**

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

**

โพสต์ที่ 1

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พุธ ธ.ค. 29, 2004 9:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
LOSO

**

โพสต์ที่ 2

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พุธ ธ.ค. 29, 2004 9:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
LOSO

**

โพสต์ที่ 3

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พุธ ธ.ค. 29, 2004 9:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
LOSO

**

โพสต์ที่ 4

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พุธ ธ.ค. 29, 2004 9:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
doremon

**

โพสต์ที่ 5

ตามความเห็นผม กระทบแน่ๆครับ
ผมนึกถึงปั๊มJET ตีปั๊มอื่นกระจาย
B2S ขายสินค้าหลากหลาย เช่นเครื่องเขียนก็มี
จัดร้านสวยงาม น่าเข้าชม หนังสือเป็นหมวดหมู่ หาง่าย มีที่ให้นั่งอ่าน
มีร้านกาแฟให้ดื่ม ตอนหาหนังสือ

ผมว่าB2Sกินขาดจริงเรื่องบรรยากาศ

ไม่รู้ว่าเซนทรัลมีหุ้นในB2Sด้วยหรือเปล่า
การหาความรู้ เป็นการลงทุนครับ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์

**

โพสต์ที่ 6

B2S เป็นหนึ่งในกิจการของ CRC ( Central Retail Corp) ครับ

CRC มี Modern Trade ในเครือคือ Super Sport, Power Buy, Office Depot, Homeworks, B2S, ROBINS และ TOPS ครับ

เคยอ่านว่ารุ่นใหม่ของ Central สนใจเอาเข้าตลาด แต่ยังคงดูลาดราวอยู่ครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Dr.T

**

โพสต์ที่ 7

ในความเห็นของผม
การผนวกร้านหนังสือเข้าไปใน 7-11 ไม่น่าจะเป็นความคิดที่ดี อาจทำเงินได้เพิ่มบ้าง แต่คุ้มกับค่าบริหารจัดการที่เพิ่มขึ้นหรือเปล่า
หนังสือไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นในร้านสะดวกซื้อ 24 ชั่วโมง คงไม่มีใครนึกอยากอ่านนิยาย/หนังสือใหม่ ๆ ตอนห้าทุ่มแล้วมุ่งมั่นว่า ฉันจะอ่านให้ได้ตอนนี้ อะไรแบบนั้น
ตัวที่จะตี se-ed ได้น่าจะเป็น B2S มากกว่า
แต่ถ้าผมจะซื้อหนังสือ ผมชอบไป se-ed มากกว่า หนังสือเยอะกว่า
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ch_army

**

โพสต์ที่ 8

ทีนี้คงวัดกันที่ว่าใครมีกลยุทธ์การขยายสาขาอย่างไร ด้วยล่ะครับเพราะต้องดูว่า พอทางคู่แข่งขยับแล้วทาง SE-ED จะแก้เกมยังไง
เพราะทาง SE-ED มองเห็นว่าตลาดจะโตก็ขยายตัวไปรองรับไว้ก่อนแล้วเจ้าอื่นๆคงมองแบบเดียวกันเลยทำตัวให้พร้อมรบมากขึ้น
ภาวะที่ตลาดโตเนี่ยแหละครับที่เป็นจุดเปลี่ยนได้เพราะหากคนที่นำมาดีๆเกิด ไม่อาจเอาเงินไปลงทุนแบบถูกจุดได้ก็อาจกลับเป็นผู้ตามได้ แต่อย่าลืมว่า SE-ED ก็มีหนังสือที่ตนเองจัดจำหน่ายเองและพิมพ์เองด้วย ซึ่งผมว่าเป็นข้อได้เปรียบที่สำคัญเรื่องต้นทุน
แต่ผมว่าธุรกิจนี้การจะมุ่งสร้างแบรนด์ผมว่าลำบากเพราะความซื่อสัตย์ต่อตราสินค้าคงต่ำมากๆเพราะร้านไหนก็ได้ขอให้มีหนังสือที่ต้องในราคาที่พอรับได้คนก็คงซื้ออยู่แล้ว ซึ่งทีนี้ต้องดูว่าจุดแข่งขันของธุรกิจนี้อยู่ที่ไหน

ทุกท่านเห็นว่าไงครับเกี่ยวกับปัจจัย ที่บ่งชี้ความสามารถในการแข่งขันของธุรกิจร้านขายหนังสือนี้ได้

ส่วนตัวผมว่า
1. ทำเลสำคัญที่สุด
2. ขนาดของร้านและจำนวนสินค้ารองลงมา
3. พนักงานและการจัดวางสินค้า การตกแต่งร้าน (ต้องดูแลเราดีๆหน่อย)
4. ราคา(แต่คงพอๆกันแหละ)
5. บริการเสริม อันนี้ผมว่า B2S ดีกว่ามีที่ให้นั่งได้ด้วย(ที่ central)

และอีกอย่างหากร้านหนังสือผันตัวเองไปสู่การเสนอบริการ/สินค้าอื่นๆได้อีกก็คงน่าสนใจมากขึ้นไปอีกเพราะ ร้านอย่าง SE-ED ก็น่าจะรับชำระค่าบริการต่างๆได้แบบ 7-11 เหมือนกัน(เออันนี้มีอยู่แล้วหรือเปล่าไม่รู้แฮะจำไม่ได้) หรือหากท่านใดนึกอะไรออก ช่วยบอกหน่อยครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
formerShareHolder

**

โพสต์ที่ 9

doremon เขียน:ตามความเห็นผม กระทบแน่ๆครับ
ผมนึกถึงปั๊มJET ตีปั๊มอื่นกระจาย
B2S ขายสินค้าหลากหลาย เช่นเครื่องเขียนก็มี
จัดร้านสวยงาม น่าเข้าชม หนังสือเป็นหมวดหมู่ หาง่าย มีที่ให้นั่งอ่าน
มีร้านกาแฟให้ดื่ม ตอนหาหนังสือ

ผมว่าB2Sกินขาดจริงเรื่องบรรยากาศ

ไม่รู้ว่าเซนทรัลมีหุ้นในB2Sด้วยหรือเปล่า
SE-ED เคยฝึกงานให้กับ B2S หรือเปล่า ???
เพราะดูรายชื่อผู้ถือหุ้นของ SE-ED ประมาณปี 96-98
มีคนนามสกุล "จิราธิวัฒน์" อยู่ด้วยครับ !!!
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

**

โพสต์ที่ 10

ส่วนตัวผมเชื่อว่า ปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนแล้วครับ

เพราะว่า การขยายตัว ของ Supply น่าจะมากกว่า demand แล้ว
B2S, smile book, เจ้าเก่าต่างก็เร่งขยายแต่ คนซื้อหนังสือไม่ได้โตตามไม่ทัน

ส่วนปัจจัยที่ซื้อหนังสือส่วนตัว
ผมเรียงตามความสำคัญอย่างนี้ครับ
ถ้าจะไปซื้อหนังสือจริงๆ
1. จำนวนหนังสือ
2. ทำเล
3. สภาพร้าน
4. พนักงาน (แต่ปัจจัยนี้อาจเป็นปัจจัยแรกได้ ครับ )

ถ้าไปดูหนังสือเฉยๆ ไม่ได้ตั้งใจซื้อ
1. ทำเล ต้องใกล้ครับ
2. สภาพร้าน
3. พนักงาน
4. จำนวนหนังสือ

ส่วนราคา ผมว่ามันเท่ากันน่ะ :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

**

โพสต์ที่ 11

B2S
บุกหนัก ถึงอีสานแล้วไล่หลังซีเอ็ดกับนายอินทร์-ดอกหญ้า
ลงแล้วอุดร
ขอนแก่นปีหน้า
การแข่งขันเพิ่มสมาชิก ทำให้ยอดขายเฉลี่ยไปหลายแห่ง น่าคิด
LOSO

**

โพสต์ที่ 12

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พุธ ธ.ค. 29, 2004 9:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เพื่อน

**

โพสต์ที่ 13

ผมเสร็จB2S ไปตั้งนานแล้วครับ

1. มีบัตรสมาชิกได้มาง่ายๆ........ ของSE-EDรู้สึกมีเงื่อนใขบางอย่างที่ทำให้ผมไม่ได้สมัครซักที
2.มีหนังสือเมืองนอก ทางด้านงานออกแบบ......... SE-EDไม่มี
3.ไปเดินห้างกับครอบครัว...ก็ปล่อยเค้าไปเดินเล่น เราก็ขอแวะดูหนังสือ ...บางทีก็ไปกันทั้งหมดที่นั่น นั่งกินขนมเวเฟอร์ลาดสตรอเบอรี่+กาแฟเย็น บางทีก็มีการสาธิตเล่นเกม.....เด็กๆก็ชอบที่จะไปดูไปเล่นที่นั่นมากกว่าไปที่SE-EDครับ
4. บรรยากาศห้างเซ็นทรัลเหมาะสำหรับครอบครัวมากกว่า ห้างเทสโก้นะครับผมว่า
Dech

**

โพสต์ที่ 14

ผมชอบ B2S มากกว่า SE-ED ครับ คนด้วยตามคุณ เพื่อน บอก ดูเป็นมิตรมากกว่า ทำบัตรสมาชิกก็ง่ายกว่ามาก สินค้าในร้านก็ หลากหลายกว่า เข้าได้ทั้งครอบครัว มีมุมเด็ก มีหนัง ฟังเพลง ร้านกาแฟ อินเตอร์เนท เครื่องเขียน ผมว่าครบเครื่องกว่าครับ

อย่างนี้ต้องซื้อ CENTEL ใช่มั้ยครับ ใครมีข้อมูลแจ้งหน่อยครับ
ใครจะซื้อค่อยๆเก็บกันหน่อยนะครับ ผมยังไม่มีเลย
CEO

**

โพสต์ที่ 15

:( :( :( :(

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
chatchai

**

โพสต์ที่ 16

CENTEL ไม่ได้ถือหุ้น B2S นี่ครับ
ch_army

**

โพสต์ที่ 17

B2S เป้นของ central retail ครับ ไม่ได้อยู่ในตลาดเป็นอู่ข้าวอู่น้ำของกลุ่มเซ็นทรัลของ ตระกูลจิราทิวัฒน์เลยครับ

แหล่งข่าวจากพนักงาน IR ของ CPN ในงาน SET IN THE CITY 2004 ครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Dech

**

โพสต์ที่ 18

ไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับพี่

ในตลาดไม่มีใครถือหรือครับ
งั้นสงสัยเป็นกลุ่มนอกตลาดของเซ็นทรัล
ch_army

**

โพสต์ที่ 19

CopyWriter
ไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับพี่

ในตลาดไม่มีใครถือหรือครับ
งั้นสงสัยเป็นกลุ่มนอกตลาดของเซ็นทรัล
อย่าเรียกพี่เลยครับ มันดูแก้อ่ะ ผมก็รุ่นๆเดียวกับ แฮรรี่แล้วก็ YOYO เอง

Dech

**

โพสต์ที่ 20

ch_army เขียน:CopyWriter อย่าเรียกพี่เลยครับ มันดูแก้อ่ะ ผมก็รุ่นๆเดียวกับ แฮรรี่แล้วก็ YOYO เอง
ผมไม่เห็นข้อความคุณ ch_army ก่อนผมตอนครับ แปลกจัง

อันแรกที่ตอบ ผมขอบคุณ พี่ chatchai นะครับ

ยังไงก็ขอบคุณ ข้อมูลคุณ ch_army นะครับ

ไม่เรียกพี่ก็ได้ เปลี่ยนเป็นเรียก อาจารย์ ดีมั้ยครับ :D
Dech

**

โพสต์ที่ 21

ปรัชญา เขียน:B2S
บุกหนัก ถึงอีสานแล้วไล่หลังซีเอ็ดกับนายอินทร์-ดอกหญ้า
ลงแล้วอุดร
ขอนแก่นปีหน้า
การแข่งขันเพิ่มสมาชิก ทำให้ยอดขายเฉลี่ยไปหลายแห่ง น่าคิด
เปิด เป็น standard alone หรือครับ หรือในห้างครับ
แล้วยังเปิดอยู่ในห้างของเครือ เซ็นทรัล อยู่ใช่มั้ยครับ
หรือไปเปิดแข่งกะ SE-ED ตาม super store เลยครับ
ch_army

**

โพสต์ที่ 22

เอคุณ Dr.nivet ครับคุณมาจากไหนครับเนี่ย อย่างนี้มีกฏระงับแขกมาปล่อยข่าวอย่างนี้ก็ดีนะครับ

ปรัชญา

**

โพสต์ที่ 23

CopyWriter เขียน:
เปิด เป็น standard alone หรือครับ หรือในห้างครับ
แล้วยังเปิดอยู่ในห้างของเครือ เซ็นทรัล อยู่ใช่มั้ยครับ
หรือไปเปิดแข่งกะ SE-ED ตาม super store เลยครับ

ที่อุดร เปิดในเจริญศรีพลาซ่า เป็นทั้งโรงแรม5ดาวและศูนย์การค้า
อยู่ในส่วนของเซ็นทรัลครับ
ที่ขอนแก่นจะเปิดนี่ก็เป็นส่วนของเซ็นต์ทรัล
ที่จะมาเปิดหน้าบิ๊กซี

Dr.nivet ผมว่าคุณคิดมากไปหรือเปล่า
แค่คนเขามาเล่าประสพการณ์และสิ่งที่รู้จะทำให้หุ้นตกหรือครับ
แค่เวปบอร์ดเล็กแห่งเดียวจะทำให้หุ้นตกได้ผมก็เชื่อล่ะครับ
เกิดมาก็นี่ล่ะว่ามาปล่อยข่าวเพื่อซื้อหุ้น
จ้างให้ผมก็ไม่ซื้อ ไปเปิดดูดิ ผู้บริหารขนมาขายบ่อยๆ
คุณควรจะใจกว้างรับฟังเสียงนกเสียงกาบ้าง
ไม่ใช่ผมอยากได้หุ้นคุณหรอก
เห็นมีเต็มตลาด500กว่าบริษัท
ซื้อบริษัทไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องซื้อบริษัทนี้หรอกจะบอกให้
ต.หยวนเปียว

**

โพสต์ที่ 24

ผมไม่แน่ใจว่าร้านหนังสือ
เป็นแบรนด์ที่แข็งแกร่งอย่าง
ยี่ห้อหนังสือพิมพ์ นิตยสารหรือไม่
ล็อคหัวข้อ