ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

โพสต์ที่ 31

ผมพึ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้เหมือนกัน ยินดีต้อนรับครับ พี่แมว .... โอ้วโน...  :oops:  :D
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

กรี้ดดดดดดดดดดดดดดดด

ฮีโร่ผม อิอิ

เถียงพี่นริสครับ แฟนเพลงพี่แมวไม่ได้ร่นนั้นหมดนะ ผมยัง 20 ปลายๆ เอง

สำหรับผม แนะนำเหมือนพี่ลูกอีสานแนะนำครับ

ผมขอแทรกประสบการผมให้นิดนึง เพราะ ผมก็ลงทนมายังไม่ถึงสองปีเต็มเลย ช่วงแรกๆที่ผมเริ่มลงทน ผมก็มองหุ้นแบบพี่แมวครับ เพราะ เรารู้สึกว่า หุ้นที่อยู่ใน set50 เป็นหุ้นใหญ่ มีความมั่นคงมากกว่าหุ้นตัวเล็กๆในตลาด แต่พอผมเริ่มศึกษาแนวทางการลงทุนแบบนี้ ทำให้ผมมองเห้นข้อเสียอีกอย่างของหุ้นในกลุ่มนี้ครับ คือ จะมีกองทุนจากทั้งในและต่างประเทศเข้ามาเล่นเยอะ เพราะ เป็นหุ้นที่มีขนาดใหญ่ และ มีโวลุ่มรองรับ ทำให้บ่อยครั้งที่ราคาจะเกินพื้นฐานไปมาก

ถ้าลองเข้ามาดูธุรกิจที่พี่ลูกอีสานแนะนำนะครับ ชื่อหุ้นพี่อาจจะไม่รู้จัก แต่ถ้าลองเข้าไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นดู จะพบเลยว่า เป็นธุรกิจที่เราเคยผ่านตามาทั้งนั้นในชีวิตประจำวัน และบริษัทมีความมั่นคงพอสมควรทีเดียวครับ
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

เพิ่มเติมให้ครับ ถ้าอยากหาหนังสือมาอ่านคร่าวๆเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นในตลาดหุ้นเมืองไทย ผมแนะนำหนังสือเล่มนี้ครับ สำหรับมือใหม่ จะช่วยให้เห็นภาพรวมได้ดีมากๆเลยครับ

ตลาดหุ้นไทย The Survival Kit

เขียนโดน คุณ สุมาอี้ นรินทร์ โอฬารกิจอนันท์

สั่งได้ทางเวบข้างล่างนี้เลยครับ

http://dekisugi.net/books/

มีอธิบายเกี่ยวกับภาพรวมของตลาดหุ้นไทย และ ข้อดีข้อเสียของหุ้นแต่ละอุตสาหกรรม ที่วิเคราะเป็นแนวทางได้ดีทีเดียวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chirasuke

โพสต์ที่ 34

แหม แฟนเพลงเยอะเหมือนกันนะเนี่ย :lol:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

สำหรับผม ถ้าพูดถึงธุรกิจบันเทิง ผมคิดว่า Grammy ค่อนข้างแข็งแกร่งสุดในอุตสาหกรรมบันเทิงบ้านเรา และมีการลงทุนในโปรเจคใหม่ ๆ อยู่ตลอด เช่น ธุรกิจทีวีดาวเทียม การดาวน์โหลดเพลง การทำธุรกิจอีเวนต์ เหล่านี้น่าจะทำให้กำไรกลับคืนมาได้ในปีนี้  บางทีผมอาจจะซื้อเก็บไว้บ้าง เดี๋ยวอากู๋จะน้อยใจ:D

ยังไงก็แนะนำอีกนะครับ ผมอาจยังวิเคราะห์ไม่ค่อยเป็น แต่จะพยายามให้สมกับที่มีพี่เลี้ยงเก่ง ๆ ใน thaivi :bow:
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
chirasuke

โพสต์ที่ 35

เฮ่อ ๆ The Survival Kit ผมเพิ่งจิ๊กของเพื่อนมาอ่านล่ะ

ขอบคุณที่แนะนำครับ อ่านแล้วเข้าใจอะไรดี ๆ เยอะเลยครับ  :lol:
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
proxima

โพสต์ที่ 36

ลงทุนใน SUPER STOCK ครับ SUPER STOCK ต้องมีสิ่งที่เขาเรียกว่า

DCA (durable competitive advantage)=การได้เปรียบในการแข่งขันที่ยั่งยืน

คุณแมวควรอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมากๆ แต่ถ้าไม่มีเวลาอ่านให้

อ่าน link นี้ 50 เที่ยว ถือว่าจบหลักสูตรการลงทุนชั้นเซียนระยะสั้น  รูปภาพ

มีหน้าเดียวเองครับ

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... Stock.html
chirasuke

โพสต์ที่ 37

ตอนนี้นอกเหนือจากกีตาร์เต็มบ้านแล้ว ยังมีหนังสืออีกอย่างที่ผมคิดว่าอาจล้นบ้านได้ ยิ่งเพื่อน ๆ แนะนำหนังสือดี ๆ อย่างนี้ รับรองอ่านทั้งวันทั้งคืน  :lovl:

อ้อ.. ตอนนี้ผมซื้อหนังสือต่าง ๆ ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร และ วอร์เรน บัฟเฟตต์ มาอ่าน รบกวนแนะนำอีกหน่อยนะครับว่ามีเล่มไหน ของใครอีกบ้างที่ผมควรหามาอ่านเพิ่มเติม

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ
รูปภาพ
supakornkim

โพสต์ที่ 38

โอ้วววว พี่แมววว วี๊ดวิ้ววว

ผมก้เปนแฟนเพลงของพี่คนนึงคับ

ผมเริ่มเล่นหุ้นมาสักพักแล้ว แต่เพิ่งจะมาแนว VI ไม่นานมานี้เอง

แรกๆ ผมก็อ่านหนังสือเยอะเหมือนกัน

ส่วนจะแนะนำเล่มไหนนั้น

พี่เข้าไปที่ ลิงค์ นี้ดีกว่าคับ เค้ารวบรวมมาให้หมดแล้ว

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40464
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 39

[quote="chirasuke"]แหม แฟนเพลงเยอะเหมือนกันนะเนี่ย :lol:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

สำหรับผม ถ้าพูดถึงธุรกิจบันเทิง ผมคิดว่า Grammy ค่อนข้างแข็งแกร่งสุดในอุตสาหกรรมบันเทิงบ้านเรา และมีการลงทุนในโปรเจคใหม่ ๆ อยู่ตลอด เช่น ธุรกิจทีวีดาวเทียม การดาวน์โหลดเพลง การทำธุรกิจอีเวนต์ เหล่านี้น่าจะทำให้กำไรกลับคืนมาได้ในปีนี้