตัวนึงมีการขยายหลายแห่งโดยการซื้อ แม้จะมีรายได้ค่อนข้างมาก แต่

ผมกลับชอบอีก ตัวนึง ที่ไม่ประนีประนอมกับคุณภาพการรักษามากกว่า

ดังนั้นถ้าผมเป็น คุณอนันต์ ผมคงอยากเป็น เจ้ายุทธภพอสังหา ที่มีทั้ง

ยอดขายที่มากสุด รวมกับ คุณภาพของ BRAND ที่ผมสร้างขึ้นมาเองครับ

ขอบคุณครับ  :wink:
Reborn
chavanakorn

โพสต์ที่ 15

ผมมองว่าอสังหาิริมทรัพย์เป็นธุรกิจที่ยอดขายนั้นเริ่มใหม่ทุกๆปี โดยประเด็นสำคัญในการได้เปรียบเชิงแข่งขันของอสังหาริมทรัพย์ คือแบรนด์ และ ที่ดินที่จะนำมาพัฒนา ซึ่งตัวที่ดินนี้ยิ่งมีศักยภาพสูงก็ยิ่งสามารถที่จะนำมาพัฒนาเพื่อขายในราคาสูงได้ ส่วนตัวถ้าให้ผมมองสำหรับ PS ถ้าจะต้องการที่จะควบรวมกิจการก็น่าจะมองบริษัทที่มีที่ดินที่มีศักยภาพ และมีแบรนด์ที่ขายของตลาดบน เพื่อเติมเต็มในสิ่งที่ PS ทำไม่ได้นั่นก็คือการขยับ POSITIONING ขึ้นไปครอบครองทุก segment เนื่องจาก PS ติดในภาพลักษณ์ของการเป็นแบรนด์ที่ขายถูก ทำให้มีปัญหาด้านภาพลักษณ์เรื่องคุณภาพ ส่วน lh นั้นผมคิดว่าด้วย Positioning ที่มีอยู่ถ้าจะขยายก็น่าจะเป็นแบรนด์ที่อยู่ในตลาดล่าง ส่วนเป็นบริษัทไหนก็ฟันธงกันเอาเองนะครับ แต่สถานการณ์ปัจจุบันนี้ก็น่าที่จะทำเพื่อประโยชน์หลายอย่าง
1. ลดคู่แข่ง
2. ขยายตลาดไปใน segment ที่บริษัทไม่สามารถเข้าถึงได้
ส่วนตัวผมมองว่าถ้าการควบรวมเกิดขึ้นจริง อย่างที่ผมได้คิดไว้ก็จะการปะทะกันแบบตรงๆสำหรับสองค่าย แล้วต่อจากนี้ก็อาจจะได้เห็นเจ้ายุทธภพตัวจริงก็ได้ว่าจะเป็นใคร อยากจะรู้อยู่เหมือนกันครับเอาใจช่วยให้เกิด
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 16

[quote="pongo"][quote="อะไรดีละ"]
แต่ในมุมมองของผู้ถือหุ้นรายย่อย

อะไรดีละ

โพสต์ที่ 17

chavanakorn เขียน:ผมมองว่าอสังหาิริมทรัพย์เป็นธุรกิจที่ยอดขายนั้นเริ่มใหม่ทุกๆปี โดยประเด็นสำคัญในการได้เปรียบเชิงแข่งขันของอสังหาริมทรัพย์ คือแบรนด์ และ ที่ดินที่จะนำมาพัฒนา ซึ่งตัวที่ดินนี้ยิ่งมีศักยภาพสูงก็ยิ่งสามารถที่จะนำมาพัฒนาเพื่อขายในราคาสูงได้ ส่วนตัวถ้าให้ผมมองสำหรับ PS ถ้าจะต้องการที่จะควบรวมกิจการก็น่าจะมองบริษัทที่มีที่ดินที่มีศักยภาพ และมีแบรนด์ที่ขายของตลาดบน เพื่อเติมเต็มในสิ่งที่ PS ทำไม่ได้นั่นก็คือการขยับ POSITIONING ขึ้นไปครอบครองทุก segment เนื่องจาก PS ติดในภาพลักษณ์ของการเป็นแบรนด์ที่ขายถูก ทำให้มีปัญหาด้านภาพลักษณ์เรื่องคุณภาพ ส่วน lh นั้นผมคิดว่าด้วย Positioning ที่มีอยู่ถ้าจะขยายก็น่าจะเป็นแบรนด์ที่อยู่ในตลาดล่าง ส่วนเป็นบริษัทไหนก็ฟันธงกันเอาเองนะครับ แต่สถานการณ์ปัจจุบันนี้ก็น่าที่จะทำเพื่อประโยชน์หลายอย่าง
1. ลดคู่แข่ง
2. ขยายตลาดไปใน segment ที่บริษัทไม่สามารถเข้าถึงได้
ส่วนตัวผมมองว่าถ้าการควบรวมเกิดขึ้นจริง อย่างที่ผมได้คิดไว้ก็จะการปะทะกันแบบตรงๆสำหรับสองค่าย แล้วต่อจากนี้ก็อาจจะได้เห็นเจ้ายุทธภพตัวจริงก็ได้ว่าจะเป็นใคร อยากจะรู้อยู่เหมือนกันครับเอาใจช่วยให้เกิด

วิเคราะห์ได้ดีครับ...ผมคิดคล้ายกัน  แต่ต่างกันนิดหน่อย
PS มีจุดอ่อนที่บ้านเดี่ยวครับ....ควรเก็บ "ดราก้อนบอล" ที่มีพอร์ตของบ้านเดี่ยวที่มีแบรนด์พอแข่งกับ LH ได้หน่อย
LH มีจุดอ่อนที่ คอนโดฯ ครับ ... สัดส่วนตรงนี้น้อยมากๆ เรียกว่าตามเทรนด์ของผู้บริโภคไม่ทัน   ควรเก็บ "ดราก้อนบอล" ที่ทำคอนโดฯ เป็นหลัก
ส่วนทาวน์โฮมนั้น  พอจะพัฒนา "Bann Mai" แข่งกับ PS ได้มั้งครับ
อย่างไรก็ดี  ผมคิดว่าราคา P/BV ในปัจจุบัน  เอื้อประโยชน์อย่างมากต่อ PS และ LH ในการเข้าซื้อกิจการของบ.ขนาดเล็กกว่า  
ในการสร้างยอดขายของกลุ่มให้ใหญ่ทิ้งห่างคู่แข่ง  โดยจะเพิ่มยอดขาย  กำไร และ BV ต่อหุ้น  ให้สูงขึ้นโดยไม่ต้องใช้เงินเลย  
แถมจำนวนหุ้น และ mkt.cap เพิ่มขึ้น .... จะเป็นที่สนใจในการลงทุนของต่างชาติมากขึ้นได้กว่านี้อีกครับ

อะไรดีละ

โพสต์ที่ 18

[quote="Possible"]ขอมองมุมต่างนะครับ

คำว่า เจ้ายุทธภพอสังหาฯ

suwits

โพสต์ที่ 19

[quote="อะไรดีละ"]
แต่สำหรับคนอื่นๆ และ นักลงทุนต่างชาติแล้วเขาให้ BGH มีมูลค่า P/E ที่สูงกว่า (19 เท่าเทียบกับ 16 เท่า)
และถ้าถามคนไทยว่า
anakinnet

โพสต์ที่ 20

เค้าเติบโตมากันขนาดนี้ มุมมองเค้ากับมุมมองเราต่างกันมากครับ
In the long run, We are all dead.
pongo

โพสต์ที่ 21

[quote="อะไรดีละ"] พูดได้ถูกต้องครับ...ไม่มีประโยชน์กับผู้ถือหุ้นรายย่อยในระยะสั้นสำหรับ PS และ LH
แต่ในระยะยาวแล้ว
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 22

[quote="pongo"][quote="อะไรดีละ"] พูดได้ถูกต้องครับ...ไม่มีประโยชน์กับผู้ถือหุ้นรายย่อยในระยะสั้นสำหรับ PS และ LH

lekmak333

โพสต์ที่ 23

[quote="อะไรดีละ"][quote="pongo"][quote="อะไรดีละ"] พูดได้ถูกต้องครับ...ไม่มีประโยชน์กับผู้ถือหุ้นรายย่อยในระยะสั้นสำหรับ PS และ LH
pongo

โพสต์ที่ 24

ถามพี่อะไรดีล่ะเป็นความรู้เเพิ่มเติมครับ
แล้ว PS LH รุกตลาดเพิ่มขึ้น โดยการเพิ่มบุคลากรไม่ได้หรือครับ
PS เท่าที่จำได้ DE ต่ำมาก กู้เพิ่มได้แน่ๆ อยู่แล้ว
แล้วเทคโนโลยีการสร้างบ้าน PS ก็สร้างได้เร็วมากเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ

เจ้าเล็กๆ มีอะไรที่แข็งแกร่งที่ทำให้ PS LH เจาะตลาดไม่ได้หรือเปล่าครับ
หาก PS LH เทคมาจิงๆ แล้วปีต่อๆ ไป develpoer เจ้าเล็กๆ เหล่านั้น
จะยังสามารถเพิ่มผลกำไรได้อย่างยั่งยืนมากแค่ไหนครับ
ถ้าผมสนใจลงทุน ผมควรซื้อเจ้าใหญ่ๆ หรือ ซื้อเจ้าเล็กๆ ดีครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 25

pongo เขียน:ถามพี่อะไรดีล่ะเป็นความรู้เเพิ่มเติมครับ
แล้ว PS LH รุกตลาดเพิ่มขึ้น โดยการเพิ่มบุคลากรไม่ได้หรือครับ
PS เท่าที่จำได้ DE ต่ำมาก กู้เพิ่มได้แน่ๆ อยู่แล้ว
แล้วเทคโนโลยีการสร้างบ้าน PS ก็สร้างได้เร็วมากเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ

เจ้าเล็กๆ มีอะไรที่แข็งแกร่งที่ทำให้ PS LH เจาะตลาดไม่ได้หรือเปล่าครับ
หาก PS LH เทคมาจิงๆ แล้วปีต่อๆ ไป develpoer เจ้าเล็กๆ เหล่านั้น
จะยังสามารถเพิ่มผลกำไรได้อย่างยั่งยืนมากแค่ไหนครับ
ถ้าผมสนใจลงทุน ผมควรซื้อเจ้าใหญ่ๆ หรือ ซื้อเจ้าเล็กๆ ดีครับ
เพิ่มบุคลกรได้ครับ...แต่เจ้าเล็กๆ ก็ยังสามารถขายได้อยู่ดี  
บางเจ้ามี mkt.shr ที่สูงขึ้นด้วยอย่าง PF, NOBLE นี่ยังขายดีมาก
การจะทำให้รายเล็กๆ ตายไป...ก็คือต้องกดราคาแข่ง  ซึ่ง PS  LH คงไม่อยากทำแบบนั้นแน่ๆ ครับ

ถ้าหวังจะถูกซื้อกิจการ  ก็ควรจะเลือกลงทุนในกลุ่มที่ถูกซื้อครับ  ผลต่อราคาหุ้นในระยะสั้นจะสูงกว่า  บริษัทที่เข้าซื้อกิจการซึ่งจะเห็นผลในระยะยาวครับ

pongo

โพสต์ที่ 26

งั้นแสดงว่าพี่อะไรดีล่ะ (น่าจะ) มีตัวเล็กใช่ไหมครับ
ตัวเล็กๆ ได้ผลดีมากกว่า แถมได้ทันทีด้วย จากราคาหุ้นที่สูงขึ้น
ส่วนตัวใหญ่ๆ ที่ไปเทคในระยะสั้นน่าจะเป็นผลเสียมากกว่าดี อืมๆๆๆๆ
แล้วพี่อะไรดีล่ะไม่หวังผลดีในระยาวโดยการซื้อกลุ่มที่พี่คิดว่าน่าจะเป็นคนเทคเหรอครับ
พี่มองกรอบเวลาการลงทุนสั้นยาวแค่ไหนครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง มือใหม่โปรดพิจารณานะครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 27

pongo เขียน:งั้นแสดงว่าพี่อะไรดีล่ะ (น่าจะ) มีตัวเล็กใช่ไหมครับ
ตัวเล็กๆ ได้ผลดีมากกว่า แถมได้ทันทีด้วย จากราคาหุ้นที่สูงขึ้น
ส่วนตัวใหญ่ๆ ที่ไปเทคในระยะสั้นน่าจะเป็นผลเสียมากกว่าดี อืมๆๆๆๆ
แล้วพี่อะไรดีล่ะไม่หวังผลดีในระยาวโดยการซื้อกลุ่มที่พี่คิดว่าน่าจะเป็นคนเทคเหรอครับ
พี่มองกรอบเวลาการลงทุนสั้นยาวแค่ไหนครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง มือใหม่โปรดพิจารณานะครับ
ใช่แล้วครับ...มีตัวเล็กครับ
ระยะสั้นๆ แล้ว  ราคาหุ้นของ LH, PS อาจไม่ดีนัก
การมีตัวเล็ก จะได้กำไร 2 ต่อ คือ ระยะสั้นๆ จะได้ราคาพรีเมียมที่ 2 บริษัทนี้เสนอเข้ามา  เช่น  ขอแลก NOBLE หน่อยนะ  LH  1:1  หรือว่า PS ให้ ครึ่งหุ้น ต่อ 1 หุ้นของ NOBLE เป็นต้น

ส่วนระยะยาว  เราก็เลือกได้ว่าจะเป็นผู้ถือหุ้น LH หรือ PS  หรือไม่  ซึ่งจะเป็นบริษัทขนาดยักษ์ใหญ่ของอสังหาฯ  ได้ผลประโยชน์ในระยะยาว
เราเลือกได้ว่า จะแลกหุ้น หรือ จะขายทิ้งในตลาดครับ

green/30/10/08

ผมขอความเห็นหุ้นในพอร์ตของผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 28

พี่อะไรดีล่ะครับ...หรือพี่ท่านอื่นๆๆ...ผมขอความเห็นหุ้นในพอร์ตของผมหน่อยครับ
1...NOBLE
2...JTS
3...INET
4...CSL

พวกพี่ๆคิดว่าปัจจัยพื้นฐานยังดีอยู่หรือปล่าวครับ
ราคาหุ้นต้นทุนของผมต่ำมากๆครับ
สรุปคืออยากพวกพี่ๆคาดการปันผลปีหน้าครับ
kurapica

โพสต์ที่ 29

ผมก็เคยมีหุ้นตัวหนึ่งในสี่ตัวของคุณด้วย จ่ายปันผลดี กำไรสม่ำเสมอ
แต่ตอนนี้ขายไปเกลี้ยงแล้วครับ ไม่ใช่เพราะมันไม่ดีนะ
แต่ผมเจอตัวที่น่าสนใจกว่าสำหรับผม
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข

...

โพสต์ที่ 30

เหมือนกับแบงค์ SCB อยากจะมีสินทรัพย์สูงกว่า BBL ก็เลยแนะนำให้ ควบ KTB กับ TMB ...  ดีหรอครับ?
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข
โพสต์โพสต์